Announcement

Collapse
No announcement yet.

สงสัยพัดลมของ tx3

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สงสัยพัดลมของ tx3

คือพัดลม tx3 ของผมตั้งแต่ชื้อมามันหมุดไม่ตามสเปกครับ
    สเปกมันบอก 800-2800 ของผมมันหมุน สุดได้แค่ 1900 กว่าเองครับ มันไม่้เคยหมุน2800รอบสักที่ มันปกติป่าวครับ
    Attached Files

ถ้ามัน PWM ก็ปกติครับ

แต่ถ้า disable จาก bios น่าจะเกือบ 2800 รอบตามสเปค

Comment

Originally posted by AmaKatsu View Post
      ถ้ามัน PWM ก็ปกติครับ

แต่ถ้า disable จาก bios น่าจะเกือบ 2800 รอบตามสเปค
      pwm ครับ แต่ฟูลโหลดพัดลมมันไม่เคยไปถึง 2800 รอบเลย

Comment

Originally posted by rungrod View Post
        pwm ครับ แต่ฟูลโหลดพัดลมมันไม่เคยไปถึง 2800 รอบเลย
        ก็ disable fan control สิครับ มันจะได้วิ่ง 2800

เพราะ PWM ต่อให้ fulload แต่ถ้าไม่ถึงจุดที่มันจะวิ่ง 2800 มันก็ไปไม่ถึงหรอกครับ

เช่นว่า 90'C @2800rpm แต่เครื่องท่าน fulload ประมาณ 70'C

อยากรู้ว่ามันหมุนสูงสุดแค่ไหนก็ disable ก็จบครับ

Comment

Originally posted by AmaKatsu View Post
          ก็ disable fan control สิครับ มันจะได้วิ่ง 2800

เพราะ PWM ต่อให้ fulload แต่ถ้าไม่ถึงจุดที่มันจะวิ่ง 2800 มันก็ไปไม่ถึงหรอกครับ

เช่นว่า 90'C @2800rpm แต่เครื่องท่าน fulload ประมาณ 70'C

อยากรู้ว่ามันหมุนสูงสุดแค่ไหนก็ disable ก็จบครับ
          ผมใช้คอมแบร์ด hp มันไม่มีให้ปรับ ผมแค่สงสัยว่าทำไมมันหมุนไม่ถึงครับ

ขอบคุณครับ กระจางแล้ว

Comment

Originally posted by rungrod View Post
            ผมใช้คอมแบร์ด hp มันไม่มีให้ปรับ ผมแค่สงสัยว่าทำไมมันหมุนไม่ถึงครับ

ขอบคุณครับ กระจางแล้ว
            ต่อสายตรงจาก PSU จบ!!

Comment

Originally posted by mookDANG2008 View Post
              ต่อสายตรงจาก PSU จบ!!
              มันก็วัดรอบไม่ได้สิ - -*

Comment

Full load อย่างเดียว แต่อุณหภูมิยังไม่ร้อนถึงขั้น มันก็ยังหมุนไม่สุดรอบนะครับ

TX3 ของผมเวลาร้อนมากๆ หรือไปปิด PWM มันขึ้นไปได้ถึง 3000rpm (ในรูปผมใช้โปรแกรมสั่งปิด PWM) ดังน่าดูเลยล่ะ หุหุ

ป.ล. วัดรอบใช้แค่สายเดียวต่อเข้าบนบอร์ดก็วัดได้แล้วครับ

อย่างตัว Fan3 ในรูปนี้ ก็คือพัดลมของ PSU ที่ผมเอา CM 90CFM มาใส่แทน แล้วลากสายวัดรอบลงที่บอร์ดแค่เส้นเดียว ก็ดูรอบได้แล้ว ส่วนไฟก็เสียบจากใน PSU เลย
                Attached Files
                Last edited by osxp; 16 May 2010, 04:58:32.

Comment

Working...
                X