Announcement

Collapse
No announcement yet.

ชุดอุปกรณ์เพื่อใช้งาน lan และ wireless

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ชุดอุปกรณ์เพื่อใช้งาน lan และ wireless

รบกวนถามท่านๆหน่อยครับว่าหากเราจะซื้อชุดอุปกรณ์มาเพื่อใช้งาน lan และ wireless นั้นควรทำการเชื่อมต่อด้วยอุปกรณ์แบบไหนดี (แบบไหนดีกว่ากัน)

1. adsl modem + wireless router (LAN 4port)
    2. adsl modem router (LAN 4port) + access point

รบกวนแนะนำหน่อยนะครับ

1. adsl modem + wireless router (LAN 4port) *คอนเฟิร์ม*

Comment

แยกดีกว่า ตามท่านบน

Comment

Originally posted by Hang998 View Post
        1. adsl modem + wireless router (LAN 4port) *คอนเฟิร์ม*

Comment

adsl modem(4 ports) + wireless router (LAN 4port)

Comment

มีแนะนำทางเลือกที่ 1 มา 3 ท่านล่ะ

ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by baraqkak View Post
              adsl modem(4 ports) + wireless router (LAN 4port)
              โอวว มีทางเลือกที่ 3 ให้ด้วย ขอบคุณครับ

แต่ว่าถ้าเป็นแบบนี้ แล้วเราจะให้อะไรทำหน้าที่ router ดีอ่ะครับ
              Last edited by mrark; 14 May 2010, 17:10:12. Reason: แก้คำ

Comment

การใช้โมเดมพ่วงแบบ "Bridge" เป็นการเพิ่มภาระให้กับ Wireless router ทำงานมากขึ้น
                โดยส่วนตัวแล้วใช้ ใช้โมเดมต่อ PPoE และแจก IP เพื่อลดภาระให้ Wireless router
                adsl modem(4 ports) ท่านยังมี ports สำรองอีก 3

Comment

Originally posted by baraqkak View Post
                  การใช้โมเดมพ่วงแบบ "Bridge" เป็นการเพิ่มภาระให้กับ Wireless router ทำงานมากขึ้น
                  โดยส่วนตัวแล้วใช้ ใช้โมเดมต่อ PPoE และแจก IP เพื่อลดภาระให้ Wireless router
                  adsl modem(4 ports) ท่านยังมี ports สำรองอีก 3
                  นั่นหมายถึงว่าตัว modem จะทำหน้าที่ router ใช่ป่าวครับ
                  ส่วนตัว wireless นั้นทำเหมือนแค่ access point

Comment

มันทำได้หลายแบบ แล้วแต่ อุปกรณืที่มาจับคู่กับครับ

ต้องถามว่า เอาไปใช้งาน ด้านไหน ครับ เน้น ไกล / แรง / เสถียร หรือเน้น ???

หลายๆท่าน คงเชียร์ modem + wrt54gl ลง 3rd party firmware

ถ้าเอา ไปใช้งานธรรมดา ok ครับ พอใช้งานระดับ office / service ลูกค้า ก็ มีจุดควรระวังอยู่ ครับ ^^

ขึ้นกับงาน ความ ต้องการ และ งบประมาณ ครับ

ยินดีช่วยเหลือ อุ้ม 085 110 1118 รับวางระบบ/lan/wireless/กล้องวงจรปิด/keycard

Comment

ใช้งานในบ้านนี่แหล่ะครับ

Comment

นั่นหมายถึงว่าตัว modem จะทำหน้าที่ router ใช่ป่าวครับ
                        ส่วนตัว wireless นั้นทำเหมือนแค่ access point
                        ส่วนตัว wireless นั้นทำเหมือนแค่ access point และ router ทุก ports ใช้ได้หมดครับ

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

ตอนนี้ผมใช้ Linksys 54G ผมจำรหัสรุ่นเครื่องไม่ได้ แต่เป็น ADSL MODEM + เร้าเตอร์ + ไวเลสด์ (เสาเดียว) + สวิตซ์ในตัวอีก 4 port โทรศัพท์เป็นคู่สายของ TOT เมื่อตั้งค่าอุปกรณ์เรียบร้อยแล้ว สามารถใช้งานอินเตอร์เน็ตได้สบายสำหรับ Wifi 2 เครื่อง ต่อกับ สวิตซ์ อีก 2 port แต่บางครั้งจะเมื่อเสียบปลั๊ก Linksys ไว้นาน ๆ ข้ามวันข้ามคือ TOT อาจตัดการเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ต ทำให้ต้องเข้าไปที่ ตัว Linksys แล้วไปเลือกให้ connect network จึงจะได้ IP จาก TOT แล้วใช้เน็ตได้ตามปกติ แต่ไม่ยุ่งยากอะไรเท่าไรเพราะมีไฟบอกที่เครื่องว่าตอนนี้ยังต่อกับเน็ตหรือเปล่า รองศึกษาและหาไว้ใช้งานดูนะครับ ผมยังคิดว่าจะทำร้านกาแฟแล้วเปิด internet บริการเลยครับ
                            Last edited by BarNaNa; 16 May 2010, 13:52:23.

Comment

Working...
                            X