overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 37
    OverclockZone Member

Default ฟันธงให้หน่อยครับ Bose C3 serie2 หรือ 530D

ราคา 2 ตัวนี้มันพอๆกัน ผมฟังเพลงแนวไทยตลาดทั่วไป hip hop บ้าง หนังไม่ดู เกมไม่เล่น สนใจลำโพงอยู่ 2 ตัวนี้ครับ ฟันธงให้หน่อยครับ Bose C3 serie2 หรือ 530D ช่วยฟันธงหน่อยว่าตัวไหนเหมาะกับผมมากกว่า

ลืมบอกไปครับ เอามาฟังเพลงใช้กับ DAC Z2

ไม่ฟันธงนะครับแต่จะเข้ามาบอกว่าผมใช้ c3 อยู่ไม่เหมาะกับ hip hop ครับ

OverclockZone Member nongnong's Avatar

Quote Originally Posted by ~jelly* View Post
    ไม่ฟันธงนะครับแต่จะเข้ามาบอกว่าผมใช้ c3 อยู่ไม่เหมาะกับ hip hop ครับ
    เข้ามาฟันธงด้วย มันไม่เหมาะจริงๆ เพราะมันนุ่มมากๆ ผู้ดีเกินไป

ผมก็ใช้Z2+Op LME47920ha + Bose com3 s2 ฟังเพลงเสียงร้อง เสียงดนตรีแจ่มครับ แต่เบสลึกนุ่มมากๆ เหมาะกับการฟังสบายๆๆๆ ไม่หนักแน่นเกินไป ถ้าท่านชอบร็อคๆๆโหดๆ S530d ตอบโจทย์ได้ดีเพราะเบสมันไม่เหมือนกันcom3ครับ ประมาณว่ามันแข็งกว่า โหดกว่าทำนองนั้นถ้าเทียบๆก็แนวโหดๆป่าเถื่อน มันส์ๆ สู้ชีวิตอะไรทำนองนั้น ไม่เหมือนผู้ดีติงแดงแบบbose มันอยู่ที่ท่านชอบแบบไหนอะนะ

OverclockZone Member ploynut's Avatar

สองตัวนั้น ก็คงจะ 530D

OverclockZone Member sleipnir's Avatar
    OCZ CopyRight Club

530d ครับ โบสมันเสียงผู้ดีครับ ฟังเพลงผู้ดี คลาสสิค ปอป โวคอล เเหะๆ

OverclockZone Member newbie66's Avatar

จากที่ผมฟังมา S530D ทำได้ดีกว่า Bose c3 พอสมควรเลยครับ ลองเอาเพลงบรรเลงขิมไปเปิดเทียบดูครับ จะเห็นชัด แต่ถ้าถามว่า S530D เหมาะกับแนวหนักไหม ต้องตอบว่าฟังได้ไม่น่าเกลียด แต่ยังไม่เต็มที่ 100% ครับ ถ้าคนัน้นชอบฟังแต่เพลงหนักๆแนวเดียว ย้ำว่าไม่ฟังแนวอื่นเลย น่าจะไปหาลำโพงบ้านดีกว่า
    แต่พูดถึงแนว hiphop เบสของ S730D จะให้เสียงออกมาแน่นและเป็นลูกมากกว่า โดยความใสของเสียงจะน้อยกว่า S530D

ขอบคุณทุกท่านมาก 530D คือคำตอบ

OverclockZone Member sleipnir's Avatar
    OCZ CopyRight Club

Quote Originally Posted by newbie66 View Post
    จากที่ผมฟังมา S530D ทำได้ดีกว่า Bose c3 พอสมควรเลยครับ ลองเอาเพลงบรรเลงขิมไปเปิดเทียบดูครับ จะเห็นชัด แต่ถ้าถามว่า S530D เหมาะกับแนวหนักไหม ต้องตอบว่าฟังได้ไม่น่าเกลียด แต่ยังไม่เต็มที่ 100% ครับ ถ้าคนัน้นชอบฟังแต่เพลงหนักๆแนวเดียว ย้ำว่าไม่ฟังแนวอื่นเลย น่าจะไปหาลำโพงบ้านดีกว่า
    แต่พูดถึงแนว hiphop เบสของ S730D จะให้เสียงออกมาแน่นและเป็นลูกมากกว่า โดยความใสของเสียงจะน้อยกว่า S530D
    บรรเลงขิม ผมว่า C3 ดีกว่าเเบบไม่ต้องคิดมากเลยนะครับ - -

s530d มันไม่ได้เรื่องพวกเพลงเเนวนี้เลยนะ

OverclockZone Member nongnong's Avatar

Quote Originally Posted by sleipnir View Post
    บรรเลงขิม ผมว่า C3 ดีกว่าเเบบไม่ต้องคิดมากเลยนะครับ - -

s530d มันไม่ได้เรื่องพวกเพลงเเนวนี้เลยนะ
    C3มันก็ดีครับ มันแล้วแต่ ว่าแต่ละคนชอบแบบไหน ส่วนตัวผมชอบC3ครับ

OverclockZone Member X[hunter]'s Avatar

ผมว่า 530D ดูจะตรงสเป็กมากกว่าครับ C3 เสียงมันเน้นกลางกับแหลม เน้นรายละเอียดเสียงใสๆมากกว่าครับ เบสมันไม่กระชับหนักหน่วงครับ ฟังฮิปฮอปแล้วมันจะไม่มันครับ แต่ถ้าฟังแจ้ส ฟังพวกVocal นี่โบสกินครับ แต่ก็นะ ราคามันก็เทียบยากครับ โบสไทยราคามันเวอร์เกิน

OverclockZone Member newbie66's Avatar

ผมคิดว่า แบบนี้เจ้าตัวอาจจะต้องมาฟังเองแล้วกระมังครับ เพราะความเห็นของแต่ละคน อย่างที่เห็นคือจะมีความชอบและมาตรฐานแตกต่างกันไปในแต่ละบุคคล สรุปคือ น่าจะลองฟังเอง โดยเตรียม CD เพลงมาเปิดฟังที่ร้าน จะดีที่สุดครับ

OverclockZone Member Inventory's Avatar

ผมไปลอง AVR Onkyo SR607 + JAMO : S-606
    ผมว่าผมฟังจาก audigy 2zs + S530d (ปรับนิดหน่อย) เสียงดีกว่านะคับ พวกรายละเอียดของเสียงความกลมกลืนของตัวโนต

ยังไงต้องลองเองคับของอย่างนี้ หูใครหูมัน

สวัสดีตอนเช้าครับคุณ Inventory ผมคุ้นๆว่าคุณอยู่ในคลับ Edifier นี่ ตกลงซื้อ S530D มาแล้วเหรอครับ (ต้องขอโทษที พอดีแทบไม่ได้เข้าไปอ่านกระทู้เลย) เสียงลำโพงเป็นอย่างไรบ้างครับตอนนี้ แล้วนี่ใช้สายอะไรอยู่ครับ ถ้าอยากให้เสียงดีขึ้นอีก ผมอยากให้ใช้ปลั๊กกรองไฟมาช่วยด้วยครับ ไม่ก็เดินสายกราวน์ใหม่ มันช่วยพอสมควรเลยครับ ทำให้ตอนนี้ลำโพงผมจากเมื่อ่กอนมีเสียงจี่บ้าง ก็ไม่มีแล้วครับ

OverclockZone Member noom9888's Avatar

ขอฉีกหน่อยได้ไหมเห็นว่ามี DAC Z2 แล้วนิเป็น H200 เหมาะไหม?
    หรือซื้อ S530D แล้วจะปล่อย DAC Z2 ออกเรอะคับ

ไม่ได้กะปล่อย DACZ2 ครับ ตัว 530 D นี่มันมี DAC ในตัวใช่ไหมครับ แบบสมมติ Z2 ก็ใช้แต่ใช้ 530 D ด้วยแบบนี้ได้ป่าวครับ

OverclockZone Member noom9888's Avatar

ใช่คับ S530D มี DACในตัว และต่อได้ทั้งแบบอนาล็อคและดิจิตอลคับ
    แบบที่1 คอม>S530D แล้วใช้ DAC ในตัวถอดได้เลย แต่ผมจำไม่ได้คับว่า Input Digital แบบไหนบ้าง อันนี้รอทั่นอื่นมาตอบนะคับ
    แบบที่2 คอม>DAC Z2>S530D อันนี้จาก DAC>ลำโพงต่อแบบอนาล็อคคับ

ที่ผมแนะนำ H200 เพราะว่าจะได้ต่อแบบที่2 และประหยัดตังด้วย S530D แพงหูฉี่เหมือนกันนิ
    Last edited by noom9888; 15 May 2010 at 17:35:51.

530D มี DAC ในตัวครับ ส่วนที่ว่าจะใช้ DAC ของ Z2 ก็ขึ้นกับการเลือก output ครับ เพราะส่วนมาก ถ้าจะใช้ DAC
    ของตัวนี้ก็คือเราต่อแบบ Coaxial มันจะมา Convert สัญญาณที่ปลายทางหรือลำโพงโดยผ่าน DAC ของ530 แต่ถ้าต่อแบบสาย analog มันก็ผ่าน DAC ครับ ถ้าผมจำไม่ผิด Z2นี่เป็น USB DAC ใช่ไหมครับ พอดีผมไม่ค่อยมีประสบการณ์เกี่ยวกับการหาสาย USB แบบคุณภาพดี เพราะถ้าใช้สายแบบธรรมดา มันก็จะไมได้เต็มประสิทธิภาพ ส่วนตัวใช้ ASUS ESSENCE STX+สาย analog ของ Furutechแล้วค่อนข้างโอเคครับ แต่จริงๆแล้วนอกจากเรื่องลำโพง สาย และการ์ด มันก็ยังมีปัจจัยอื่นๆที่ผมว่ามีผลไม่ด้อยกว่ากันเลย เช่น ระบบกรองไฟ การจัดวางลำโพงหรือแม้แต่การฟังจาก CD แผ่นจริง (ไฟล์ FLAC หลายไฟล์ีที่ปล่อยตามเวป ก็พบว่ามีการ RIP ที่ยังไม่ถูกต้องนัก) ก็อยากให้นำมาพิจารณารวมๆกันด้วย

พอดีเปิดเวปเล่นๆ ไปเจอ review ของตัว 530D พอดี เลยเอามาแปะให้อ่านแล้วกันครับ เผื่อช่วยประกอบการตัดสินใจ
    http://forum.thaidvd.net/index.php?showtopic=113686

^
    ^
    ตามนั้นคับ S530D Input ดิจิตอลได้ 2แบบ Coax,Optic คับ กรณีต่อแบบที่1 ที่ผมว่าไว้ M/B เราต้องมีพอร์ต Coax,Optic เพื่อ passthrough สัญญาณไปให้ DAC ที่อยู่ใน S530D ถอดด้วยคับ

ขอบคุณมากผมคงต่อแบบที่ 2 ครับ ตอนนี้พยายามเก็บตังซื้อสาย usb ดีดี ให้ DAC Z2ตัวนี้อยู่ครับ หลายตังอยู่ ที่นี้ผมต้องใช้สายอะไรเพิ่มนะครับสำหรับต่อแบบอนาล๊อคกับ 530D เพราะตอนนี้ผมใช้สาย RCA2RCA ต่อกับลำโพง edifier ตัวเก่าสุดๆของผมฟังอยู่ เลยนึกว่าถ้าไปซื้อ 530D มาคงต่อเหมือนกัน ใช่หรือไม่ใช่ยังไงบอกหน่อยนะครับว่าใช้สายอะไร

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks