overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13
    OverclockZone Member jaynozide's Avatar

Default น่าส่งเครมดีไหมครับ

ผมเพิ่งซื้อhis5850มาไม่ถึงเดือนมันเล่นซะเเล้ว -*-

อาการคือถ้าผมเปิดเครื่องมาเเล้วไม่เล่นเกม ทํางานปกติจะไม่มีปัญหาอะไร(จอLCD18.5นิ้ว)

เเต่ถ้าเปิดเครื่องเเล้วเล่นเกม เล่นไปซักพัก(ประมาณ1นาที)หน้าจอจะเริ่มสั่น เเรกๆก็สั่นน้อยมาก

พอนานๆไปสั่นจนน่ารําคาญ เเล้วมันก็จะหยุดๆสั่นๆอ่ะครับ ตลอดเวลาเลย ถ้าออกเกมปล่อยไปซักพัก

มันจะหยุดสั่นเอง

ผมเลยสงสัยว่าเป็นที่จอหรือการ์ดจอ เลยลองเอาการ์ดจอน้องมาใส่ดู 4550

เล่นเครื่องเดิมจอเดิมเปลี่ยนการ์ดจอ ปรากฎว่าไม่สั่นปกติดี เลยคิดว่าปัญหาน่าจะเกิดจากการ์ดจออ่ะ

ครับ ************เเต่..ก็เกิดอีกปัญหาจนได้

คราวนี้ผมลองเอาเซ็ทเดิมทั้งหมด(5850)ไปเปิดกับจอCRT17นิ้วตัวเก่าอ่ะครับ เล่นเกมปรากฎว่าไม่

สั่นทั้งตอนใช้งานปกติทั้งเล่นเกมเป็นชม. เล่นเอาผมงงเลย -*- ทําไมใช้จอLCD

เเล้วสั่น

ดังนั้นผมขอเรียบเรียงไหม่นะครับ*อุปกรณ์นอกจากจอกับการ์ดจอเหมือนกันทุกอย่าง

1.เทสโดย5850ใช้จอLCDภาพสั่น(ไฟพอเเน่นอนครับstronger600w)

2.เทสโดย5850ใช้จอCRTภาพไม่สั่น

3.เทสโดย4550ใช้จอLCDภาพไม่สั่น

4.เทสโดย4550ใช้จอCRTภาพไม่สั่น

************อยากรู้ว่าอุปกรณ์ชิ้นใดมีปัญหากันเเน่ครับ จอ กับ การ์ดจอ

ขอบคุณที่มาเเวะอ่านนะครับ กลัวไปเครมของไม่ถูก จะส่งเครมมะรืนเเล้ว อิอิ
    Last edited by jaynozide; 15 May 2010 at 08:57:50.

User มีปัญหา ห้ามโอน sc's Avatar

ลองปรับค่าละเอียดอื่นดูครับ

OverclockZone Member jaynozide's Avatar

Quote Originally Posted by sc View Post
    ลองปรับค่าละเอียดอื่นดูครับ
    ความละเอียดในจอหรือว่าในเกมอ่ะครับ ในเกมผมใช้สูงสุดตลอด1366x768ครับ

OverclockZone Member

ลองเปลี่ยนไดรเวอร์การ์ดจอดูก่อนครับ
    http://www.giga-byte.com/Support/VGA...ProductID=3354

Quote Originally Posted by jaynozide View Post
    ความละเอียดในจอหรือว่าในเกมอ่ะครับ ในเกมผมใช้สูงสุดตลอด1366x768ครับ
    Quote Originally Posted by Blademint View Post
    ลองเปลี่ยนไดรเวอร์การ์ดจอดูก่อนครับ
    http://www.giga-byte.com/Support/VGA...ProductID=3354
    ไดร์เวอร์การ์ดจอลองเปลี่ยนหลายตัวเเล้วครับ ตัวที่มากับการ์ดก็ไม่ได้เหมือนกัน 10.2 - 10.4

ลองลงวินโดว์ไหม่ก็ไม่หายครับ อาการเดิม ขออนุญาติดันกระทู้นะครับ เรื่องด่วนจริงๆ อิอิ

ผมกลัวว่าถ้าช่างเทสแล้วไม่เจอปัญหา เขาจะไม่รับเคลมอ่ะครับ

ช่วยบอกสเปกทั้งหมดด้วยครับเผื่อสาเหตุจะมาจากที่อื่น

OverclockZone Member compaq's Avatar
    นครราชสีมา-มหาสารคาม

ไดปิด V-sync ไว้หรือเปล่าครับ 5850 น่าจะทำ FPS ได้เยอะกว่าค่า Refesh Rate ของจอเยอะเกินไป เกี่ยวกันหรือเปล่าผมก็ไม่แน่ใจนะ

Quote Originally Posted by Blademint View Post
    ผมกลัวว่าถ้าช่างเทสแล้วไม่เจอปัญหา เขาจะไม่รับเคลมอ่ะครับ

ช่วยบอกสเปกทั้งหมดด้วยครับเผื่อสาเหตุจะมาจากที่อื่น
    Quote Originally Posted by compaq View Post
    ไดปิด V-sync ไว้หรือเปล่าครับ 5850 น่าจะทำ FPS ได้เยอะกว่าค่า Refesh Rate ของจอเยอะเกินไป เกี่ยวกันหรือเปล่าผมก็ไม่แน่ใจนะ

สเปคนะครับ

i5 750
    p55 us3l
    kingston hyperx4gb
    his5850
    stronger600w
    cm690

v-syncไม่น่าเกี่ยวนะครับ เพราะเปิดเกมมายังไม่ทันปรับอะไรมันก็สั่นเเละ = =" เครียดเลย

ขอบคุณที่ช่วยตอบนะครับ

ลองปรับค่า Screen Refresh Rate ดูครับ
    หาค่าที่เหมาะสม..

Quote Originally Posted by mk2009 View Post
    ลองปรับค่า Screen Refresh Rate ดูครับ
    หาค่าที่เหมาะสม..

ผมสงสัยว่าถ้าเป็นที่Screen Refresh Rateเเล้วทําไมต้องเป็นเฉพาะตอนเล่นเกมด้วยอ่ะครับ

ตอนเล่นธรรมดามันไม่เป็น -*- ตอนสั่นมันสั่นเหมือนเอาเครื่องมืออิเล็คทรอนิกไปวางใกล้ๆจออ่ะครับ

เช่นพวกโทรศัพท์

OverclockZone Member samanza's Avatar
    ชมรม เพาะกาย โปลิศ สุราษฎร์ธานี ภูธรภาค8

เคยเป็นนะครับ กะการ์ดจอ 8600GTS เล่น Call of Duty Modern Warfare 2 จอ LCD22 นิ้ว เวลาโดนยิงรึระเบิดภาพมันจะสั่นแบบลายๆเลยต้องกดหยุดเกมก่อนถึงหาย เลยลองปรับ Refesh Rate ในเกมลงก็หายนะครับ แต่กะจอ CRT มันดันไม่เป็นไร

Quote Originally Posted by samanza View Post
    เคยเป็นนะครับ กะการ์ดจอ 8600GTS เล่น Call of Duty Modern Warfare 2 จอ LCD22 นิ้ว เวลาโดนยิงรึระเบิดภาพมันจะสั่นแบบลายๆเลยต้องกดหยุดเกมก่อนถึงหาย เลยลองปรับ Refesh Rate ในเกมลงก็หายนะครับ แต่กะจอ CRT มันดันไม่เป็นไร
    มันเป็นทุกเกมเลยรึเปล่าครับ ผมเป็นทุกเกมเลย ผมปรับRefesh Rateเเล้วก็เหมือนเดิมอ่ะครับ

ขอดันครั้งสุดท้ายนะครับ พรุ่งนี้จะส่งเครมเเล้ววว ^^

Bookmarks

Bookmarks