Announcement

Collapse
No announcement yet.

ATi FirePro Driver on Radeon 5xxx?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ATi FirePro Driver on Radeon 5xxx?

สงสัยเรื่องไดรเวอร์ของ ATi แฮะ..

ผมใช้ HD5670 มาซักพักละครับ เป็นที่รู้กันว่า FirePro ที่เป็นของ 5xxx Series มันเพิ่งออกสดๆ
    ตะกี๊ผมนึกอะไรแผลงๆ ไม่รู้ แล้วก็โหลดไดรเวอร์ของ FireGL ใหม่มาเฉยเลย...

ไปนั่งอ่านกระทู้ Mod FirePro อุบ๊ะ ไม่รู้เรื่อง ฮ่าๆ เลยลองแก้ inf ของไดรเวอร์ฺมันดื้อๆ เลย
    จากที่ผมนั่งอ่าน Equivalent ของ HD5670 ก็จะเป็น V4800 ก็แก้ DeviceID มันเฉยๆ ใน inf
    ถ้าจำไม่ผิด จาก 68D8 เป็น 68C8 นั่นแหละ พอลงแล้วมันก็จะเป็นชื่อ V4800 อย่างที่เห็น

ผลปรากฏว่า...

Cinebench R11.5 ไดรเวอร์ Radeon

Cinebench R11.5 ไดรเวอร์ FirePro

เอ่อ... O_O

ท่านอื่นสนใจช่วยกันลองมั้ยครับ ไดรเวอร์ของ FirePro ก็โหลด 8.723 จากเว็บ AMD/ATi นั่นเลย
    คิดว่าเร็วขึ้นนี่ไม่น่าเป็นเพราะ OpenCL นะ เพราะว่าอันเดิมก็เทสต์กับ 10.4a+Stream 2.0.1 เหมือนกัน

รายละเอียดรุ่นที่เทียบกันได้ ดูโค้ดเนมจาก
    http://en.wikipedia.org/wiki/Compari...ocessing_units เลยครับ
    ปล. กระทู้นี้ตั้งเพื่อ "อยากขอข้อมูลเพิ่มเติม+หาคนร่วมทดลอง" ครับ อยากรู้เพราะยังไม่รู้

ใครมี Solidworks ลองให้หน่อยครับว่ามันเปิด Realview ได้หรือเปล่า อยากรู้ ?

ปล. แค่แก้ ID เท่านั้นหรือครับ แล้วตอนลง Driver มันมีอะไรฟ้องหรือเปล่าหรือว่าลงยาวๆแบบลื่นๆ ไม่มีคำฟ้องอะไร
    เลย ?

Comment

มันจะเตือนเรื่อง Signature อย่างเดียวตอนลงครับ

ผมแก้แค่นี้เลย จากปกติของไดรเวอร์ FirePro
      "ATI FirePro V4800 (FireGL)" = ati2mtag_EvergreenGL, PCI\VEN_1002&DEV_68C8
      เป็น
      "ATI FirePro V4800 (FireGL)" = ati2mtag_EvergreenGL, PCI\VEN_1002&DEV_68D8
      เลยงงๆ เพราะว่าอย่างตอนใช้ 4850 หรือ 4870 ที่บ้านเพื่อน กว่าจะ MOD ได้
      ผมเมากับ Rivatuner กับอะไรต่้อมิอะไรอีกหลายรอบ จนเพื่อนสองสามคนช่วยกันยำถึงจะแปลงได้...

ตอนนี้ผมไม่มีโปรแกรมพวกที่ใช้ฟังก์ชั่นเต็มที่ทางเรนเดอร์ มีแต่เกมล้วนๆ เลยอยากรบกวน
      คนที่ใช้มาช่วยแถลงหน่อยครับ ผมเข้าใจตรงที่ว่ามันคงลง Extension เพิ่มของ OpenGL ไปพร้อมกับ
      ตัวไดรเวอร์ที่มากกว่าเดิม แต่ว่า... ถ้ามันเพิ่มได้ขนาดนั้นโดยที่แก้แค่ DeviceID นี่ไม่อยากจะคิดแฮะ - -'

Comment

ใช่เลยครับถ้าเพียงแค่... แก้แค่ DeviceID นี่ไม่อยากจะคิดแฮะ
        ถ้ามัน Success 100% กับการแก้ไขเพียงแค่นี้ มันน่าสนใจยิ่งนักโอ้ว.... Saraaa..

Comment

โอ้ว สุดยอดมากครับ เดี๋ยวผมลองบ้าง
          HD4830 จะได้ตัวไหนหว่า

Comment

ของคุณ V-FrIeNd

"ATI FirePro V8700 (FireGL)" = ati2mtag_RV7XGL, PCI\VEN_1002&DEV_9456
            เป็น
            "ATI FirePro V8700 (FireGL)" = ati2mtag_RV7XGL, PCI\VEN_1002&DEV_944C
            ครับ น่าจะได้...
            ไม่งั้นก็เอาไดรเวอร์เก่าที่เคยมีคนโพสต์แจกอันนี้ ได้ชัวร์...
            http://megaupload.com/?d=GY4C5X88 (ว่าแต่ 8.633 นี่มัน Catalyst รุ่นไหนหว่า ใช่ 9.10 มั้ยเนี่ย)

Comment

ขอบคุณมากครับ ขอปลีกตัวไปลองก่อนมีแต่ Cinebench เหมือนกัน
              3Dsmax 2009 อีกตัว แต่ใช้เองไม่เป็น - -"

Comment

ของผมมันไม่มีผลเลยสินะครับ - -"

Radeon HD4830 oc 650/1000

Radeon HD4830 non oc 575/900

mod FirePro V8700 non oc 575/900
                Last edited by V-FrIeNd; 14 May 2010, 02:46:08.

Comment

แล้วของผมอ่ะครับ HD4850 1gb ดูไงอ่ะ

V8700 หรือ V8750 มันต่างกันยังไง

แล้วแก้อะไรยัง งง

อยากลองเหมือนกัน

Comment

4670 win7 64bit ลองกับ Driver 8.723 เปลี่ยนแค่ DEV ID ก็กลายเป็น FirePro V7750 เลยครับ

"ATI FirePro V7750 (FireGL)" = ati2mtag_R7XGL, PCI\VEN_1002&DEV_949C

เปลี่ยนเป็น

"ATI FirePro V7750 (FireGL)" = ati2mtag_R7XGL, PCI\VEN_1002&DEV_9490

เทสแล้วไม่ต่างกันเลยครับ

Last edited by osxp; 14 May 2010, 04:01:12.

Comment

ดันขึ้นมาถามหาพรรคพวก

ตอนจะลงไดรเวอร์ของ FirePro ผม Uninstall+Remove (ใน Device Manager) ออกหมดจนกระทั่ง
                      มันไม่เหลือไดรเวอร์ในหน้าของมันเลยครับ Detect ใหม่เป็น Standard VGA Graphics Adapter แค่นั้น
                      เลย ถึงได้ลงไดรเวอร์ของ FirePro ไม่แน่ใจเพราะว่าตรงนี้ด้วยมั้ยถึงทำให้ผลแตกต่างกัน

หรือว่าไดรเวอร์ใหม่มันมี Extension ซึ่งเหมาะกับ 5000 Series ก็ไม่ทราบได้เพราะยังไม่มีท่านอื่นยืนยัน
                      (คุณ V-FrIeNd กับคุณ os-xp ก็ยังเทสต์จาก 4000 Series)

Comment

5870 แก้ไงครับท่านแมวดริ๊ฟท์

Comment

Originally posted by NorthEastern Man View Post
                          5870 แก้ไงครับท่านแมวดริ๊ฟท์
                          "ATI FirePro V8800 (FireGL)" = ati2mtag_EvergreenGL, PCI\VEN_1002&DEV_6888
                          แก้เป็น
                          "ATI FirePro V8800 (FireGL)" = ati2mtag_EvergreenGL, PCI\VEN_1002&DEV_6898
                          ครับ

Comment

ไม่ต้องโมก็ได้คะแนนเยอะนะครับ ของผม ATI 5770 นะ

โหลด driver OpenGL 10.3 preview มาลง

ชื่อไฟล์ ลองหาดู ati_catalyst_10.3_ogl4_preview_win7_vista_march29.exe

น่าจะเป็นผลมาจาก OpenGL 4 หรือเปล่า ??? คะแนนสูงกว่า FireGL อีก
                            Last edited by eol; 16 May 2010, 00:35:50.

Comment

เออมันก็มุขเดียวกับ MOD Quadro ของ nVidia นั่นละครับจะว่าไปทางนั้นก็แก้แค่ DeviceID เหมือนกัน

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=811731

แต่แก้แบบมีศิลป์กว่าหน่อยนะไม่ได้เข้าไปแก้ในไฟล์โดยตรงเหอๆ

ผลพลอยได้คือชุดคำสั่งที่เป็นของการ์ดตระกูลที่ถูกแปลงได้ติดตั่งลงทำให้ได้ประสิทธิภาพเฉพาะด้าน(ย้ำว่าเฉพาะด้าน)มากขึ้นแต่ที่ผมเทสๆมาแล้วไม่มีผลกับโปรแกรม DirectX OpenGL หรือ PhysX แน่นอนครับ

ในกรณีของ Cinebench นี่ผมเคยเทสนะครับว่ามันไม่ต่างถึงจะ MOD แล้วก็ตามในกระทู้ผมเลยไม่ได้เอามาลง(เหมือนเทสบน 3DMark เลยไม่ได้ต่างอะไร)แต่ที่เห็นต่างคิดว่าเพราะ OpenGL 4.0 มากกว่าครับยังไงลอง Driver ที่มี OpenGL 4.0 ทั้ง 2 แบบเทสดูอีกทีครับ

Comment

Working...
                              X