Announcement

Collapse
No announcement yet.

พอเสียบปลั๊ก คอมเิปิดเองเกิดจากอะไรคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• พอเสียบปลั๊ก คอมเิปิดเองเกิดจากอะไรคับ

พอเสียบปลั๊ก คอมเิปิดเองเกิดจากอะไรคับ พอเปิดแล้วมันบอกว่า cmos ผิดพลาด ให้ตั้งเวลาใหม่อะคับ

ลอง Clear Cmos ดูก่อนครับ

Comment

เสียบปลั๊กติดเอง น่าจะ psu เสื่อม
      ส่วน cmos น่าจะ ถ่าน mb หมด ถ้าเปลี่ยนถ่านแล้วไม่หาย bios น่าจะเสีย ต้องไปหาร้านซ่อมครับ

Comment

ลองเอาถ่านเปลี่ยนแล้วไม่หาย เหรอเสียบขั้วปุ่มสวิทผิด เป็นไปได้ป่าวคับ

Comment

Cmos error ปัญหาน่าจะมาจากบอร์ด
          ถ้าเครื่องเก่ามากแล้ว ลองรื้อมาทำความสะอาดดูอาจจะหาย
          พวก Front Panel เช็คด้วยก็ดีครับว่าต่อผิดไหม

Comment

ดู ตรงสวิท หน้าเคส หน่อยครับ แกะดู ตรงที่มัน ช๊อตไฟนั่น ให้เครื่องติด set ผิดหรือเปล่า ลองถอดออกแล้ว เสียบปลั๊กใหม่ <เปิด psu> ว่ามันติดไหม ถ้ามันไม่ติด แสดงว่ามันช๊อตครับ เสร็จ แล้วลอง เอา ไขควง เขี่ย ๆ ดู ก็น่าจะปกติแล้วนะ แล้วลอง ใส่สวิท ให้เหมือนเดิมดูครับ ลองดูก่อน ไม่ใช่ค่อยหาทางกันใหม่ ไม่เสียหลาย

Comment

Working...
            X