overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 6 12345 ... LastLast
Results 1 to 20 of 105
    OverclockZone Member hotbullet's Avatar

Default Silicone Club (* : *) ชมรมคนรักซิลิโคนครับ

Silocone นอกจะสาวๆกำลังนิยมยัดกันเข้าไป
    ผมเลยขอเปิด Club Silicone สำหรับหนุ่มๆครับ
    ถามตอบพูดคุยกันไปเรื่องๆ ซิลิโคน อิอิ

ใคระจมาเจิมคนแรกเน้อ

BORKED
    BORKED ก็ขอขอบคุณท่าน Veza สำหรับ Video ดีๆผมขออนุญาตเอามาแปะตรงนี้นะครับ มีประโยชน์

ขอยืมลิงก์ท่าน Bawarianz วิธีการทาซิลิโคนให้ได้ดีที่สุดครับ http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=451050

link ประกอบการเลือก silicone จากท่าน rainmaker.. CLICK
    Last edited by hotbullet; 21 Mar 2013 at 09:09:06.

OverclockZone Member majinsart01's Avatar
    ราม,บางกะปิ,พัฒนาการ

ขอเจิมคนแรกละกัน

เนื่องจากไม่ได้ยุ่งกับคอมนานขอถามเรื่องซิลิโคลนหน่อยนะคับว่าตอนนี้ตัวไหนดีที่สุดคับ

OverclockZone Member hotbullet's Avatar

ผู้รู้ทั้งหลายเชิญครับ

OverclockZone Member siamauto's Avatar
    อ.เมือง กำแพงเพชร (กลางทุ่งนา) , บางแค

ผมไม่ใช่ผู้รู้แต่ผมใช้ ซิลิโคลน Mx-3 ^ ^ ของเขาดีโคตรๆ ตอนนี้ถอด Asus 5770 Cucore มาใส่ซิลิโคลนใหม่ดีกว่าเดิมมากๆเลย ของเดิมเล่นเกมประมาณ 80 องศาหลังจากทา Mx-3 ลงไปหยดนึง ก็ลดไปเหลือ 70 องศาครับ สุดๆครับตัวนี้ ตอนนี้กำลังรอซิงค์และตามล่าหาซิงค์ใหม่ครับ

แต่ไม่รู้ Mx-3 จะดีที่สุดหรือเปล่านะครับ

อันนี้ก่อนที่จะถอดซิงค์ออกมาใส่ซิลิโคลนใหม่ เทสด้วย 3DMARK06 รอบพัดลมที่ 80 ทั้งก่อนทาแหละหลังทา

อันนี้หลังจากทาซิลิโคลน Mx-3 ไปแล้ว

Last edited by siamauto; 13 May 2010 at 22:39:32.

OverclockZone Member Godstep's Avatar

^
    ^

แสดงว่าซิลิโคนที่ใช้ดีกับ cpu ก็ใช้ดีกับ gpu ใช่ไหมครับ หรือมีตัวที่ใช้เฉพาะกับ gpu

Quote Originally Posted by Godstep View Post
    ^
    ^

แสดงว่าซิลิโคนที่ใช้ดีกับ cpu ก็ใช้ดีกับ gpu ใช่ไหมครับ หรือมีตัวที่ใช้เฉพาะกับ gpu
    ถูกต้องครับ ใช้ทากันได้เลย

OverclockZone Member siamauto's Avatar
    อ.เมือง กำแพงเพชร (กลางทุ่งนา) , บางแค

แล้วที่ผมเข้าไปดูวิธีการทาซิลิโคลนที่ดีที่สุดทำยังไง http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=451050

แล้วตกลงทาที่ ตัวซิงค์หรือตัว cpu อ่าครับ

แต่ใน VDO ทาที่ cpu แต่ปาดได้เนียนโคตรๆ ท่าทางผมจะปาดไม่ได้ถึงขนาดนั้น ^ ^
    Last edited by siamauto; 14 May 2010 at 17:38:38.

OverclockZone Member rungrod's Avatar
    สะพานใหม่ กรุงเทพมหานคร สุไหกโก-ลก น

pk-1 ดีป่าวครับ เทียบกับ mx-3 อันไหนดีกว่า

OverclockZone Member IX's Avatar
    Kanchanaburi Society

เคยเห็นผลเทศในนี้แหละครับ PK-1 เย็นพอๆกัน

หาลิ้งเทสไม่เจอเอาอันนี้ไปดูก่อนแล้วกัน อิอิกำ
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=704978
    Last edited by IX; 14 May 2010 at 18:52:49.

OverclockZone Member

เคยรู้มั๊ยว่า ใต้ Sink เวลาที่เรากดลงไปมันเป็นยังไง การทาปาดบางๆทั่ว CPU มันเป็นวิธีที่ถูกจริงๆหรือ มาดู Clip นี้ครับ แล้วจะได้คำตอบว่าควรทาแบบไหน ^^

BORKED
    Last edited by Veza2; 14 May 2010 at 23:12:19.

ขอบคุณท่าน Veza เป็นประโยชน์จริงๆ

OverclockZone Member VIP_PIV's Avatar
    กรุงเทพ บางแค บางบอน1 พระราม2

ดีครับ ครบเครื่องความรู้เลย

UP Silicone!!!!

Quote Originally Posted by hotbullet View Post
    ขอบคุณท่าน Veza เป็นประโยชน์จริงๆ
    +100 เลยครับ มีประโยชน์จริงๆครับ

ทาที่ดี คือหยดลงไปแล้วก็ปาดๆ แล้วก็ ปาด

วิธีปาด นี่มันยากจัง ผมปาดไม่เห็นเนียน เลยอ่ะครับ

มีเทคนิคอะไรไหมครับ แล้วไอบัตรที่เอามาปาดใช้บัตรอะไรดี หรือว่าไม่เกี่ยวกับอุปกรณ์ มันอยู่ที่ฝีมือ ^ ^

Quote Originally Posted by siamauto View Post
    +100 เลยครับ มีประโยชน์จริงๆครับ

ทาที่ดี คือหยดลงไปแล้วก็ปาดๆ แล้วก็ ปาด

วิธีปาด นี่มันยากจัง ผมปาดไม่เห็นเนียน เลยอ่ะครับ

มีเทคนิคอะไรไหมครับ แล้วไอบัตรที่เอามาปาดใช้บัตรอะไรดี หรือว่าไม่เกี่ยวกับอุปกรณ์ มันอยู่ที่ฝีมือ ^ ^
    ไม่ควรปาดนะครับ การปาดSilicone จนทั่ว ทำให้อากาศบริเวณตรงกลางไม่สามารถระบายออกด้านข้างได้ครับเนื่องจากติดเนื้อ Silicone และจะทำให้เกิดฟองอากาศมากมายครับ ซึ่งไอ้ฟองกาศเนียะมันเป็นตัวนำความร้อนที่ไม่ดีครับ เสียประสิทธิภาพ Silicone ที่ซื้อมาใช้เปล่าๆเลย

วิธีทา Silicone ที่ดีให้หยด ลงแค่ตรงกลาง หรือ ขีดเป็นกากบาทพอครับ แรงกดจะรีดเนื้อ Silicone ออกไปโดยรอบพร้อมทั้งไล่อากาศออกด้านข้างเองครับ

ลองดู Clip VDO ดูอีกรอบครับ ใครที่ใช้วิธีปาดผมแนะนำว่าแกะ Sink ออกมาทาใหม่ดีกว่าครับ

เลือนไปดูนาทีที่ 1.55 เค้าทำการทดสอบวิธีทาแบบปาดครับ
    BORKED
    เหตุผลที่ให้หยดตรงกลางก็พอ เพราะ Core Cpu ที่อยู่ภายใต้กระดองมันอยู่แค่บริเวณตรงกลางเท่านั้นครับ

BORKED
    Last edited by Veza2; 15 May 2010 at 23:00:08.

ใส่ Clip Youtube ไม่ได้ เหวงมาก --"

อันนี้เป็น Core ของ AMD ตอนแกะกระดองออกแล้ว
    http://www.youtube.com/watch?v=-FOsbCvwCMc
    Last edited by Veza2; 15 May 2010 at 22:57:01.

OverclockZone Member Momo's Avatar

ปกติก็จะปาดๆให้เรียบๆแบบที่ทำๆมา แต่พออ่าน manual ที่แถมมาจากซิงค์มันบอกให้ใส่ซิลิโคนเป็นเม็ดตรงกลางแล้วแปะซิงค์ลงไปเลย น้ำหนักซิงค์จะไปกดให้ซิลิโคนกระจาย แล้ว ยิ่งมาได้ดูคลิปที่คุณ Veza2 โำพสก็เข้าใจเลยว่าทำไมถึงไม่ต้องปาด

OverclockZone Member brighttp's Avatar

tx-3 ที่มันแข็งๆดีป่าวครับถ้าเทียบกะ mx-3

ผลทดสอบจาก Overclockzone ครับ

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

ขอบคุณสำหรับคลิปการทามากครับ เพิ่งรู้นะเนี่ยว่าแต่ละแบบพอลงแล้วต่างกันมากขนาดนี้

ปัจจุบันใช้ MX2 อยู่
    เมื่อก่อนเคยหยดแล้วกดทับเอา แต่เห็นหน้ากล่องเค้าบอกให้ปาด.. เอ้า ปาดซะหน่อยก็ได้
    ก็ถึงว่า ตอนประกอบเครื่องพี่ผมขี้เกียจปาด เลยหยดแม่มเลยแต่กลับเย็นกว่าซะงั้น
    เอาไว้ว่างๆต้องแงะออกมาหยดของตัวเองมั่งซะแล้ว

ส่วนซิงค์การ์ดจอที่เพิ่งใส่เข้าไปนี่ผมปาดบางๆก่อนรอบนึงแล้วค่อยหยดน่ะครับ ก็โอเค... ล่ะมั้งนะ
    สาเหตุที่หยดเพราะตอนปาดครั้งแรกมันไปไม่ถึงขอบ เลยหยดช่วยมันไปอีกรอบ 555+

Page 1 of 6 12345 ... LastLast

Bookmarks

Bookmarks