overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 31
    OverclockZone Member OcScofield's Avatar
    Angthong/Suwannaphum-เป็นบางวัน

Default งานเข้า555ครับดูให้ทีครับ

ผมมี555week1003เพิ่งได้มา+V Evo จะเปิดหัว กด4ที่น่าจอไบบอสเครื่องรีสตาร์ท แล้วเครื่องไม่บูสเข้าวินโด้มันรีตาสเอง พอกดDeleteเข้าเมนูไอบอสมันบอกสเปคCpuขึ้นเป็นX4 B55 3.2แล้วแต่ปรับ4หัว3หัวแบบเดิมๆก็ไม่เข้าวินโด้ ถ้ากรณีนี้ต้องปรับไฟ+ลาก หรือทำยังไงให้มันเข้าวินโด้ได้บ้างครับ
    ตอนนี้เปิดได้แล้วครับ แต่ไม่เสถียร555+
    ใช้ Bios 2005 Auto ได้แค่3หัวครับ 4ไม่ติด
    Bios 0506 เปิด4ได้ที่ไฟ1.6.....+ประมาณนี้ แต่!ใช้งานไม่ได้ เปิดได้ไม่ถึง10นาทีจอฟ้าแล้วก็ดับไป เปิดไม่ติดรอสักพักถึงเปิดได้ ข้อมูลในBiosก็รีเซ็ทกลับเป็น x2 สงสัยCPUร้อน ซิงค์เดิมไม่ไหว

ตอนนี้ก็โมเล่นๆไปชิวๆครับ ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความเห็นและปรึกษานะครับ
    Last edited by OcScofield; 17 May 2010 at 13:06:31.

OverclockZone Member OcScofield's Avatar
    Angthong/Suwannaphum-เป็นบางวัน

ตอนนี้อ่านข้อมูลในหลายกระทู้ โหมดACCควรปรับเป็น All/Per Coreดีครับ แล้วมีไอบอสตัวไหนของV-Evo เจ๋งๆมาเปิดหัวได้ดีๆมั้งครับ

OverclockZone Member kyo199's Avatar

ท่านได้ocมันป่าวลองแค่เปิดหัวอย่างเดียวก่อนครับ ว่ามันเปิดได้มั้ย แล้วค่อย ocครับ โหมดACCควรปรับเป็น All โดนส่วนมากนะครับ ตั้มก็เคยเล่น B55 วีค นี้ครับ

Quote Originally Posted by kyo199 View Post
    ท่านได้ocมันป่าวลองแค่เปิดหัวอย่างเดียวก่อนครับ ว่ามันเปิดได้มั้ย แล้วค่อย ocครับ โหมดACCควรปรับเป็น All โดนส่วนมากนะครับ ตั้มก็เคยเล่น B55 วีค นี้ครับ
    ยังไม่ได้OCสักอย่างเลยครับไฟก็ไม่ได้เพิ่ม เดิมๆ3-4หัวปรับหมดแล้ว All ก็ด้วยไม่ขึ้นwinให้เลย ยังงี้แปลว่าเปิดไม่ได้รึป่าวครับ รอท่านอื่นฟันธง

OverclockZone Member golf0049's Avatar

ลองเพิ่มไฟดูครับ

Quote Originally Posted by golf0049 View Post
    ลองเพิ่มไฟดูครับ
    ครับท่าน

OverclockZone Member olecom's Avatar
    วิศวกรรมอิเล็กทรอนิกส์๋ เทคโนหนองใหญ่ ขอนแก่น

เพิ่มไฟ

ถ้าไม่ได้คงต้องทำใจ

OverclockZone Member tantalas's Avatar
    ท่าน้ำนนท์ รัตนาธิเบศร์ งามวงศ์วาน

ผมขอแสดงความเสียใจด้วยครับ

ถ้าเพิ่มไฟ เพิ่มที่ตัวไหนบ้างครับ
    CPU Over Voltage
    VDDNB Over Voltage
    CPU VDDA Voltage
    อันนี้เป็นคำสั่งเพิ่มไฟในบอร์ดครับ แล้วควรเพิ่มทีละเท่าไหร่ครับ
    ตอนนี้เป็น2หัวก็Bootwinไม่ได้ครับ

OverclockZone Member Benz_36's Avatar
    Chonburi, R.S.107

ลงวินโดวใหม่ดูครับ
    ผมเคยเป็นตอนได้บอร์ดกับ CPU มาใหม่
    เอา HDD ตัวเก่ามาต่อ แต่มันบูทเข้าไม่ได้ รีเองตลอด (Win7)
    เลยลงวินโดวใหม่ จบ

Quote Originally Posted by Benz_36 View Post
    ลงวินโดวใหม่ดูครับ
    ผมเคยเป็นตอนได้บอร์ดกับ CPU มาใหม่
    เอา HDD ตัวเก่ามาต่อ แต่มันบูทเข้าไม่ได้ รีเองตลอด (Win7)
    เลยลงวินโดวใหม่ จบ
    Ok ครับคิดไว้เหมือนกัน

คำถามสุดท้ายครับ

555 ถ้าสั่งเปิดหัวแล้ว ถ้าเปิดได้มันจะเข้าวินโด้ปกติเลยใช่ไหมครับ โดยที่ไม่ต้องปรับแต่งCPUอะไรเลย จะปรับแต่งก็ต่อเมื่อหาความเสถียรใช่ไหมครับ

OverclockZone Member
    บุรีรัมย์ ส่ง EMS นครชัยแอร์ NCT TDS

ของผมก็ชื้อ AMD555 + ASUS EVO เปิดได้แค่ 3 หัวเอง เปิดเป็น 4 แล้ว boot เครื่องไม่ขึ้น

OverclockZone Member volkswagen2007's Avatar

ไว้อาลัยงับ

ลงวินใหม่อยู่งับ เด๋วจะได้รู้ผลละ 555+ ยังไงก็เข้าใจครับ

OverclockZone Member fourtakig's Avatar

ถ้าไม่ได้ก็ทำใจ ถ้ายังอยากเล่น 4 หัว ก็ลง xp มันให้ผ่านง่ายกว่า นิดหน่อย... เผื่อจะ boot ได้

ปล. 7 เป็นอะไรที่ใส่ใจเรื่องไฟ เสถียรเอาการ boot ได้ก็คือเสถียรแล้วนิดๆ แล้ว test นิ ถ้า xp จะผ่านง่ายกว่า 7 ด้วยเช่นกัน สู้ๆลองดู อัดไฟ ไป ไม่งั้นก็ลดความเร็วลงมาซัก 3.0 ดู อาจได้

1003เปิด4ใช้ไฟเลี้ยงcpuประมาณเท่าไหร่ครับ

OverclockZone Member tantalas's Avatar
    ท่าน้ำนนท์ รัตนาธิเบศร์ งามวงศ์วาน

Quote Originally Posted by OcScofield View Post
    1003เปิด4ใช้ไฟเลี้ยงcpuประมาณเท่าไหร่ครับ
    ปกติเดิมๆ 1.2 เองมั่ง ผมลากไป x4@3.7 ปรับไว้ 1.35

ต้องนี้ใช้ไฟcpu1.375 NB auto คับbootเข้าวินโด้xpได้แค่หลอดโหลดแล้วก็ดับ พอเปิดใหม่จะเซ็ทไอบอสมันก็ดับ ส ลับอยู่กับหลอดวินโด้ ไม่ดับก็ที่ใดที่นึง แต่ในไอบอสขึ้นเป็นB55แล้ว ตอนนี้คิดจะเปลี่ยนไอบอส เนื่องจากคิดว่าcpuไม่เสถียร ไอบอส v evoผม ไอบอสv.2002
    ช่วยคิดทีครับเล่นไอบอสตัวไหนดี

ที่ผมคิดว่าเปลี่ยนไอบอสแล้วจะหายส่วนนึงมจากบทความนี้ครับ

ปัญหาจุกจิกหลังจากการเปิดคอร์หรือแคช

1. หลังจากการกดปุ่มพาวเวอร์ไปแล้วระบบไม่ค่อยยอมจะบูตขึ้นภาพมา
    - ปัญหามาจากตัวซีพียูที่ไม่ค่อยเสถียรในการเปิดคอร์หรือแคช แต่มีอีก
    ปัญหาที่ไม่ค่อยมีใครคิดนั้นก็คือ ต้องมีการปิดๆเปิดๆหลายรอบถึงจะขึ้น
    ภาพมาได้ซักที ก็ต้องลองเปลี่ยนๆไบออสดูครับ

2. ต้องมีการกดปุ่มพาวเวอร์หรือว่ารีเซ็ตหลังจากกดปุ่มเปิดเครื่องไปแล้ว
    - ไบออสไม่ค้นพบ Micro-Code ของซีพียูที่ไม่มีอยู่ในไบออสเนื่องจาก
    ว่าการเปิดคอร์นั้นจะทำให้ชื่อของซีพียูนั้นเปลี่ยนไป ทำให้ตัวเมนบอร์ดนั้น
    เกิดอาการลักษณะย้ำคิด ย้ำทำ ว่าจะบูตระบบให้ขึ้นภาพดีหรือเปล่าครับ

3. บางทีปิดเครื่องไปนานๆแล้วเวลาที่จะใช้ หลังจากเปิดเครื่องทำยังไงก็ไม่บูต
    - ปัญหานี้อาจจะเกิดขึ้นกับเมนบอร์ดบางรุ่นเท่านั้น ถ้าร้ายแรงมากก็มีถึงขั้นต้อง
    มานั่ง Clear Cmos กัน ถ้าเจอแบบนี้ลองอัพเดทไบออสดูครับ ส่วนมากหาย

เป็นของท่านtor_zaครับ

OverclockZone Member fourtakig's Avatar

ลอง Flash เปลี่ยนเอง ทุกตัวเลย ตัวไหนได้ก็เอาตัวนั้นละ อิอิ เพราะผมไม่ได้ใช่ evo ตังไม่มี...

ถ้าสุดท้ายไม่ได้ 4 หัวจริง ก็ลดเป็น 3 ดู หวังน้อยลงอีกนิด น่าจะได นะ เปลี่ยนไป มา 0 1 2 หรือ 0 1 3 หรือ 0 2 3 1 2 3 แบบนี้ นะคับ ลอลงดู ได้ 3 หัวก็ยังดี อัพไฟ nb อีกซัก 1-2 ขั้นนะคับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks