Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยไขข้อข้องใจกะระบบและการใช้งานพัดลมหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยไขข้อข้องใจกะระบบและการใช้งานพัดลมหน่อยครับ

อยากทราบว่า ช่องเสียบพัดลม ที่เขียนว่า CHA FAN มันใช้งานและทำงานในลักษณะไหน และทำงานกะอุปกรณ์ส่วนใด และตรวจวัดกับอะไร?

กับ PWM FAN มันเป็นจุดที่ถ้าพัดลมรองรับระบบนี้ จะสามารถปรับรอบเองตามอุณหภูมิ ใช่รึเปล่าครับ?

และมันวัดความร้อนจากจุดไหน ของอุปกรณ์คอม ในการปรับรอบล่ะครับ? หรือปรับตามความร้อนภายในเคส

ผู้รู้ช่วยไขข้อข้องใจที ขอบคุณมากครับ

CHA FAN ก้คือ Chasis fan ไงครับ ภาไทยก้ พัดลมเคส

Comment

Originally posted by PeaceB View Post
      CHA FAN ก้คือ Chasis fan ไงครับ ภาไทยก้ พัดลมเคส
      แล้วPWMล่ะครับ??

Comment

Originally posted by Alteizen View Post
        แล้วPWMล่ะครับ??
        PWM จำคำแปลไม่ได้อ่ะ

แต่รู้ว่ามันคือพัดลม CPU จะความเร็วรอบตามความร้อนของ CPU

ถ้าพัดลมรองรับนะ

Comment

Originally posted by navin02082 View Post
          PWM จำคำแปลไม่ได้อ่ะ

แต่รู้ว่ามันคือพัดลม CPU จะความเร็วรอบตามความร้อนของ CPU

ถ้าพัดลมรองรับนะ
          พัดลมCPU มันกะมีของมันอยู่ละนี่ครับ?

Comment

PWM ย่อจาก Pulse Width Modulation คือสัญญาณที่สามารถปรับความกว้างของ Pulse ได้ ที่เรียกว่า Duty cycle ซึ่งจะเป็นตัวกำหนดปริมาณของพลังงานไฟฟ้า ที่จ่ายให้กับอุปกรณ์ เช่น มอเตอร์

ลอก google มา

รอผู้รู้ท่านต่อไป

Comment

Originally posted by Alteizen View Post
              อยากทราบว่า ช่องเสียบพัดลม ที่เขียนว่า CHA FAN มันใช้งานและทำงานในลักษณะไหน และทำงานกะอุปกรณ์ส่วนใด และตรวจวัดกับอะไร?

กับ PWM FAN มันเป็นจุดที่ถ้าพัดลมรองรับระบบนี้ จะสามารถปรับรอบเองตามอุณหภูมิ ใช่รึเปล่าครับ?

และมันวัดความร้อนจากจุดไหน ของอุปกรณ์คอม ในการปรับรอบล่ะครับ? หรือปรับตามความร้อนภายในเคส

ผู้รู้ช่วยไขข้อข้องใจที ขอบคุณมากครับ
              CHA FAN ก็อย่างที่ท่านบนบอก วัดอุณหภูมิเพื่อควบคุมพัดลมจาก MB Temp(ASUS), NB/AUX Temp(GIG)
              ส่วน PWM FAN (PWM=Pulse Width Modulation) หลายคนมักเข้าใจผิดว่าเป็นพัดลมที่ปรับรอบตามอุณหภูมิ แต่จริงๆแล้วไม่ใช่ เป็นการผลิตสัญญาณนาฬิกาเพื่อควบคุมมอร์เตอร์ของพัดลมชนิดหนึ่งที่จะทำให้มอร์เตอร์ของพัดลมสามารถหมุนตามการเปลี่ยนแปลงได้เรียบขึ้น ซึ่งโดยปกติเมนบอร์ดจะส่งสัญญาณเป็นสัญญาณนาฬิกา(Pulse) ที่เท่ากันตลอดออกมาจะทำให้การเปลี่ยนสัญญาณจะแบบนี้เป็นแบบอนาลอกทำได้ไม่เรียบ แต่พอมีฟังก์ชั่น Smart Fan/Smart Q Fan เมนบอร์ดจะส่งสัญญาณแบบเปลี่ยนความกว้างของสัญญาณนาฬิกาออกมา ซึ่งมักจะควบคุมการทำงานตามความร้อนของ CPU (C1E+Cool&Quited) ด้วย
              ดังนั้น ถ้าเราปิด C1E/Cool&Quited พัดลมก็ไม่เปลี่ยนรอบตามความร้อน CPU จะวิ่งเต็มสปีดตลอดเหมือนเดิม ถึงแม้ว่าจะเป็น PWM Fan ก็ตาม

Comment

Cool&Quited อันนี้ผมรู้
                แต่ C1E นี้มันคืออะไรอะครับ ใช้ทำอะไรครับ ตอบให้ที

Comment

อ๋าาา กลายเป็นผมมั่วไปเลย

ขอโทษด้วยครับ

Comment

C1E ผมก็ไม่รู้ว่ามาจากอะไร
                    รู้แต่ว่าเป็นเทคโนโลยี ที่ใช้เมื่อเราไม่ได้ทำงาน CPU หนักๆ มันจะลดตัวคูณ ปรับไฟให้เป็นโหมดประหยัดพลังงานที่สุดน่ะครับ

Comment

Originally posted by kct View Post
                      Cool&Quited อันนี้ผมรู้
                      แต่ C1E นี้มันคืออะไรอะครับ ใช้ทำอะไรครับ ตอบให้ที
                      C1E คือ เทคโนโลยีลดตัวคูณ และ Vcore ของ CPU ให้ต่ำลงในสถานะ Idle ต่อมาที่ EIST คือ Speed Step ที่ทำหน้าที่ เพิ่มและลดตัวคูณรวมถึง Vcore ซึ่งกล่าวได้ว่า เทคโนโลยี C1E และ EIST นั้นทำงานร่วมกันนั่นเอง

สรุปC1E คือ การประหยัดพลังงานของ CPU โดยการลด multiplier ลงในตอนที่คอมพิวเตอร์ไม่ได้ใช้งานหนักๆ และจะทำการเพิ่ม multiplier เมื่อต้องการ การประมวณผล

คงจะพอเข้าใจนะค่ะ

Comment

พอดีเป็นคนขี้สงสัยไปหน่อย อะครับ ขอบคุณนะครับ

Comment

ความรู้ๆ

Comment

Working...
                          X