overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13
    OverclockZone Member paywanted's Avatar

Default ขอเสปคเครื่อง Sever ครับ งบ150,000บาท

รบกวนผู้รู้ช่วยตอบทีครับ พอดีที่ทำงานเขาให้ผมเป็นคนเขียนTORเครื่องSever
    แต่ผมก็มีความรู้ด้านนี้ไม่มากนัก จึงอยากให้ผู้ที่เก่งด้านนี้ช่วยแนะนำเสปคให้ทีครับ(ขอแบบระเอียดก็ีดีนะครับ)ต้องการสามเครื่อง มีงบเครื่องละไม่เกิน150,000บาท

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

OverclockZone Member birtbirt_p's Avatar

ผมว่าไปซื้อแบบสำเร็จรูปเลยดีกว่ามั้ย
    แต่ผมแนะนำไม่ถูกอ่ะนะ ว่าเอายี้ห้อไร ต้องรอผู้รู้ครับ

ลองดูสเปกจาก
    http://www.quickserv.co.th/
    ครับ
    Last edited by birtbirt_p; 13 May 2010 at 22:23:34.

OverclockZone Member lnwnutzaa's Avatar
    bangkok, klongtoey,rama.4

งบขนาดนี้ซื้อสำเร็จรูปสบาย ๆ

รอเรปล่าง ผมไม่เคยจัดเครื่อง Sever

OverclockZone Member paywanted's Avatar

คือว่ามันไม่สามารถระบุยี่ห้อได้ เพราะมันเป็นเสปคของงานราชการ
    ถ้าระบุยี่ห้อไปโดนตั้งกรรมการสอบสวนแน่ๆครับ

OverclockZone Member punsup's Avatar

ก็ระบุ ไป หลายยี่ห้อสิครับ
    ผมว่าเครื่องแบรนด์น่าจะผ่านง่ายกว่านะครับ เพราะเครื่องที่ประกอบมันอาจมีทุจริตได้ แต่ถ้าสั่งเครื่องแบบนี้ ไม่น่าจะมีปัญหาครับ แถมยังมีประกัน+Service ให้อีกนะครับ

OverclockZone Member birtbirt_p's Avatar

ถ้ากลัวทุจริตถ้ายื่นซองประมูลสามารถทำได้มั้ยครับ (ผมก็ไม่ค่อยเข้าใจระบบราชการอ่ะนะเหอะๆ ไม่รู้ว่าจะทำได้มั้ย)

OverclockZone Member

ถ้ามีงบเยอะขนาดนี้ผมสำหรับความเสถียรและเป็นเครื่อง server ซึ่งคุณไม่อยากเจอปัญหาระบบไฟหรือระบบล้มระหว่างทำงาน สมควรหาซื้อพวกชุดสำเร็จรูปที่ทางบริษัทเขาจัดไว้แล้ว เพราะทางบริษัทของเขาได้ให้ผู้เชี่ยวชาญคำนวณและทดสอบเรื่องความเสถียรไว้แล้ว มันแน่นอนกว่ามาจัดเองอย่างนี้ เพราะเครื่องเซิฟเวอร์จะทำงานหนักกว่าเครื่องที่ใช้เป็น user หลายเท่าตัว

ป.ล. หากต้องการแรงไม่ต้องการความชัวมานั่งจัดเอาแล้ว ใช้ไปพักหนึ่งเกิดเครื่องล้มทั้งระบบ ทีนี้คุณจะโดนสอบและโดนหนักกว่าหลายเท่า ได้เท่าไม่คุ้มเสียครับ รับรอง

OverclockZone Member GTR 35's Avatar

นี้ไง โฆษณาด้านข้าง นี้ไง

OverclockZone Member bop28's Avatar

เอาอันนี้ไปอ่าน ก่อนนะครับ
    http://www.buycoms.com/buyers-guide/server/index.asp
    งบเยอะ ดี แบบนี้จัดสบาย( เมื่อก่อน งบ แค่นี้ไม่พอ ครับ)
    ถ้าจะให้บอกเรื่องจริง นั้นก็บอกได้ตรงๆว่า server ประกอบเอง ไม่ work ครับ
    (แต่ถ้าบอกว่าเอา super PC ไปทำงานแทน server ก็พอฟังได้ครับ)

ผมสั่งซื้อ server มาเกือบทุกยี่ห้อแล้ว มันมีดีทุกยี่ห้อครับ แล้วแต่งานที่ทำ

แล้วCPUตัวไหนที่แรงสุดตอนนี้ครับ

มีคนแนะนำมาแบบนี้ครับ(ไม่รู้ว่ามันมีขายหรือป่าวนะ)
    CPU เป็น Processor แบบ Intel Dual Core Xeon Processor ความเร็วไม่น้อยกว่า 2.83 GHz และมี
    ความเร็ว Front Side Bus ไม่น้อยกว่า 1,333 MHz จำนวนไม่น้อยกว่า 1 หน่วย (QUAD-CORE)
    Cache Memory ไม่น้อยกว่า 12 MB

OverclockZone Member OVERMAN's Avatar
    ่ร่มเกล้า - สุวรรณภูมิ

เท่าที่รู้ก็คือ CPU ต้องเป็นระดับ Xeon ของ Intel หรือ Opteron ของ AMD ส่วนอย่างอื่น ไม่รู้ครับ
    ลองศึกษาจากเครื่องยี่ห้อต่างๆ เช่น hp acer dell อะไรพวกนี้ดูสิครับ

Bookmarks

Bookmarks