Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช้ HDD IDE 40 gb กับ คอม ชุดใหม่ จะ ทำให้ ประสิทธิภาพลดลงหรือเปล่าครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

เซท HDD เป็น มาสเตอร์
    เซ็ท ROM เป็น สลาฟ

ต่อ HDD เข้า IDE ช่อง ใกล้ที่สุด ปลายสาย ให้ต่อ ROM ครับ

เครื่องน้องผม IDE 100 7200รอบ + CDRW ไม่มีช้า

ถ้าเป็น DVDRW จะได้ ATA66 นะครับ แต่ก็ไม่ต่างอยู่ดี ลองของจริงแล้วจะได้คำตอบจากความรู้สึกเองครับ

Comment

Originally posted by newzbaba View Post
      HDD ผมเปน master อยุ่แล้ว ผมเอา จั้ม cd-rw เปน slave ไม่เปน เอา ตัว slave ออกเลย จะ ใช้ได้ไหมครับ
      เอาตัวสลาฟออกคืออะไรครับ งง

Comment

ครับ

Originally posted by wikorn View Post
        เอาตัวสลาฟออกคืออะไรครับ งง
        คือ เราเหล็กที่ เสียบ อยู่ออกเลยอะครับ ตรงที่ ทำเป็น master หรือ slave อะ

Comment

อ่อ อันนั้นเรียก จั้มเปอร์ครับ

ดูที่แปะไว้ที่ ROM หรือที่ตูดตรงที่เสียบก็ได้จะมีบอกว่า สลาฟต้องเสียบแบบใหนครับ ลองหาดูครับ
          Last edited by wikorn; 5 Aug 2007, 23:19:36.

Comment

Originally posted by wikorn View Post
            เซท HDD เป็น มาสเตอร์
            เซ็ท ROM เป็น สลาฟ

ต่อ HDD เข้า IDE ช่อง ใกล้ที่สุด ปลายสาย ให้ต่อ ROM ครับ

เครื่องน้องผม IDE 100 7200รอบ + CDRW ไม่มีช้า

ถ้าเป็น DVDRW จะได้ ATA66 นะครับ แต่ก็ไม่ต่างอยู่ดี ลองของจริงแล้วจะได้คำตอบจากความรู้สึกเองครับ
            เป็นได้แหะ เพราะ Seagate UDMA5 แต่ CDRW UDMA 4 มันเลยช้าไม่มาก เป็นไปได้เหมือนกัน

ของผมลอง Maxtor UDMA6 ต่อกับ DVDRW UDMA 2 ปรากฏว่า HDD มันช้าลงทันตาเห็นครับ ในสายแพเดียวกัน ประสบการณ์แต่ละคนไม่เหมือนกัน

Comment

ขอบคุณทุกท่านมากๆ ครับ เด๋วผมจะลองดู

Comment

ในกรณี นี้ ถ้าเกิด เวลา ที่ hdd ทำงาน แต่ cd ไม่ทำงาน เช่น เวลาเล่นเกม แต่ cd-rw ไม่ได้ ใช้งานอะไร

ถึงต่อ แบบ สาย เส้นเดียวกัน ก้ไม่ช้าใช่ไหมครับ

แต่ เวลา อุปกรณ์ ทำ งาน พร้อมกันทั้งสอง จะ ช้า ลงใช่ไหมครับ

Comment

ครับตามนั้น

Comment

Working...
                  X