overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 4 1234 LastLast
Results 1 to 20 of 71
    Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

Default สเปคคอมบ้านๆ กับการเก็บสาย TT V3 + raidmax 530 ที่ถามกันมาหลายครั้งครับ

มาดูสเปคกันก่อนครับว่ามีอะไรบ้างครับ

i5 750
    Gigabyte P55 usb3L
    Gskill 4rh 1333
    wd aaks 500
    dvd lg
    sink cm tx3
    pcie his 5770
    psu raidmax 530
    case TT V3

เริ่มจาก รื้อเคชกันเลยครับ
    เก็บสายที่แถมมากับเคชกันก่อนทั้งหน้าและหลังครับตามรูป จะใช้สายรัดให้เรียบร้อยหรืออุปกรณ์อื่นก็ได้ครับแล้วแต่สะดวก

จากนั้นกลับพัดลมให้จุดออกสายของพัดลมมันเปลี่ยนตำแหน่งกันหน่อยเพื่อความสะดวกในการเก็บสายครับเพราะบอร์ด กิกกาไบร์ สายไฟพัดลมเคชอยู่ใกล้ๆกับพัดลมสายมันยาวเลยหนุนพัดลมให้สายมันพอดีตามรูปครับ

จากนั้นก็เดินสาย เมนหลัก 2เส้นลงไปคร่าวๆครับ สาย cpu ลอดหลัง MB ออกไป สาย 24 ก็ออกด้านหลังทางขวาไปตามปกติครับ

ประกอบ MB ลงไปขั้นตอนนี้ ระวังนิดครับอย่าให้สาย ไฟ CPU โดน MB ทับแน่นเกินไฟ เลือกมุมที่มันพอให้ตัวได้ สบายๆไม่เบียดมาก ทั้งบนและล่างครับตามรูป
    โดยก่อนประกอบ MB ลงเคช ให้ลอดสาย USB และ F AUDIO ออกมาด้านล้างก่อนครับ

FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ภาพจากด้านหลังครับ

จากนั้นใส่ HDD แบบ กลับหัว ถ้ามันเสียบสายยากตอนใส่ มีเทคนิคให้ครับ เสียบสายเข้าไปก่อนแล้วค่อยเดินสายย้อนกลับไปครับ

จากนั้นเดินสายไฟ เข้า DVD
    เดินสาย sataจาก DVD ลงมา
    เดินสาย SATA จาก HDD ที่ต่อไว้ไปเสียบลง MB โดยเรียงลำดับจาก สาย SATA HDD DVD และสายอื่นๆเผื่อในอนาคตถ้ามีดังในรูป
    โดยเก็บสายจากในเคชจาก MB ออกมาที่ละนิดจนเหลือสายด้านหลังค่อยเก็บทีหลังครับ

และสุดท้าย เก็บสายด้านหลังให้สามารถปิดฝาลงได้ครับ

Last edited by wikorn; 15 May 2010 at 01:58:54.

Last edited by wikorn; 15 May 2010 at 02:02:33.

i5 ตัวนี้โดดไฟเร็วไปนิด เอาแค่ 3.7 แล้วกันครับ กำลังดีกับ TX3

Last edited by wikorn; 15 May 2010 at 02:06:02.

OverclockZone Member schecter's Avatar

เสปคนี้ไม่บ้านล่ะครับ อิอิ

OverclockZone Member newdragon's Avatar

ท่านวิกร ไม่ใส่พัดลมเคชเพิ่มหรอคับ

สาย SATA นี่ถ้าเป็นแบบสายปกติ [หัวไม่งอ] จะใส่ HDD แบบในรูปได้ป่ะคับ[ถ้าใส่พัดลมด้านหน้าเคชด้วย]

ถ้าผมจะใส่พัดลมให้ครบทุกช่องที่มันมีให้ใส่ นี่มันเกินความจำเป็นมั๊ยอ่าคับ

ปล.ซื้อเคชมาแล้ว เหลือส่วนอื่นๆกะลังรอของอยู่ อิอิ -*-

OverclockZone Member sandiago's Avatar
    พระราม 7 - วงศ์สว่าง - นนทบุรี - บางพลัด -

ใส้ไก่ที่ผ่าตามแนวยาวแบบนี้(เรียกไม่ถูก) อิอิ หาซื้อที่ไหนได้ครับ ผมเดินทั่วพันทิพย์ไม่เห็นมีเลยครับ

OverclockZone Member

- -"

สเปคบ้าน ๆ

เยี่ยมเหมือนเคยครับ

OverclockZone Member konviset's Avatar
    หน้าปากซอยแถวบ้าน ไม่อยากออกไปไหน เบื่ออ่ะ

ของผมรกพะรุงพะรังมากครับสเปคกากอีก - -"

Quote Originally Posted by newdragon View Post
    ท่านวิกร ไม่ใส่พัดลมเคชเพิ่มหรอคับ
    แล้วแต่สะดวกเลยครับเรื่องพัดลม สามารถติดได้ 1 ตัวในเคชนี้ด้านบน ทางขวา ถ้าจะติดแนะนำแนะนำให้เป่าลงในเคชครับ สำหรับตำแหน่งนี้

สาย SATA นี่ถ้าเป็นแบบสายปกติ [หัวไม่งอ] จะใส่ HDD แบบในรูปได้ป่ะคับ[ถ้าใส่พัดลมด้านหน้าเคชด้วย]
    ได้ครับ ที่เหลือพอสมควรครับด้านใน

ถ้าผมจะใส่พัดลมให้ครบทุกช่องที่มันมีให้ใส่ นี่มันเกินความจำเป็นมั๊ยอ่าคับ
    ไม่จำเป็นครับ ถ้าชอบก็ลองดูได้ครับ

ปล.ซื้อเคชมาแล้ว เหลือส่วนอื่นๆกะลังรอของอยู่ อิอิ -*-
    .

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    เจียงใหม่เจ้า (28-29)

แรง เนียบ

Quote Originally Posted by TWK. View Post
    แรง เนียบ
    เลือก MB ได้ยังครับท่าน เอารุ่นใหนดี

Quote Originally Posted by wikorn View Post
    เลือก MB ได้ยังครับท่าน เอารุ่นใหนดี
    ว่าจะไป TK ( เห็นมีเมนบอร์ด โปรโมชั่น ) แต่สถานะการณ์ ไม่สู้ดีเท่าใหร่ ( ไม่มีเสื้อเกราะ )
    เลยพักโครงการใว้ก่อน
    ไปสอย Case ThermalTake Element T Black ที่หมวดมือ2 มา 1800 ฿ (เค้าเอามาส่งให้ถึงที่)
    อาทิตย์หน้า ก็จะไปทำงานออกบู๊ตที่ นครสวรรค์ กลับมาค่อยว่ากันใหม่
    V
    รื้นเปลื่อนเคส (เคสใหญ่ขึ้นก็ยังรกเหมือนเดิมเลยไม่กล้าลงรูป อาย อิอิ กำ)
    V

Last edited by TWK.; 15 May 2010 at 10:20:08.

Quote Originally Posted by TWK. View Post
    ว่าจะไป TK ( เห็นมีเมนบอร์ด โปรโมชั่น ) แต่สถานะการณ์ ไม่สู้ดีเท่าใหร่ ( ไม่มีเสื้อเกราะ )
    เลยพักโครงการใว้ก่อน
    ไปสอย Case ThermalTake Element T Black ที่หมวดมือ2 มา 1800 ฿ (เค้าเอามาส่งให้ถึงที่)
    อาทิตย์หน้า ก็จะไปทำงานออกบู๊ตที่ นครสวรรค์ กลับมาค่อยว่ากันใหม่
    จำนวนจำกัดด้วยนะครับ ทั้ง 3 รุ่น มีในสต๊อกอย่างละไม่มาก
    ที่ เซียร์เปิดทำการครับ

Quote Originally Posted by wikorn View Post
    จำนวนจำกัดด้วยนะครับ ทั้ง 3 รุ่น มีในสต๊อกอย่างละไม่มาก
    ที่ เซียร์เปิดทำการครับ
    ครับ
    ราคาเร้าใจมาก ( เดี๋ยวรอมือ2 เก็บตกอีกที คิคิคิ เผื่อจะมี )

OverclockZone Member bunza023's Avatar

ทำไม P55-USB3L ถึงมี Parallel Port Serial Port อยู่หรือครับ

Default -*-

ยอดเยี่ยมที่สุด

เคส V3 จากที่พี่วิกรเทส เย็นกว่า CM310ที่เคยเอามาลงปะ

ครับ
    ราคาเร้าใจมาก ( เดี๋ยวรอมือ2 เก็บตกอีกที คิคิคิ เผื่อจะมี )
    ASUS SABERTOOTH 55i เคยลองอยู่ที่ครับท่าน MAXIMUS ดีๆนี้เองครับ ถ้าท่านซื้อทันนะ ตัวนี้เลยครับ

Quote Originally Posted by bunza023 View Post
    ทำไม P55-USB3L ถึงมี Parallel Port Serial Port อยู่หรือครับ
    ใช่ครับ ตัวนี้แหละครับ ลงตัวเลยต่อทุกการใช้งาน

Quote Originally Posted by buffalobul View Post
    เคส V3 จากที่พี่วิกรเทส เย็นกว่า CM310ที่เคยเอามาลงปะ
    จริงๆผมตั้งใจจะเทียบแบบวัดกันไปเลยกับ CM310 ให้ดูนะครับ เพราะผมมี แฝดกันอีกเครื่องนึง สเปคเหมือนกัน 100% ยกเว้นเคช

แต่ตัดสินใจไม่ลงผลเทียบเพราะ ตัว CPU ของชุดที่อยู่ในเคช CM เวลา OC มันดันชอบไฟ QPI น้อยกว่าและแรมก็ชอบไฟน้อยกว่าทั้งๆที่รุ่นเดียวกัน เลยทำให้ อุปกรณ์ในเคชร้อนไม่เท่ากันครับ เลยไม่สามารถเอามาเทียบกันได้ ไม่งั้น V3 จะเสียบเปรียบด้วยเพราะ ความร้อนเฉพาะตัวของ อุึปกรณ์ที่อยู่ด้านในครับ

เอามาให้ดูคร่าวๆแล้วกันครับ ดูความร้อนตอนใช้ linx กับ pi32 ครับ

Page 1 of 4 1234 LastLast

Bookmarks

Bookmarks