Announcement

Collapse
No announcement yet.

ความคิดเห็นเล็กน้อยเกี่ยวกับบอร์ดนี้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ความคิดเห็นเล็กน้อยเกี่ยวกับบอร์ดนี้

ข้อความที่เขียนมาในกระทู้นี้ ไม่มีอะไรมากครับ พอดีมันเกิดความกระเ_ยนกระหือรือใคร่อยากจะพิมพ์ขึ้นมา เลยขอบรรยายความรู้สึกที่มีต่อบอร์ด Sound System นี้เสียหน่อยครับ

ก่อนหน้านี้ ผมเองก็เคยเข้ามาในเวป Overclockzone บ้าง จะเรียกว่าเป็นความบังเอิญมากกว่า เพราะส่วนใหญ่เวลาเกิดปัญหาคอมพิวเตอร์ ไม่ว่าจะในแง่ของ Hardware หรือ Software เวลาค้นหาใน Google หลายครั้งจะพบวิธีแก้ปัญหาในเวปนี้ และเช่นกัน ในช่วงที่ผมได้เปลี่ยนคอมพิวเตอร์เครื่องใหม่ ซึ่งอุปกรณ์ที่ยังขาดอยู่ที่คือลำโพง ด้วยความที่เป็นคนชอบฟังเพลงแต่ไม่มีประสบการณ์ทางด้านนี้เลย จึงได้ทำการมาค้นคว้าหาข้อมุลจากเวปนี้พร้อมกับสมัครเป็นสมาชิกเพื่อเข้ามาขอคำแนะนำจากหลายๆท่านที่มีความรู้ความชำนาญเกี่ยวกับเครื่องเสียง แม้จะบอกว่าเรื่องเสียงเป็นเรื่องที่เราต้องไปฟังเองจึงจะดีและถูกใจเราที่สุด แต่การได้รับข้อมูลจากหลายๆความคิดเห็น ก็ถือว่าเป็นสิ่งที่มีประโยชน์อย่างมาก เพราะช่วยให้สามารถจำกัดวงในการเลือกซื้อได้เป็นอย่างดี ดีกว่าเดินหาเองแบบไร้จุดหมายและอาจโดนร้านค้าบางแห่งใช้ความไรู้ของเราเป็นเครื่องมือในการฉ้อโกงอีกด้วย

หลังจากได้รวบรวมข้อมูลจากบอร์ดนี้และทำการซื้อลำโพงมา เวลาที่ใช้ในการฟังเพลงจึงได้ขยายขอบเขตในขีวิตประจำวันของผมอย่างทันทีทันใด ซึ่งเมื่อ แม้จะเป้นคนชอบฟังเพลง แต่ก็มิได้ฟังบ่อยขนาดทุกวันนัก แต่เมื่อได้ลำโพงตัวใหม่ที่ผ่านการคัดกรองข้อมูลดีๆจากคนในบอร์ดแล้ว มันทำให้ปัจจุบันนี้ ผมเปิดฟังเพลงทุกวันเลยเพราะติดใจในเสียงเพลงที่ดีขึ้นกว่าก่อนเป็นอย่างมาก และเริ่มเก็บ CD เพลงอย่างก้าวกระโดดมากขึ้น ถ้าเป็นคนที่ชอบฟังเพลงเหมือนกันจะรู้ว่าเพียงแค่เรานั่งอยู่บ้านสบายๆ เปิดเพลงที่เราชอบฟังในบรรยากาศที่เหมาะสม เราก็สามารถอยู่ในสถานที่แห่งนั้น ดื่มด่ำกับความสุขที่สัมผัสได้ทั้งวันโดยไม่อยากออกไปไหนเลย สิ่งดีๆที่กล่าวมานี้ประสบกับตัวผมเร็วกว่าที่คาดไว้เนื่องจากได้คำแนะนำจากบอร์ดนี้มาเป็นตัว Red Shift จุด Theshold นั้นให้เกิดในช่วงเวลาที่เร็วขึ้น (ขออภัยนิดหน่อยคัรบ ออกวิชาการไปนิด ^ ^)

ในความรู้สึกของผม คนในบอร์ดนี้หลายคนมีน้ำใจ คอยแนะนำกลุ่มที่เรียกว่า มือใหม่ ให้รับรู้ข้อมูลในหลายๆด้านก่อนที่จะไปเลือกซื้อหรือมีการถกกันในสิ่งที่เป็นความรู้ใหม่ๆ อุปกรณ์ใหม่ๆ ทำให้น่าสนใจแก่ผู้ที่เข้ามาอ่านเพื่อร่วมแสดงความคิดเห็นหรือจดจำเป็นความรู้เพิ่มเติม เท่าที่สังเกตมาบ้าง ผมว่าคนไทยเวลาให้ข้อมูลก็ให้กันแน่นพอสมควรเลยครับบางทีไปเข้าเวปของฝรั่งยังไม่ได้เท่าเวปไทยเลย เรียกได้ว่า มีการติดตาม คอยเอาใจใส่กันจนกว่าผู้ที่ได้รับคำแนะนำจะมีความมั่นใจพอที่จะควักเงินออไปซื้อของที่ตนต้องการครับ

แม้ช่วงนี้ กลุ่มคนรุ่นเก่าๆที่เล่นในบอร์ดหลายคน (หมายถึงคนที่สมัครในบอร์ดเป็นเวลานาน) จะไม่ค่อยได้ออกมาแสดงความคิดเห็นมากนัก (อาจจะช่วงหลังๆนี้ไม่ค่อยได้เล่นกัน) แต่สังเกตว่า ก็จะมีกลุ่มคนรุ่นใหม่ซึ่งเคยเป็น มือใหม่มาก่อน อาศัยประสบการณ์ที่คนรุ่นเก่าได้ถ่ายทอดให้ฟัง ทำให้ตนเองมีความรู้มากขึ้น และกลายมาเป็นกำลังหลักในการถ่ายทอดข้อมูลเหล่านี้ ช่วยเสริมกำลังก่ผู้มีความรู้ความสามารถในด้านนี้ให้มากยิ่งขึ้น แก่กลุ่มคนมือใหม่รุ่นต่อไปต่อที่เข้ามาหาข้อมูลเกี่ยวกับเครื่องเสียง ซึ่งในจุดนี้ ผมดีใจมาก มันสะท้อนถึงความมีน้ำใจกัน ซึ่งเป็นพื้นเพของคนไทย ทำให้เกิดความสุขทั้งผู้ให้ และผู้รับ และต่อจากนี้ไป ก็คงจะมีการกระทำที่กล่าวมาเป็นเช่นนี้อยู่เรื่อยๆ จึงไม่ต้องกังวลว่าจะขาดผู้ที่มีความรู้ในด้านนี้สักเท่าไหร่และเป็นช่องทางที่ดีสำหรับมือใหม่ในอนาคตที่อยากจะขอคำแนะนำเกี่ยวกับเรื่องเสียงด้วย

สุดท้ายนี้ขอขอบคุณคนในบอร์ดที่ให้ความรุ้แก่ตัวผม ทำให้ผมพบสิ่งที่ต้องการและเสพมันอย่างเต็มที่กว่าแต่ก่อน อยากให้ทุกคนคอยรักษาการปฏิบัติแก่กันและกันที่ดีแบบนี้ไว้ เพื่อให้บอร์ดแห่งนี้สามารถอยุ่ได้อีกยาวนาน
    ในฐานะที่เป็นแหล่งข้อมูลชั้นดีในแง่ของเครื่องเสียงต่อไป...
    Last edited by newbie66; 16 May 2010, 09:38:33.

กระทู้ดีมีสาระ..ต้องดัน

Comment

ท่าน newbie66 ก็แสดงควสามเห็นไว้เหมือนกัน ผมเคยอา่นอยู่ อิอิ

Comment

เด็กใหม่เหมือนกันแฮะๆ กำลังศึกษา exp

Comment

ครับผมก็เล่นคอมมาก่อน พอมาเล่นเสียงดีมากเลยครับ เงินไปไวกว่าเก่าอีก อิอิอิ
          ที่นี่เหมาะสำหรับการเริ่มต้นดีครับ บอร์ดเครื่องเสียงอาจจะ hardcore ไป

Comment

ผมชื่นชมคนที่พยายามศึกษาหาความรู้ด้วยตนเอง ไม่ใช่มาถึงไม่รู้อะไรก็ตั้งกระทู้เลย

ถ้าพยายามแล้วยังไม่ทราบจริงๆ รับรองว่าถ้าตั้งกระทู้มาต้องมีคนมาช่วยตอบอย่างแน่นอน

ผมก็ประทับใจชาวสมาชิกเว็บ OCZ ตรงนี้แหละคับ

Comment

Originally posted by naraklive View Post
              ครับผมก็เล่นคอมมาก่อน พอมาเล่นเสียงดีมากเลยครับ เงินไปไวกว่าเก่าอีก อิอิอิ
              ที่นี่เหมาะสำหรับการเริ่มต้นดีครับ บอร์ดเครื่องเสียงอาจจะ hardcore ไป
              +1 สูบเงินยิ่งกว่าตอนผมเล่นการ์ดจออีก

Comment

ตอนนี้หมดเงินกับลำโพง+ซาวน์การ์ด
                มากกว่าคอมชุดที่ผมใช้อีก

Comment

Originally posted by tiger X-fi View Post
                  ตอนนี้หมดเงินกับลำโพง+ซาวน์การ์ด
                  มากกว่าคอมชุดที่ผมใช้อีก
                  เป็นเหมือนกัน ตอนนี้กินแต่มาม่ามาครบเดือนแล้วเนี้ย

Comment

Originally posted by naraklive View Post
                    เหมือนกันเรยครับ

Comment

ต้องแต่มาอ่าน ocz ก็เกิดความคลั่งหลงไหลใน PC และแล้วเงินก็หายวับๆไปเรื่อยๆ อิอิ...กำ

Comment

หูพาจน อิอิ

Comment

Originally posted by rockwell View Post
                          ต้องแต่มาอ่าน ocz ก็เกิดความคลั่งหลงไหลใน PC และแล้วเงินก็หายวับๆไปเรื่อยๆ อิอิ...กำ
                          อันนี้เห็นด้วยเลยเล่นบอร์ดนี้แล้วเงินไหลออก = =" เพราะของล่อตาล่อใจเยอะ จากเมื่อก่อนเคสบ้านก็ว่าสวยแล้วน่ะ เดียวนี้หมดไปกับค่าเคสอย่างเดียวก็หลายแล้ว

Comment

คนเล่นเครื่องเสียง มารู้ราคาคอมของพวกเราก็หนาวเหมือนกันครับ

Comment

เวปนี้ ทำให้เงินเข้าได้เหมือนกัน แฮะๆ ปล่อยการ์ดจอ แบ่งกันใช้ อิอิ

Comment

Working...
                              X