overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21
    OverclockZone Member terngza's Avatar

Default เสียบ USB แล้วเครื่อง Restart

เสียบ usb แล้วเครื่องรีบ้างไม่รีอะครับ ไฟไม่พอรึเปล่าดูให้ทีครับ

แค่หัวเสียบแตะที่พอตเฉยๆยังไม่ได้เสียบเครื่องก็รีอะครับ อาการประมาณนี้

ลองสแกนไวรัสแล้ว แต่ก็ไม่หายอะครับ

สงสัยว่าต่อเข้ากับพอตบนเมนบอร์ดผิดรึเปล่า ผมต่อแบบนี้อะครับ

สเปค
    Phenom x4 810 2.60G
    RAM4Gb
    HD4890 1G
    MA790XTA-UD4
    PSU TT750W 80+
    HDD 320G 1ลูก
    CM 690II ต่อพัดลมเคส 3ตัว
    Last edited by terngza; 17 May 2010 at 23:24:30.

OverclockZone Member

เหมือนว่ามีอะไรทำให้พอร์ดมันช็อตอยู่ครับ ลองไปไล่ๆสายดูครับ

OverclockZone Member ke-er's Avatar
    สองแคว แห่มังกร

ไวรัสก็เป็นได้คับ เคยเจอพอเสียบปุ๊บมีตัวหนังสืออะไรแว๊บๆไม่รุ เครื่องรีสตาร์ทเลยคับ
    หรืออาจเป็นอย่างทีท่านข้างบนว่าก็ได้คับ

OverclockZone Member alec's Avatar

เป็นทุกรู? ไฟไม่พอ?

nikjaza's Avatar
    Bangkok, Ladprao 48 เคยอยู่ นครสวรรค์ , ลพบุรี

เดานะ
    1 ไวรัส
    2ไฟไม่พอครับ

วิธีแก้ลง OS ใหม่

OverclockZone Member terngza's Avatar

เป็นแค่รูเดียวครับบ ผมว่าไม่น่าจะเกี่ยวกับไฟนะ เพราะแต่ก่อนผมก็ใช้รูนี้ก็ปกติดี

แค่แตะ ยังไม่ได้เสียบเข้าไปมันก็รีสตาร์ดแล้วไม่ใช่หรอ

Quote Originally Posted by Kanuki View Post
    แค่แตะ ยังไม่ได้เสียบเข้าไปมันก็รีสตาร์ดแล้วไม่ใช่หรอ
    ครับบ แต่ก่อนตอนที่มันยังไม่เป็นอย่างนี้ เวลาเสียบมันจะช็อตๆ เหมือนเรากดสวิตทีวีก่อนแล้วค่อยเสีบปลั๊กแล้วมันก็ช๊อตอะครับ

แต่ช๊อตเฉยๆ ไม่รีสตาท

OverclockZone Member magnetic's Avatar

เหมือนกับมีไฟรั่วอ่ะ

สแกนไวรัสดูแล้ว

ก็ยังไม่หายครับ ยังรีอยู่

OverclockZone Member teamdell's Avatar
    สุเหร่าคลองหนึ่ง 13 ครับ

ลองดูปลั๊ก3ขา ที่มีสายดินหรือยัง อาการเหมือนไฟซ็อตเหมือนกันน่ะ

มันต้องมีอะไรกับ รู แน่เลย ลองดูในรูปคับว่ามี เศษ อะไรหรือป่าว พวก เหล็กเป็น พาชนะทำให้ ช้อตคับ

OverclockZone Member BrEes's Avatar

ดีที่ที่รู้ัของหนูไม่เป็น อิๆ +เกรียน

OverclockZone Member hidden6069's Avatar

ทำวิธีนี้ก่อนครับ หาผ้าหรือไม้แผ่นยาวๆ ที่ไม่เป็นสื่อไฟฟ้ามารองใต้เคสดูครับ แล้วลองเปิดดูถ้าหายแปลว่ามีไฟรั่วครับ ถ้ายังไม่หายให้ลองแกะฮาร์ดแวร์ทุกชิ้นแล้วทำความสะอาดให้หมดแล้วประกอบลงไปใหม่ครับ เผื่อจะมีเศษฝุ่นหรืออะไรเข้าไปติดหลังเมนบอร์ดในเคส อย่าปล่อยไว้นะครับ มันมีผลอาการจะลามไปถึงฮาร์ดแวร์ตัวอื่นๆด้วย ถ้าไม่หายก็ให้เดาว่าน่าจะเป็นพอร์ต USB ช่องนั้นมีปัญหา ถ้าอยู่ในประกันส่งเครมครับ ถ้าไม่อยู่แล้วไม่อยากเปลี่ยนเมนบอร์ดก็ให้เอาทิชชูม้วนๆยัดไว้แล้วหาอะไรมาปิดช่อง USB ไว้ครับ กันช๊อตและเพื่อไม่ให้ใช้งานช่องนั้นได้อีก

Quote Originally Posted by hidden6069 View Post
    ทำวิธีนี้ก่อนครับ หาผ้าหรือไม้แผ่นยาวๆ ที่ไม่เป็นสื่อไฟฟ้ามารองใต้เคสดูครับ แล้วลองเปิดดูถ้าหายแปลว่ามีไฟรั่วครับ ถ้ายังไม่หายให้ลองแกะฮาร์ดแวร์ทุกชิ้นแล้วทำความสะอาดให้หมดแล้วประกอบลงไปใหม่ครับ เผื่อจะมีเศษฝุ่นหรืออะไรเข้าไปติดหลังเมนบอร์ดในเคส อย่าปล่อยไว้นะครับ มันมีผลอาการจะลามไปถึงฮาร์ดแวร์ตัวอื่นๆด้วย ถ้าไม่หายก็ให้เดาว่าน่าจะเป็นพอร์ต USB ช่องนั้นมีปัญหา ถ้าอยู่ในประกันส่งเครมครับ ถ้าไม่อยู่แล้วไม่อยากเปลี่ยนเมนบอร์ดก็ให้เอาทิชชูม้วนๆยัดไว้แล้วหาอะไรมาปิดช่อง USB ไว้ครับ กันช๊อตและเพื่อไม่ให้ใช้งานช่องนั้นได้อีก
    คือว่าเคสผมวางไว้บนโต๊ะที่เป็นไม้อยู่แล้วอะครับ

แต่ยังไงเด๋วลองแกะทำความสะอาดดูครับ ได้ไมไ่ด้ไงเด๋วมาอัพเดทครับ

OverclockZone Member nalomoly's Avatar

ลองเปลี่ยน USB ยังครับ

Quote Originally Posted by nalomoly View Post
    ลองเปลี่ยน USB ยังครับ
    ครับ ลองเปลี่ยนแล้ว แต่ก็ยังเหมือนเดิม

ว่าจะลองเสียบพอตใหม่บนเมนบอร์ดดูครับ

OverclockZone Member Moshimoro's Avatar
    รัตนาธิเบศร์_แคราย

สายแบบแยกเสียบผิดรึปล่าว แต่ถ้าเป็นรุ่นในรูปก็ไม่มีทางผิดเพราะถ้าผิดมันเสียบไม่ลง
    ลองไส่สีดูใหม่สิ

Quote Originally Posted by Moshimoro View Post
    สายแบบแยกเสียบผิดรึปล่าว แต่ถ้าเป็นรุ่นในรูปก็ไม่มีทางผิดเพราะถ้าผิดมันเสียบไม่ลง

เพิ่มเติมจากท่านข้างบนนะครับ

จากซ้ายมาขวา เริ่มจากแถวบนก่อนแล้วค่อยแถวล่าง

1=V+ / 2=D- / 3=D+ / 4=V- / 5=ว่างเอาไว้ก็ได้ครับ ถ้าไม่มีสายให้เสียบ
    6=V+ / 7=D- / 8=D+ / 9=V-

Quote Originally Posted by Moshimoro View Post
    ครับเด๋วจะลองแก้ไขใหม่ดู

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks