overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18
    OverclockZone Member mixzerory's Avatar

Default แนะนำเครื่องเสียงเอาไว้ต่อคอมให้หน่อยค่ะ

อยากได้เอาไว้แบบดูหนัง ฟังเพลงค่ะ เอาเสียงดังกระหึ่มๆ ^^

OverclockZone Member naraklive's Avatar

งบประมาณเท่าไหร่อ่ะค่ะ
    วางที่แถวทีวีในรูปเหรอคะ
    ชอบฟังเพลงแนวไหนอ่ะค่ะ

OverclockZone Member

leona G9 ex ใช้อยู่ กระหึ่ม คุ้มค่ามากกก ดูหนังนะ
    http://www.google.co.th/#hl=th&sourc...38bbeed56b5a98

OverclockZone Member mixzerory's Avatar

งบ 8000 +- ค่ะ

OverclockZone Member Title don's Avatar

ชอบฟังเพลงแนวไหนอะ

Jass rock ค่ะ

TroRuwA
    Guest

jazz+rock จัดไม่ถูกเลย มาสองแนวที่แตกต่าง เอาเป็นว่าแบบนี้ดูหนังเท่าไหร่ฟังเพลงเท่าไหร่ครับ
    จะได้เลือกให้ระหว่าง 2.1 กับ 5.1 ถูกครับ ^^

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by TroRuwA View Post
    jazz+rock จัดไม่ถูกเลย มาสองแนวที่แตกต่าง เอาเป็นว่าแบบนี้ดูหนังเท่าไหร่ฟังเพลงเท่าไหร่ครับ
    จะได้เลือกให้ระหว่าง 2.1 กับ 5.1 ถูกครับ ^^
    ผมว่าใช้ 5.1ดีกว่าครับ เสียง จะเป็นแบบรอบทิศทางเหมือนแบบร้องสดต่อหน้าเรางี้

งบเค้าเยอะมาก แนะนำ ๆรุ่นสูง ๆไปก็ดี ครับ แต่ส่วนตัวแล้วผมชอบยี่ห้อ Creative ส่วนรุ่นก็

แล้วแต่จะเลือกครับ แต่ซาวด์การ์ดก็ต้องรองรับ 5.1 ด้วยนะครับ

OverclockZone Member kungxxx's Avatar
    SC Community (Petchkasem 81)

ชุดเครื่องเสียงคงแนะนำไม่ได้ ... แนะนำแต่ลำโพง

Eacan A-200 (5.1s)
    ดูรีวิวที่นี้ครับ http://www.buycoms.com/Article/1904/index.html

ดูราคาได้ที่นี้ครับ เป็นร้านของผมเอง ... http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=820939

http://speakers.tarad.com

OverclockZone Member maoking's Avatar
    กรุงเทพ อ่อนนุช17

หา AVR สักตัว มาต่อ ผ่าน Coax เข้ากับ Mainboard
    หา ลำโพง ต่อ ผ่าน AVR อีกที ถ้าฟังเพลงอย่างเดียวก็ 2.0 ถ้าจะดูคอนเสริต์ และดูหนังด้วย ก็ 5.1
    ยี่ห้อ AVR ที่แนะนำสำหรับฟังเพลงก็ Denon ยี่ห้อ ลำโพง ไม่สันทัดจะแนะนำ

แต่ก็ต้องศึกษาข้อมูลต่ออีกนิดนะครับ

หรืออยากง่ายกว่านั้น

Sound Card + ลำโพง สักชุด ก็พอ ตามกระทู้บนๆ นั้นแหละครับ

OverclockZone Member tiger X-fi's Avatar

สนใจ creative inspire แต่ที่ดูๆๆ ก็มี creative inspire t7900 7.1 ถ้ามีตัวอื่นที่ดีก็แนะนำหนอยนะค่ะ

^^

OverclockZone Member newbie66's Avatar

เจ้าของกระทู้ชอบฟง Jazz กับ Rock ใช่ไหมครับ หรือ Jazz-Rock/ Fusion ถ้าเป็นแบบหลัง ลองบอกวงที่ชอบมาหน่อยครับ เผื่ออาจะพอแนะนำได้

ป.ล. อยากให้เป็นแบบหลัง เพราะปกติหาผู้ฆญิงฟัง Jazz-Rock น้อยมากๆ จะได้มีแนวร่วมเพิ่มอีกคน ^ ^

Quote Originally Posted by newbie66 View Post
    เจ้าของกระทู้ชอบฟง Jazz กับ Rock ใช่ไหมครับ หรือ Jazz-Rock/ Fusion ถ้าเป็นแบบหลัง ลองบอกวงที่ชอบมาหน่อยครับ เผื่ออาจะพอแนะนำได้

ป.ล. อยากให้เป็นแบบหลัง เพราะปกติหาผู้ฆญิงฟัง Jazz-Rock น้อยมากๆ จะได้มีแนวร่วมเพิ่มอีกคน ^ ^
    Frank Gambale

OverclockZone Member newbie66's Avatar

ต้องขอโทษอย่างสูงครับ เพราะตอนแรกที่อ่าน ดันนึกว่าจะเอาไว้ฟังเพลงอย่างเดียว พออ่านอีกรอบเจ้าของกระทู้บอกจะดูหนังด้วย
    ซึ่งปกติผมไม่ค่อยได้ดูหนังเลย จึงไม่ค่อยมีข้อมูลแนะนำลำโพงที่ดูหนังดีเท่าไหร่ครับ แต่คิดว่าถ้าเอาดูหนังด้วย คงต้องมอง5.1 เลย
    ตัวที่คุณ tiger X-fi ส่งลิงคืให้ดูผมเคยไปฟังดู เสียงดังใช้ได้เลยครับ แต่กระนั้นก็อาจะจมีข้อด้อยคือรายละเอียดเสียงอาจจะขุ่น ไม่ชัดเท่าที่ควร
    ปกติเท่าที่ดูมา ถ้าลำโพงที่คนส่วนใหญ่เล่นกันมันก็ยากอยู่เหมือนกนัที่จะให้ดูหนังและฟังเพลงดีทั้งสองอย่าง นอกเสียจากต้องเป็นลำโพงราคาสูง
    ไม่ก็มา modify เอง คือถ้าคนฟังไม่ซีเรียสมากไปด้านใดด้านหนึ่ง ก็มีตัวเลือกพอสมควรนะ แต่ถ้าบางคนที่เน้นไปฟังเพลงอย่างเดียว (เช่นผม)
    หรือเน้นดูหนังอย่างเดียว ตัวเลือกที่เข้าข่ายก็คงจะเป็นลำโพง 2.1 และ 5.1 ตามลำดับ ถ้าเป้นลำโพงคอม จะดีกว่าตรงที่สามารถคุมงบได้ และสะดวกในการติดตั้ง
    แต่ดูจาก display คุณแล้ว คงไม่น่าจะมีข้อจำกัดเรื่องเนื้อที่ เพราะฉะนั้น เครื่องเสียงบ้านจะให้รายละเอียดได้ดีกว่า ยิ่งถ้างบพอก็ไม่ต้องคิดมากเลย
    เอาเป้นว่าเดี่ยวรอคนอื่นมาให้ข้อมูลแล้วกันครับ มีหลายท่านที่สามารถให้ข้อมูลดีๆที่เป็นประโยชน์ได้ ส่วนตัวผม ถนัดคุยเรื่องเพลงมากกว่าครับ ^^

ชอบ Gambale แสดงว่าชอบงานติดบลูส์ด้วยใช่ไหมครับ และอาจจะชอบงานปั่นด้วยหรือเปล่า เพราะลุงเค้าดังเรื่อง Sweep เลยครับ
    (พูดแล้วชวนให้นึกถึง Yngwie ครับ เพราะส่วนใหญ่รู้จักกันดี แต่จริงๆแล้ว มือกีตาร์แจ๊สที่การเล่นเร็วไม่แพ้เขาก็มีเยอะ หนึ่งในนั้นที่ผมชอบคือ Shawn Lane)

ป.ล. ผมชอบงานของ Mahavishnu Orchestra ไม่ทราบว่าเคยฟังไหม แต่แนะนำให้ฟังครับ และงานเดี่ยวของ John Mclaughlin หัวหน้าของวงนี้ก็เยี่ยมไม่แพ้กัน

OverclockZone Member lplline's Avatar

ผมใช้ altec mx6021 อยู่ ยอดฮิตวัยรุ่นมะกัน
    เทพแห่ง rock ครับ ตัวนี้ ซื้อมา 8500
    ราคาขึ้น
    ถ้าเล่นลำโพงบ้าน 8000 ไม่น่าจะอยู่ครับ ถ้าไม่เอาตัว 2.0 microlab pro1 rock ไม่มันส์อีกอะ ^^

OverclockZone Member chanon2525's Avatar
    ศรีย่าน อนุเสาวรีย์ พระราม4 คลองเตย รามอินทรา

Quote Originally Posted by maoking View Post
    หา AVR สักตัว มาต่อ ผ่าน Coax เข้ากับ Mainboard
    หา ลำโพง ต่อ ผ่าน AVR อีกที ถ้าฟังเพลงอย่างเดียวก็ 2.0 ถ้าจะดูคอนเสริต์ และดูหนังด้วย ก็ 5.1
    ยี่ห้อ AVR ที่แนะนำสำหรับฟังเพลงก็ Denon ยี่ห้อ ลำโพง ไม่สันทัดจะแนะนำ

แต่ก็ต้องศึกษาข้อมูลต่ออีกนิดนะครับ

หรืออยากง่ายกว่านั้น

Sound Card + ลำโพง สักชุด ก็พอ ตามกระทู้บนๆ นั้นแหละครับ
    เกินงบ 8000ไปไกลเลยครับ ถ้าจะเล่น AVR

OverclockZone Member TON's Avatar

Sound Card + ลำโพงคอม 5.1 ครับ

Bookmarks

Bookmarks