Announcement

Collapse
No announcement yet.

เรียนผู้รู้ ต่อ HDMI เสียง List Encoded Formats ไม่มีโชว์ขี้นมา ท่านได้เคยเจอบ้าง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เรียนผู้รู้ ต่อ HDMI เสียง List Encoded Formats ไม่มีโชว์ขี้นมา ท่านได้เคยเจอบ้าง

เรียนผู้รู้ ต่อ HDMI เสียง List Encoded Formats ไม่มีโชว์ขี้นมา ท่านไดเคยเจอบ้างง

ไม่ขึ้นเลยแหะ แปลก

480 ก็ไม่ขึ้นเหมือนกัน โดยต่อ mini TO HDMI ต่อตรงเข้าจอ LED เลย (ไม่ขึ้นเหมือนกัน)
    5970 โดยต่อ Adapter DVI TO HDMI ต่อสาย HDMI TO HDMI เข้าจอ LED (ไม่ขึ้นเหมือนกัน)

จุดน่าสังเกตุ

ผมใช้ LED 23" XL 2370 (มีแค่ รู้ OUTPUT เสียงแค่รูเดียวเท่านั้นนะครับ คือ Analog ธรรมดาๆ)
    สาย HDMI Monster M2000 1.3
    (น่าสังเกตุว่าเป็นเพราะ สองอย่างปัยจัยนี้หรือเปล่าครับ)

เจ้า list Encoded Formats หนีไปไหนเอ่ย!! + +

ลองปรับตามแบบผมดูก่อนนะครับ อันนี้คือที่ผมใช้งานจริง ๆ ณ ปัจจุบันเลย ต่อจาก Adapter DVI to HDMI ของที่แถมมากับ การ์ด โดยใช้สาย HDMI แบบถักอย่างดีหน่อย ไปที่ input ของ AVR Onkyo

แล้วใช้สาย HDMI อีกเส้นหนึ่งต่อจาก output ของ AVR onkyo ไปเข้า HDMI หลังจอ LG

ส่วนการปรับแต่งก็ตามนี้ครับ ดูรูปและเรียงลำดับตามนั้นไปก่อนครับ ได้ไม่ได้ยังงัยค่อยว่ากันอีกที

Comment

ละเอียดมากๆเลยครับพี่
      ขอบคุณที่สละเวลานะครับ

สอบถามเพิ่มเติมครับ
      ตอนนี้ สายผม HDMI Monster M2000 ก็โอเชละ

ส่่วน จอ LG รุ่นไหนหรอครับอยากทราบ รบกวนหน่อยนะครับ(LG มีรู OUTPUT เสียงกี่แบบครับของผม มันมี แค่อันเด๋ว Analog + +)

และผมยังขาด AVR onkyo อ่า (เท่าไหร่เอ่ย แหๆ) 20k
      (หรือว่าต้องเล่นคู่กับ Player เช่น AVR onkyo ของพี่)

มีวิธี ต่อแบบสดๆ มันจะขึ้นไหมน่า!!
      Adapter DVI to HDMI - > HDMI TO HDMI -> LED
      Last edited by ดุ๊ยดุ่ย; 16 May 2010, 09:44:55.

Comment

LG รุ่น FLATRON W2286L ครับ มีช่อง HDMI input ถึง 2 ช่อง
        DVI 1 ช่อง และ D-Sub ธรรมดาอีก 1 ช่อง

ส่วน output เสียงมีเป็นช่อง เสียบหูฟังธรรมดา 2 ch ด้านหลังอีก 1 ช่อง แค่นั้นแหล่ะครับ

เมื่อก่อนผมไม่ได้ผ่าน AVR ก็ใช้ HDMI จากหลังการ์ดจอ HD5970 ต่อมายัง HDMI input ช่องที่ 1 ด้านหลัง LG เลย

แล้วใช้หูฟังเสียบที่ช่องด้านหลังฟังเพลงก็ได้ครับ เพราะเสียงมาเหมือนกัน

แต่เมื่ออยากสะใจกับระบบเสียงแบบ DTS-HD master หรือ Dolby-Digital-TrueHD 5.1-7.1
        ก็เลยต้องพึ่งเจ้า Onkyo ช่วยในการถอดรหัสให้

ปล. แต่ดูหนัง HD พวก ไฟล์ MKV ต่าง ๆ HD5970 support ถึงระดับ TrueHD , DTS-HD ก็จริง
        แต่ก็ไม่ได้หมายความว่า Onkyo จะถอดให้ HD5970 ได้ขนาดนั้นนะ
        เท่าที่ลองมา ถอดได้ DTS, DTS-digital plus, DTS-ES, DTS-surround, DTS-Neo6,Dolby Digital, Dolby prologigII,Dolby Surround, Dolby Digital plus.

ผมยังต้องพึ่งเจ้า เครื่องเล่น Blue-Ray ของ Philip ดูหนังแผ่น blue-ray แท้ ๆ ให้ onkyo ถอดให้อยู่ดี
        เพราะถ้าเป็น blue-ray Onkyo จะถอดได้หมดจริง ๆ ถึงระดับ
        DTS-HDmaster5.1, DolbyDigital-TrueHD

ดู AVATAR, 2012,Transformer แบบเสียง DTS-HDmaster5.1 ไม่ต้องบรรยายเลย คำเดียวว่าสุดยอด

ส่วนเรื่อง Tears of the Sun เป็นระบบ Dolby-Digital-TrueHD เสียงก็ไม่หนี DTS-HDmaster ซักเท่าไหร่ สะใจเหมือน ๆ กัน

แนะนำว่าถ้าอยากจบเรื่องระบบเสียง ยอมเสียตังค์ซื้อ AVR+ลำโพง ดี ๆ ซักชุดดีกว่าครับ
        ท่านอาจไม่ต้องเสียตังค์ซื้อตั๋วชมภาพยนต์อีกต่อไป อิอิ

Comment

Originally posted by parmafc View Post
          ผมยังต้องพึ่งเจ้า เครื่องเล่น Blue-Ray ของ Philip ดูหนังแผ่น blue-ray แท้ ๆ ให้ onkyo ถอดให้อยู่ดี
          เพราะถ้าเป็น blue-ray Onkyo จะถอดได้หมดจริง ๆ ถึงระดับ
          DTS-HDmaster5.1, DolbyDigital-TrueHD

ดู AVATAR, 2012,Transformer แบบเสียง DTS-HDmaster5.1 ไม่ต้องบรรยายเลย คำเดียวว่าสุดยอด

แหมพอซื้อครบชุด ก็คุยใหญ่ นะครับ
          สมัยก่อน พูดจนปากจะฉีก ถึงจะยอมซื้อ blu ray player

Comment

Originally posted by taukung View Post
            แหมพอซื้อครบชุด ก็คุยใหญ่ นะครับ
            สมัยก่อน พูดจนปากจะฉีก ถึงจะยอมซื้อ blu ray player

แหมท่าน ก็มันดีจริงนี่นา วันนี้มีเพื่อนแวะมาที่บ้าน เลยถือโอกาสเปิดโชว์ให้เพื่อนดู AVARTAR

โดยผ่าน Blue-Ray เพื่อนถามเท่าไหร่ พอบอกราคาไป มันกลับไปที่บ้านเชค Onkyo มันใหญ่เลยว่ามี พอร์ต HDMI input-output หรือเปล่า

มันบอกว่าถ้ามี จะวิ่งไปเอาที่เซียร์วันนี้เลย อิอิ สงสัยติดใจ
            Last edited by parmafc; 16 May 2010, 13:05:15.

Comment

จริงๆ โหลดพวก หนัง BlueRay เปิดผ่าน TMT3 ก็ดู BlueRay ได้เสียงครบแล้วนะครับ ประหยัดค่าแผ่นไปได้เยอะเลย เนทเด๋วนี้เร็วๆทั้งนั้น หนังก็มีให้โหลดเพียบ อีกอย่างรู้สึกเวลาดูหนังจากแผ่น มันช้าๆยังไงก็ไม่รู้ครับตอนนี้ผมขายแผ่นทิ้งหมดละว่าจะขาย Oppo BD83 ด้วยอีกตัว มีท่านไหน่สนใจมั้ยครับ เพราะเด๋วนี้โหลดแล้วก็ดูจากคอมอย่างเดียว - -

Comment

ผมกลับไม่ค่อยชอบดูจาก คอมครับ โดยเฉพาะกับ TMT3
                เพราะความคมชัดของภาพสู้ powerdvd ไม่ได้ และยังต้องใช้ ซาวด์การ์ดเสริมอีก
                เพื่อให้ bypass เสียงไปได้ โดยไม่ต้อง decode ผ่านโปรแกรม เพราะชอบใช้ แอมป์ decode มากกว่า
                แต่ในขณะที่ powerdvd ใช้เพียงแต่ ati ก็ไปได้หมด แต่ยังคงมีbug บางจุดอยู่ดี

การใช้ blu ray player สำหรับผม มันสะดวกสบายดีครับ
                เป็น home entertain อย่างแท้จริง ใส่แผ่น ก็ดูได้เลย เหมือนเลือกดู dvd ธรรมดา
                คอม เราต้องมานั่งเซต ลูกเด็กเล็กแดง มาก็ เปิดผิดเปิดถูก
                ที่สำคัญ ราคาแผ่น ที่พวกผมซื้อกัน ก็ไม่แพงด้วยครับ ร้อยกว่าบาท
                Last edited by taukung; 16 May 2010, 14:28:37.

Comment

Originally posted by taukung View Post
                  ผมกลับไม่ค่อยชอบดูจาก คอมครับ โดยเฉพาะกับ TMT3
                  เพราะความคมชัดของภาพสู้ powerdvd ไม่ได้ และยังต้องใช้ ซาวด์การ์ดเสริมอีก
                  เพื่อให้ bypass เสียงไปได้ โดยไม่ต้อง decode ผ่านโปรแกรม เพราะชอบใช้ แอมป์ decode มากกว่า
                  แต่ในขณะที่ powerdvd ใช้เพียงแต่ ati ก็ไปได้หมด แต่ยังคงมีbug บางจุดอยู่ดี

การใช้ blu ray player สำหรับผม มันสะดวกสบายดีครับ
                  เป็น home entertain อย่างแท้จริง ใส่แผ่น ก็ดูได้เลย เหมือนเลือกดู dvd ธรรมดา
                  คอม เราต้องมานั่งเซต ลูกเด็กเล็กแดง มาก็ เปิดผิดเปิดถูก
                  ที่สำคัญ ราคาแผ่น ที่พวกผมซื้อกัน ก็ไม่แพงด้วยครับ ร้อยกว่าบาท
                  +++

สรุปได้แล้วนะครับ ว่าเป็นอะญัง?

เหตุผลคือ จอ LED Monitor ไม่ได้ ลองรับระบบเสียง จึงทำให้เกิด No list
                  ชึ่งจะทำได้ก็ต่อเมื่อ ชื้อจอที่ ลองรับระบบเสียงด้วยครับ
                  สำหรับจอ LED Monitor ผมลองรับได้แค่ Stereo /// no list ///

Comment

TMT3 มันก็ ส่งไปให้ AVR ถอดเลยนะครับ ใช้กับ 5850 Passthrough ไปที่ AVR ได้เลยครับผม ตัว 170 ไม่ต้องใช้ Xonar HDAV 1.3

เรื่องความสะดวกก็จริงครับถ้ามีหลายคนเปิด แต่ของผมใช้คนเดียวก็เลย โหลดเอาสบายใจหนังเพียบ ไม่เปลืองที่เกบเพราะโหลดมาแล้วก็ตัดพวกโฆษณาออกให้หมดเก็บแต่ตัวหนัง ประหยัดดีครับ สำหรับผม

Comment

Working...
                    X