overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10
    OverclockZone Member

Default ขออนุญาตถามห้องนี้นะครับ..เกี่ยวกับการต่อสายดินไฟฟ้าที่ถูกต้อง...

ลองค้นๆ ก็ได้ข้อมูลตามนี้..

ข้อมูลที่ได้ก็เหมือนกันๆ กับทฤษดีที่เคยรู้มาบ้าง
    แต่ก็มีความสงสัย คือ

1.สายไฟที่เป็นสาย N ถ้าเราจับ มันจะชอร์ดหรือไม่
    2.สาย N ถ้าเรานำต่อเข้าตัวตู้ ดังภาพ 3 พอจับตู้มันมันจะชอร์ดหรือไม่..เพราะตู้ SD เป็นโลหะ
    3.จากภาพ 3 ภาพ ก็หลักการณ์เดียวกัน อยากถามท่านที่ทำเกี่ยวกับไฟฟ้า
    ว่าจริงๆ เขาต่อสายดินกันแบบนี้จริงๆ หรือไม่

กำลังจะต่อเองที่บ้าน..แต่ก็ยังไม่มั่นใจ
    ขอคำชื้แนะจากท่านผู้รู้ด้วยครับ..

OverclockZone Member t-force's Avatar

งงงง

OverclockZone Member navin02082's Avatar

ตอบ

1.ถ้าเกิดไม่ครบวงจร(ไม่ได้เปิด Switch)ก็ไม่ช๊อตครับ

2.ไม่ช๊อตครับ(แต่ลองใช้ไขควงเช็คเช็คดูก่อนก็ดีครับเพราะบางทีเดินสายไม่ดีไฟอาจรั่วได้)

3.ต่อกันแบบนี้แหละครับ

Quote Originally Posted by navin02082 View Post
    ตอบ

1.ถ้าเกิดไม่ครบวงจร(ไม่ได้เปิด Switch)ก็ไม่ช๊อตครับ

2.ไม่ช๊อตครับ(แต่ลองใช้ไขควงเช็คเช็คดูก่อนก็ดีครับเพราะบางทีเดินสายไม่ดีไฟอาจรั่วได้)

3.ต่อกันแบบนี้แหละครับ
    ขอบคุณครับ..

ปกติ..เห็นสายไฟแล้วก็กลัวๆๆ
    แต่ก็พอรู้ว่า L : มีไฟ, N : ไม่มีไฟ

แต่ที่ว่า N : ไม่มีไฟนี่แหละครับ ก็ยังไม่เคยเห็นใครจับให้ดูซักทีว่าถ้าจับแล้วมัตจะชอร์ดไหม
    ถ้าจะให้ลองจับเอง..ก็กลัวว่า จะตายก่อนรู้ว่ามันมีไฟไหม..

เท่าที่ดูหลักการณ์ต่อแล้ว
    ก็เอาสาย N ต่อเข้าตู้ SD
    ตู้ SD ก็เป็นโลหะ ถ้าเกิด สาย N
    จับแล้วชอร์ด...ก็คงตายแหงๆๆ..

ยังงัยก็ขอบคุณท่าน navin02082
    ที่ยืนยันว่าเขาต่อกันแบบนี้จริงๆๆ..

OverclockZone Member navin02082's Avatar

ไม่เป็นไรครับ

เพื่อความปลอดภัยใส่รองเท้ายางด้วยครับ

จะเป็นรองเท้าแตะยางก็ได้ พยายามอย่าให้ผิวหนังสัมผัสพื้นหรือกำแพงครับ

เพราะถ้าเกิดสมมติว่าไฟรั่วขึ้นมา มันจะไม่วิ่งผ่านตัวเราครับ

เพราะร้องเท้าเปรียบเสมือนกำแพงความไม่ให้ไฟฟ้ามันไหลได้

OverclockZone Member Beer o.c.'s Avatar

เข้ามาจดครับ
    เอ้อขอบอกนะครับว่ารองเท้ายางที่ใส่นั้นต้องหนาพอสมควรครับ
    อย่าเอาแบบบางเกินไปเพราะว่ายิ่งหนาค่าอิมพีแดนซ์ในร่างกายเรามันจะสูงตามครับ(ข้อนี้เจอกับตัวเต็มๆเลยใส่รองเท้าพื้นบางเกิน ดูดเฉยเลย)

OverclockZone Member m shifu's Avatar

เมื่อก่อนไม่ได้ต่อแบบนี้(ตามรูปข้างบน)
    แต่เดี๋ยวนี้เค้าให้ต่อแบบนี้

แต่ทุกวันนี้ผมต่อแบบเมื่อก่อน ถูกต้องตามหลักความปลอดภัยกว่า
    ต่อตามรูปข้างบน ผมเคยเจอเจ้าหน้าที่การไฟฟ้าต่อผิด 2 ครั้งแล้ว
    สลับสาย L กับ N เข้ามิเตอร์บ้าน ผลคือ ไฟช๊อตลงดิน เค้าแก้โดยเอาสายดินในบ้านออก!!!
    ปรากฏว่า ผมโดนไฟดูด เพราะสาย N มีไฟ 220Vac
    เจอแบบนี้ 2 ครั้งแล้วครับ

ต่อแบบเมื่อก่อนคือ สายดินไม่ต่อกับ N ให้ลงดินไปเลย
    และสาย L ก่อนเข้า CB ถ้าผ่านฟิวส์จะครบเครื่องกว่าครับ

OverclockZone Member 13ee1213ee12's Avatar
    Apple in California

เข้ามาจดๆ

Quote Originally Posted by m shifu View Post
    เมื่อก่อนไม่ได้ต่อแบบนี้(ตามรูปข้างบน)
    แต่เดี๋ยวนี้เค้าให้ต่อแบบนี้

แต่ทุกวันนี้ผมต่อแบบเมื่อก่อน ถูกต้องตามหลักความปลอดภัยกว่า
    ต่อตามรูปข้างบน ผมเคยเจอเจ้าหน้าที่การไฟฟ้าต่อผิด 2 ครั้งแล้ว
    สลับสาย L กับ N เข้ามิเตอร์บ้าน ผลคือ ไฟช๊อตลงดิน เค้าแก้โดยเอาสายดินในบ้านออก!!!
    ปรากฏว่า ผมโดนไฟดูด เพราะสาย N มีไฟ 220Vac
    เจอแบบนี้ 2 ครั้งแล้วครับ

ต่อแบบเมื่อก่อนคือ สายดินไม่ต่อกับ N ให้ลงดินไปเลย
    และสาย L ก่อนเข้า CB ถ้าผ่านฟิวส์จะครบเครื่องกว่าครับ
    ครับ..
    แบบเดิมที่ท่านว่า มองเห็นภาพว่าปลอดภัยแน่นอน
    แต่เท่าที่หาข้อมูล...ปัจจุบัน เหมือนจะให้ต่อแบบนี้จริงๆ นะครับ

2 รูปบน เป็นคู่มือการต่อของการไฟฟ้านครหลวง
    ส่วนอีกรูป จำไม่ได้ว่ามาจากไหน..แต่ก็แบบเดียวกัน..

การต่อแบบนี้ ผมยังไม่ได้คิดถึงการต่อผิดสายเลยครับ
    เพราะถ้าผิดสาย แล้วเอา L ต่อเข้าตัวตู้ SD แทน N
    ถ้ามีคนไปจับตู้...คงไม่รอดแน่ๆ(คนแรกที่จะโดนก็คนต่อแหละ)..

แค่ผมเห็นว่า เอาสาย N ต่อเข้าตัวตู้
    ผมก็เสียวๆ แล้วครับ เพราะเราต้องสัมผัสตู้อย่างหลีกไม่ได้..

อยางที่บอกครับ ถึงรู้ว่า สาย N ไม่มีไฟ
    แต่ก็ยังไม่เคยเห็นใครจับให้ดูซักที
    ถ้าสาย N จับแล้วไม่ช็อต
    ก็แสดงว่าปลอดภัยครับ...

ปล.ไฟฟ้า อันตรายถึงชีวิต
    ควรระมัดระวังในการดำเนินการต่างๆ...

OverclockZone Member m shifu's Avatar

สาย N ที่มาเข้าบ้านเรา ก็คือสายดินของการไฟฟ้าครับ
    เมื่อก่อน ใช้ระเบิดทำหลุม Ground Rod ยาวมาก กี่เมตรจำไม่ได้แล้ว
    เดี๋ยวนี้ไม่รู้เค้าทำยังไง
    บ้านผมสาย N มีไฟสิบกว่าโวลท์

ช่างไฟฟ้าบ้านเราไม่ค่อยมีความรู้ ผมเจอหลายคนแล้ว ทำให้เกิดอันตรายกับผู้ใช้ไฟครับ

Bookmarks

Bookmarks