Announcement

Collapse
No announcement yet.

macbookpro 40900 มีอะไรดีครับ !!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• macbookpro 40900 มีอะไรดีครับ !!

ปกติ ใช้ mac อยู่แล่้ว

จะหมดประกัน จึงขายไปซื้อเครื่องใหม่ แต่... macbookpro ตัวใหม่ 40900 แต่ cpu ยังคงเป็น core2duo เลยอยากจะถามว่า เสป๊กของ macbookpro ถ้าเท่ากับของวินโดว์แล้ว จะมีอะไรพิเศษ ให้มันดีกว่าหรือเปล่า

พอดีอยู่กับ mac มานาน เลยไม่รู้ราคาฝั่งคอมทั่วไปเลย วันนี้ ไปit city เจอ 32000 เค้าไป corei5 แล้ว macbookpro แม้แต่corei5 ยังไม่ได้เลย T_T

ถ้าอยู่กับmacมานานน่าจะเข้าใจ

Comment

ผมติดใจ Trackpad แบบ Multi-Touch ซะแล้วครับ เวลาเอาไปใช้นอกสถานที่และไม่ใช้ Mouse ช่วยให้ง่ายและสะดวกขึ้นมากเลยครับ

Comment

Originally posted by gynecon View Post
        ถ้าอยู่กับmacมานานน่าจะเข้าใจ

ถ้าคุณคิดเปรียบเทียบแค่ spec เครื่อง ก็ไม่น่าจะเลือก apple ตั้งแต่เครื่องแรกแล้วนะครับ

Comment

ก็ถ้าอยากได้ i5 ก็ไป 15 นิ้วสิครับ ของเค้ามีแบรน เหมือนพวก กุซซี่ หลุย ต้องเนียบ มันเลยแพง

ลายบัทกี ยังดูเลย แพงวงจรยังดูเลยว่าสวยไหม ราคาเลยแพง เเปคค่อยว่ากัน

Comment

เเอปเปิ้ลมันใส่ใจรายละเอียดครับ

มันไม่ได้เเพงนะ

คุณอย่าลืมว่าสิ่งที่คุณได้มีอะไรที่เหนือหว่าโนตบุคทั่วไป . . .

จอ LED ครับ ซึ่งภาพชัดกว่าเยอะ มากๆ

คีย์บอร์ดมีไฟ เเละมีระบบตรวจอัตโนมัติ

ปลั๊ก Mac Safe

ระบบปลอดภัย เเละความเสถียร

ประกัน อันนี้ำคัญมาก ถ้าคุณไปใช้ยี่ห้ออื่น (ยกเว้น Vaio) เปลี่ยนที เเทบจะทะเลาะับพนักงานครับ หรือถ้าได้เปลี่ยน มันก็เอาเคื่องเราไปดองก่อน 2 เดือน

เอาจริงๆ ราคาที่ต่างกัน เเค่ จอ LED กับคีบอดก็คุ้มเเล้วครับ

คิดดีๆ มองลึกๆ ในสิ่งที่ได้รับ เเล้วคุณจะรู้ว่า Mac ไม่ได้เเพงเลยครับ

Comment

ตัดสินใจเอา แมคเหมือนเดิมแล้วครับ

แต่กลัว 13 นิ้ว จะออก core i3 มาหลังจากซื้อได้ไม่นาน

Comment

นั้นดิ กลัวเหมือนข้าง บน เลย

Comment

ผมก็เดาๆ ว่าเดือน ต.ค. นี้ MBP ออก i3 มาแทน 13" ตัวเดิมแน่เลย แต่ขี้เกียจรอเลยเอามาเรียบร้อยแล้ว 555 แบบว่าถ้ารออีก เดี๋ยวชิฟมันก็ออกใหม่มาเรื่อยๆ อีก ดูแล้วมันก็เปลี่ยนไปแทบจะทุกๆ 6 เดือน เอาว่า i3 ถ้าออกมา ใช้กับโปรแแกรมที่ใช้งานบ่อยๆ คงความเร็วไม่หนี Core2 2.4 เท่าไหร่น่ะครับ ก็เลยไม่คิดมาก ^ ^

Comment

ถ้าเปรียบเทียบเฉพาะความเร็วในปัจจุบันคงไม่หนีกันมากหรอกครับ แต่ i3 เป็นโปรเซสเซอร์ใหม่ที่จะออกมาแทน core2 ที่ครองตลาดมายาวนาน มันก็ย่อมจะมีอะไรที่เหนือกว่าแน่ๆ ล่ะครับ

เปรียบเทียบ i3-330 กับ Core2Duo T6600
                    1) Cache 3MB/2MB
                    2) 2 core-4 threads/2 core-2 threads
                    3) built in memory I/O controller ทำให้ memory latency ลดลง ผลคือการส่งข้อมูลทำได้เร็วกว่าเดิม
                    4) รองรับ FSB 1066MHz
                    5) เทคโนโลยี 32 nm / 45 nm

โดยเฉพาะข้อสุดท้าย การใช้เทคโนโลยี 32nm จะทำให้อัตราการใช้พลังงานลดลง ( ใช้งานต่อเนื่องได้นานขึ้น ) ในขณะที่ความร้อนก็จะลดตามไปด้วย ซึ่งมีแต่ผลดีสำหรับคอมพิวเตอร์พกพาด้วยประการทั้งปวง ผมมองว่ามันก็คล้ายๆ กับตอนที่ upgrade จาก CoreDuo มาเป็น Core2 เลย เพียงแต่ในยุคที่คอมพิวเตอร์พกพาขายดีขนาดนี้เลยทำให้แนวทางการออกแบบเน้นไปที่การลดขนาด ลดการใช้พลังงาน ลดความร้อนที่เกิดจากการใช้งาน มากกว่าเน้นความเร็วที่เพิ่มมากขึ้นนะครับ

Comment

Originally posted by neko3c View Post
                      ถ้าเปรียบเทียบเฉพาะความเร็วในปัจจุบันคงไม่หนีกันมากหรอกครับ แต่ i3 เป็นโปรเซสเซอร์ใหม่ที่จะออกมาแทน core2 ที่ครองตลาดมายาวนาน มันก็ย่อมจะมีอะไรที่เหนือกว่าแน่ๆ ล่ะครับ

เปรียบเทียบ i3-330 กับ Core2Duo T6600
                      1) Cache 3MB/2MB
                      2) 2 core-4 threads/2 core-2 threads
                      3) built in memory I/O controller ทำให้ memory latency ลดลง ผลคือการส่งข้อมูลทำได้เร็วกว่าเดิม
                      4) รองรับ FSB 1066MHz
                      5) เทคโนโลยี 32 nm / 45 nm

โดยเฉพาะข้อสุดท้าย การใช้เทคโนโลยี 32nm จะทำให้อัตราการใช้พลังงานลดลง ( ใช้งานต่อเนื่องได้นานขึ้น ) ในขณะที่ความร้อนก็จะลดตามไปด้วย ซึ่งมีแต่ผลดีสำหรับคอมพิวเตอร์พกพาด้วยประการทั้งปวง ผมมองว่ามันก็คล้ายๆ กับตอนที่ upgrade จาก CoreDuo มาเป็น Core2 เลย เพียงแต่ในยุคที่คอมพิวเตอร์พกพาขายดีขนาดนี้เลยทำให้แนวทางการออกแบบเน้นไปที่การลดขนาด ลดการใช้พลังงาน ลดความร้อนที่เกิดจากการใช้งาน มากกว่าเน้นความเร็วที่เพิ่มมากขึ้นนะครับ
                      ก็เลยพยายามไม่คิดมากน่ะครับ อิอิ
                      สงสัย apple จะรอต้นทุนของ i3 ต่ำลงมาก่อน แล้วค่อยมาลงในรุ่น 13" น่ะครับ ที่ MBP Core2 ตัวใหม่ราคาลงมาได้ขนาดนี้ อาจจะเป็นเพราะต้นทุนที่ลดลงด้วยของชิฟเซ็ตชุดนี้หรือเปล่าครับ
                      แต่ที่แน่ๆ i3 ประหยัดไฟลงแน่นอน เอานะ แบต apple อึดได้ใจอยู่แล้วครับ ^ ^

Comment

Originally posted by poeping View Post
                        ผมก็เดาๆ ว่าเดือน ต.ค. นี้ MBP ออก i3 มาแทน 13" ตัวเดิมแน่เลย แต่ขี้เกียจรอเลยเอามาเรียบร้อยแล้ว 555 แบบว่าถ้ารออีก เดี๋ยวชิฟมันก็ออกใหม่มาเรื่อยๆ อีก ดูแล้วมันก็เปลี่ยนไปแทบจะทุกๆ 6 เดือน เอาว่า i3 ถ้าออกมา ใช้กับโปรแแกรมที่ใช้งานบ่อยๆ คงความเร็วไม่หนี Core2 2.4 เท่าไหร่น่ะครับ ก็เลยไม่คิดมาก ^ ^
                        ผมคิดเหมือนกันครับถ้ารอมันก็จะมีออกมาเรื่อยๆตามไม่ทันหรอกครับ พอรอมันก็จะมีสเปกใหม่ต่อไปอีกมันก็คงดีกว่าเดิมแล้วก็เกิดกิเลสอยากรออีก สรุปไม่ต้องใช้กันพอดีครับ อิอิ

Comment

เคยอ่านความเห็นของ guru ท่านนึง ผมจำไม่ได้แล้วว่าจากที่ไหน เค้าว่า apple ชอบออก spec ที่ช้ากว่าตลาด ปล่อยให้แฟนๆ รอแล้วรอเล่าจนความอยากถึงที่สุดถึงได้ปล่อยออกมา พอสินค้าเปิดตัวก็เลยขาดตลาดทันที

อีกเรื่องนึงก็เกี่ยวกับการออกรุ่นใหม่โดยไม่มีวันวางจำหน่ายล่วงหน้า ทำให้แฟนๆ หลายคนหัวเสียมาแล้วเพราะซื้อวันนี้อีกไม่ถึงสัปดาห์มีรุ่นใหม่ เร็วกว่า ราคาเก่าออกมาวางขายเฉยเลย นี่แหละครับการบริหาร Stock แบบของ Apple Inc. ถึงขนาดผู้บริหาร Dell ยังยอมรับว่า Apple บริหาร Stock ได้เยี่ยมยอดจริงๆ

Comment

ไม่ทันแล้ว ฮ่าๆ จ่ายตังแล้วครับ

Comment

ไม่รู้สิแต่ผมถอยมาแล้ว ^^

Comment

Working...
                              X