overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 26
    OverclockZone Member

Default ลงวินโดวไม่ได้ มันขึ้นแบบนี้

ปิดกระทู้ครับ ขอบคุณทุกๆท่านที่ช่วยแก้ปัญหามากๆครับ ^^
    Last edited by jamesad123; 7 Jan 2012 at 19:16:44.

จะแก้ยังไงหรอครับช่วยที พอไปปรับ 1st เป็น cd/dvd 2st เป็น hard drive
    มันก็บูตเข้าวินโดวเฉยๆ เลย คือมันข้ามการบูตแผ่นไปเลยอะครับ

OverclockZone Member yenmanovic's Avatar

ก็น่าจะอ่านนี่ เซ็ทในไบออสแล้ว

เอาให้ชัวลองเอา dvd rom ตัวอื่นมาลอง มีไหมครับ

หรือลองเปลี่ยน settingเป็นดีฟอลท์ให้หมดแล้วลองใหม่อาจจะได้ก็ได้

นึกออกแค่นี้อะ - -

OverclockZone Member rockerman's Avatar

พอปรับค่าเสร็จ ท่่านได้เข้าไปsaveก่อนออกหรือป่าว ถ้าไม่save มันก็ต้องเป็นยังงี้อยู่แล้ว(ถ้าdrive c ไม่มีอะไรอยู่)

save เรียบร้อยแล้วครับ ทั้งกด F10 ไม่รู้จะกี่รอบก็เป็นแบบเดิม แล้วก็ปรับค่า bios เป็นdefults ทั้งหมดแล้ว
    หลายรอบด้วยครับ ช่วยหน่อยครับ แผ่นวินโดวใช้ลงเครื่องอื่นก็ไม่มีปัญหานะครับช่วยหน่อย

OverclockZone Member rockerman's Avatar

ถ่านbios หมดหรือป่าว?

newutd007's Avatar
    chiangmai/thailand

ผมแนะนำให้ลองคืนค่าไบออสก่อน เอาแผ่นใส่ รีเครื่องกดF8 เลือกบูทจากcd-rom
    ถ้าไม่ได้อีกแผ่นอาจจะมีปัญหา แผ่นเคยใช้มาหรือยัง ลองใช้แผ่นอื่นดู
    Last edited by newutd007; 15 May 2010 at 22:12:08.

OverclockZone Member Lyant's Avatar

แผ่นเสียหรือเปล่า ลองเอาแผ่นของเราไปลงเครื่องอื่นดูครับ ...

ถ่าน bios หมดได้ไงผมเพิ่งสั่งประกอบยกเครื่องที่ร้าน tk com พันธ์ทิพ อาทิตย์ที่แล้วเองอ่า
    ส่วนค่า bios ปรับคืนค่าแล้ว ลองกด f 8 โดยเลือกบูต จาก cd ไม่ใช่ hard drive แน่ๆครับ เหมือนเดิมเหอะๆ

OverclockZone Member prayeam's Avatar

ลองเช็คสาย sata ที่เสียบตรง mainboard ว่า เสียบที่ sata1 หรือเปล่า

ส่วนตัวอ่าน dvd ใช้เปิดดูการ์ตูน หนังได้ปกติอะครับ ไม่น่าจะเสียเพราะซื้อใหม่

ในเมื่อหาสาเหตุไม่เจอ ทำไมไม่ลองดูก่อนละครับ คุณจะรู้ได้งัยว่านั่นไม่ใช่ถ่านเก่า อาจโดนเปลี่ยนถ่านออกก่อนก็ได้ หรือถ้าไม่ใช่ ก็คงเป็นที่บอร์ดมีปัญหาแน่ๆครับ

OverclockZone Member devilshura's Avatar

กด F11 ตอนบูต แล้วเลือกcd-romเลยได้มั้ย

เช็คสาย sata 1 ยังไงครับ ถ้าเป็น 1 ต้องอยู่ตรงไหนสังเกตยังไงครับ

Quote Originally Posted by jamesad123 View Post
    ถ่าน bios หมดได้ไงผมเพิ่งสั่งประกอบยกเครื่องที่ร้าน tk com พันธ์ทิพ อาทิตย์ที่แล้วเองอ่า
    ส่วนค่า bios ปรับคืนค่าแล้ว ลองกด f 8 โดยเลือกบูต จาก cd ไม่ใช่ hard drive แน่ๆครับ เหมือนเดิมเหอะๆ
    ผมก็เห็นถ่าน bios นะแต่ไม่กล้าถอดอะ กลัวมีปัญหา

ไม่มีปัญหาหรอก ถอดไม่ยากหรอกครับ ลองถอดดูนะ แล้วหาตัวใหม่มาลองใส่ดูก่อน

ถ่าน ถอดออกมาก็ไม่เป็นไร ถ้าถอดทิ้งไว้ ประมาณ5นาที ระบบจะถูกตั้งค่าเหมือนเดิม เหมือนกันรีเซ้ด Bios

555+
    เราตามาตอบที่บร์อดนี้ ต่อ

หาแผ่นอื่นมาลองยัง แน่ใจนะว่า ปรับใบ Biosถูกแล้ว

Windows ตัวเดียวกันแผ่นเดียวกัน ลงอีกเครืองได้แต่ก็อาจจะลงอีกเครื่องไม่ได้ ด้วยสาเหตุหลายๆอย่าง เช่น เมนบร์อดเราไม่รองรับ CDROM ไม่อ่านแผ่นนี้ เป็นต้น

สรุปก็คือหาแผ่นอื่นๆ มาลง แล้วตอนเขียนแผ่นให้ใช้ความเร็วต่ำสุดเลย

หาแผ่นใหม่ Windows ตัวใหม่มาลอง คงไม่ยากเกินไป หาตัวที่มัน ดีๆหน่อยที่คิดว่ามันจะไม่มีปัญหา
    เพราะอาการแบบนี้ เราก็เคยเป็น ในเมื่อแผ่นนี้มันลงยังไงก็ไม่ได้ เราก็หาตัวอื่นมาใช้ก็ลงได้ ปัญหาก็อย่างที่เราบอกไป
    Last edited by tauhuyee; 15 May 2010 at 22:48:14.

OverclockZone Member ke-er's Avatar
    สองแคว แห่มังกร

แผ่น Windows ตอนไรท์ ไรท์แบบไหน ได้แตกไฟล์ออกมารึป่าว

มันเป็นไฟล์ ISO ก็ไรท์ปกติ โดยใช้ nero เลือกสปีดต่ำสุดแล้วครับ ไฟล์ไม่ได้แตกนะครับผม

อ่อ เด๋ว ตอนปรับค่า เลือกdrive cd-rom แล้วsave ต่อจากนั้นให้ท่านลองเข้า bios ดูอีกครั้ง
    ว่าตอน boot เครื่องมันถูกปรับเป็นcd-rom อยู่หรือป่าว
    ถ้ามันยังเป็นที่cd-rom แสดงว่าไม่ใช่ถ่านbiosแล้ว เพราะแสดงว่า bios มันจำค่าที่เรา set ไว้แล้ว
    ต่อจากนั้นก็ต้องcheck สายที่ต่อจากcd-rom มาที่mb ดู หรือ อาจจะลองรื้อสาย cd-romที่เสียบกับ mb ออก
    แล้วลองใส่ใหม่ ดูว่าใช้ได้ไหม (อาจเป็นที่สายก็ได้)

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks