overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16
    OverclockZone Member kps's Avatar
    คนเชียงใหม่บางและลำปางหนา~

Default คำถามเรื่องสีสเปรย์โครมเมี่ยม

ตอนนี้ใช้ของ TOA อยู่กำลังจะหมดแล้ว

ไม่ทราบว่าแนะนำยี่ห้อไหนดีครับ

เพราะ TOA มันแห้งช้ามากแล้วมันหลุดง่าย(หลุดทีเป็นแผ่นเลย) หรือมันเป็นแบบนี้อยู่แล้วครับ

OverclockZone Member zbankz's Avatar

สีสเปรย์โครเมี่ยมเท่าที่ผมใช้มา
    ไม่มียี่ห้อไหนดีเลยสักอันครับ
    ที่ใช้มาอาการเดียวกันหมด
    1.แห้งช้ามากๆๆๆๆๆ
    2.สีไม่ใช่โครเมี่ยมยั่งกะสีเงินธรรมดาๆ
    3.แห้งแล้วลอกง่าย
    4.บางที่ทิ้งไว้เป็น 5-6 วันไปจับยังไม่แห้งเลยอะ งง กับมัน

ผมเลยเอาไปชุบจริงๆดีกว่า

OverclockZone Member kps's Avatar

Quote Originally Posted by zbankz View Post
    สีสเปรย์โครเมี่ยมเท่าที่ผมใช้มา
    ไม่มียี่ห้อไหนดีเลยสักอันครับ
    ที่ใช้มาอาการเดียวกันหมด
    1.แห้งช้ามากๆๆๆๆๆ
    2.สีไม่ใช่โครเมี่ยมยั่งกะสีเงินธรรมดาๆ
    3.แห้งแล้วลอกง่าย
    4.บางที่ทิ้งไว้เป็น 5-6 วันไปจับยังไม่แห้งเลยอะ งง กับมัน

ผมเลยเอาไปชุบจริงๆดีกว่า
    ข้อ2 พ่นหลายๆครั้งเอาจนหนาก็ใกล้เคียงนะครับ

ผมเอาพ่นพลาสติกครับเลยชุบมะได้

OverclockZone Member kedza's Avatar

พลาสติก ก็ชุบได้ไม่ใช่หรอครับ เคยเห็นอยู่...จำพวกอะไหล่รถ เค้าก็ทำกันนะ หรือผมดูผิด...แต่ผมพ่นจนเจอสูตร เวลาพ่นมันจัมีจังหวะของเม็ดสีอ่ะคับ ตกไปแล้ว เหมือนโครเมียมเลย แต่ไม่เคยพ่นได้เงาทั้งหมดนะ...

OverclockZone Member PICNICK's Avatar

ผมเคยพ่น อยู่ แห้งช้ามาก สีไม่ค่อยเงา

OverclockZone Member jack_ce_nu's Avatar
    รังสิต ฟิวเจอร์ปาร์ก เซียร์ และลาดพ

พ่นทีไรก้อไม่เงาครับผม แถมลอกง่ายอีกต่างหาก ส่วนเรื่องแห้งช้า ผมว่าก้อปกตินะครับ

OverclockZone Member dukdikza's Avatar

แนะนำสีบอร์นแบบเกล็ดดีกว่าครับ สีครเมี่ยมผมก็ลองพ่นหลายทีละ สีมันแห้งอยากครับ หรือต้องเข้าห้องอบสีถึงจะแห้งสนิทก็ไมู่้นะ รอคำตอบจากท่านที่เป็นช่างสีครับ

Quote Originally Posted by dukdikza View Post
    แนะนำสีบอร์นแบบเกล็ดดีกว่าครับ สีครเมี่ยมผมก็ลองพ่นหลายทีละ สีมันแห้งอยากครับ หรือต้องเข้าห้องอบสีถึงจะแห้งสนิทก็ไมู่้นะ รอคำตอบจากท่านที่เป็นช่างสีครับ
    เข้าห้องอบนี่ใช้ไดเป่าผมไล่แทนได้ไหมครับ

OverclockZone Member YuE's Avatar

ลองหาสีที่เค้าใช้กับโมเดลดูครับก่อนลงสีก็ขัดพื้นให้เรียบที่สุดและรองพื้นด้วยสีดำเงา

Quote Originally Posted by YuE View Post
    ลองหาสีที่เค้าใช้กับโมเดลดูครับก่อนลงสีก็ขัดพื้นให้เรียบที่สุดและรองพื้นด้วยสีดำเงา
    ถ้ารองสีขาวละครับดีป่าวเพราะบ้านผมมีสีขาวเหลือเต็มเลย

เพราะถ้าดิบๆมันไม่เงาเลยลองสีขาวลงก็ดีขึ้น

OverclockZone Member YuE's Avatar

Quote Originally Posted by kps View Post
    ถ้ารองสีขาวละครับดีป่าวเพราะบ้านผมมีสีขาวเหลือเต็มเลย

เพราะถ้าดิบๆมันไม่เงาเลยลองสีขาวลงก็ดีขึ้น
    ไม่รู้เหมือนกันครับผมไม่เคยทำแต่พลาสติกที่ทำสีโครมเมี่ยมทั้งหมดเค้ารองพื้นด้วยสีดำ

OverclockZone Member maoking's Avatar
    กรุงเทพ อ่อนนุช17

งั้นจะให้วิชาพ่นสีเงิน และ สีโครเมี่ยม ลงบนโครงเหล็ก

1 ขัดด้วยกระดาษทราย หยาบ เบอร์ ต่ำกว่า 100 และ ขัดกระดาษทรายละเอียดอีกครั้ง เบอร์ 300 - 500 ขั้นตอนนี้ต้องอดทน
    2 พ่นสีรองพื้น เพราะสีรองพื้นจะยึดเกาะกับเหล็กได้ดีกว่าสีทั่วไปมาก พ่นกลางแจ้ง แดดแรงๆ ทิ้งกลางแดดไว้มากกว่า 1 วัน
    3 พ่นสีดำแบบเงา พ่นบางๆ พอให้สีติด 1 รอบ ทิ้งไว้ 30 นาที หรือนานกว่านั้น
    และพ่นทับให้เรียบอีก 1 ที ทิ้งไว้ 30 นาที หรือนานกว่านั้น
    ** การพ่นสีดำ จะช่วยขับความเงา ของสีเงิน สีทองให้ออกมาได้
    4 พ่นสีเงิน หรือ โครเมี่ยม ทำทุกขั้นตอนเหมือนข้อ 3 จะเริ่มเห็นความเงางามแล้ว
    5 พ่นสี Clear ใส ปิดงาน ทำทุกขั้นตอนเหมือนข้อ 4 เป็นอันจบ

อื่นๆ
    การพ่นต้องทำกลางแจ้งเท่านั้น เพื่อความเงางาม
    สีที่พ่น ถ้าโดยขุดขีด ก็มีโอกาสลอกอยู่ดี เช่นตอนปิดฝาเคส สีก็อาจถลอกได้
    ยี่ห้อที่แนะนำ LayLand

OverclockZone Member Monkey[D]'s Avatar

ง่ายนิดเดียวเลย เอาไปพ่นในหองสปรอทไลท์ หรือท่าไม่มี เอาไดร์มาเป่าชิ้นงานให้ร้อนแต่อย่าร้อนจนชิ้นงานเสีย พอร้อนได้ที่เเล้วพ่นเลยครับ สีมันจะเกาะชิ้นงานดีเเละเเห้งเร็ว

ร้านมอเตอร์ไซค์ เค้าทำสีโครงรถ ก็ทำเเบบนี้ครับ เค้าบอกว่ามันจะเเห้งไวเเละก็สีจะติดดีครับ เเต่มอเตอร์ไซค์จะใช้ไฟจากเเก๊ซลน
    Last edited by Monkey[D]; 17 May 2010 at 14:43:39.

OverclockZone Member

มีน้ำยาชุดเล็กพ่นสีโครเมี่ยมจำหน่ายครับ

ราคา 3,600 บาท
    ประกอบด้วย..
    >............ปืนพ่น 2 หัว (แบบทำเอง)
    >............น้ำยาพ่น A1 50cc
    >............A2 30cc
    >............R1 200cc
    >............R2 20cc.
    >............ปิดผิวกันหมอง 50cc.
    >............กระตุ้นผิว 50cc.
    >............สีม่วง 20cc.
    >............x2 กระป๋องใส่น้ำยาเวลาพ่น.
    >............x5 เข็มดูดน้ำยา.
    อุปกรณ์ที่จำเป็นต้องมี
    1.ปั้มลม
    2.น้ำกลั่น(เกรดห้องแล๊ป)ลิตรละ 5-6บาท
    3.แล๊กเกอร์ ( ใช้สำหรับรองพื้นและพ่นเคลือบปิดงาน)

พ่นได้พื้นที่ 10-15 ตารางฟุตต่อชุดครับ

สนใจติดต่อ superchrome cnx โทร 081 681 0368 ครับ
    http://www.facebook.com/nuthawut.tharatjai.3

OverclockZone Member manchester2548's Avatar
    สิงโตมา ( ราชสีมา ^^)

^
    ^
    ^
    แหล่มอ่ะ

OverclockZone Member hidetuyen's Avatar

ขึ้นชื่อว่าสีสเปยร์ ไม่ว่าจะสีประเภทไหน ก็ไม่คงทนครับ เพราะ มาจากรากฐานโครงสร้างมันไม่แข็งแรงอยู่แล้ว
    สีสเปยร์ อย่างเก่งเลย 2ปีก็เริ่มมีอาการร่อนให้เห็นแล้ว
    สีโครเมี่ยมก็เช่นกัน ถ้าเป็นแบบ สเปยร์ส่วนใหญ่ จะใช้กับชิ้นงานที่ไม่โดนสัมผัส เช่น โมเดล สเปยร์แบบโครเมี่ยม จะอ่อนแอกว่าสีสเปยร์ปกติมากๆ
    ถ้าอยากได้สีโครเมี่ยมที่มีความแข็งแรง แนะนำทางเดียวครับ คือ วิธี ชุบ อันนี้แข็งแรงแน่นอน แต่ต้นทุนอาจจะสูงหรือต่ำอันนี้ไม่แน่ใจ
    ^^

Bookmarks

Bookmarks