overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12
    OverclockZone Member Joelshi's Avatar

Default มีปัญหาภาพมีรอยแตกเป็นจุดเล็กๆครับ ลายละเอียดเยอะหน่อยนะครับ

http://forums.overclockzone.com/foru...1&d=1273984468

ภาพนี้ผมแคปซ้ำแล้วซ้ำอีกจนมันติดจุดเล็กๆมา

คือ อาการนี้ผมเป็นมานานแล้วอะครับ ประมาณปีที่แล้ว
    แต่มันเป็นๆหายๆ ซึ่งมันไม่เกิดอาการนี้มาประมาณครึ่งปีแล้ว เท่าที่จำได้

ถ้าจำไม่ผิดเริ่มเป็นครั้งแรกตอนเล่นเกม crysis หลังจากนั้นก็เป็นกับ fear 2 , avp และอิีกหลายๆเกม
    ที่ผมจำไม่่ได้มันค่อนข้างนานแล้ว

ส่วน bioshock 2 นี้เล่นได้สิบนาทีก็จะเกิดอาการสุดท้ายเกมไม่ก็คอมจะค้าง
    แต่ก็อย่างที่บอก มันเป็นๆ หายๆ บางทีก็หายไปนานเลย
    ผมเล่น Asscreed 2 จนเกือบจะจบแล้วก้ยังไม่เจอปัญหา

แต่เมื่อสามวันก่อนมันก็กลับมาเป็นอีก

อาการตอนมันเริ่มเป็นคือจะเริ่มมีจุดๆ หลายๆจุดโผล่มาแว๊บๆ แล้วก็เป็นๆหายๆ
    พอสักพักก็จะเริ่มหนักขึ้น บางที object ในเกมก็ดำ ลากเป็นแนวยาว มั่วแบบบอกไม่ถูก สักพักเกมก็จะ crash ต่างๆกันไป
    - bfbc2 จอจะขาวแว๊บ แต่ยิง มีเสียงอะไรเหมือนเดิม
    - portal ภาพแตกทั่วจอ แล้วก็ค้าง
    - fear 2 พอเริ่มมีจุดแตกๆเยอะๆ ผมจะกด alt tab พอกลับมามันก็จะหายไป บางครั้งหายไปนานมาก ถึงจะกลับมาเป็นอีก
    - crysis คอมค้าง
    - bioshock 2 เกมค้าง
    เกมที่พึ่งเจอปัญหามาสดๆคือตอนเล่น portal กับ battle field badcom2
    ทั้งๆที่ bad com2 ผมเล่นมาเดือนนึงได้แล้ว แต่ยังไม่เคยมีปัญหา
    แต่พอมีปัญหากลับมาทีก็เป็นหมดทุกเกมเลย

แม้กระทั่งผมปิดคอมพักไปสามสี่ชั่วโมง เปิดกลับมาเล่น fm 2010 กับเพื่อน
    ภาพนักบอลที่เตะอยู่ในสนามยังมี จุดๆเม็ดๆขึ้นบ้าง

ตอนนี้ที่นั่งพิมอยู่ก็มีจุดเล็กๆขึ้นอยู่รอบๆ จอ

และก็อีกอย่างครับ ตอนที่ผมเป็นเมื่อประมาณครึ่งปีที่แล้ว พอมันเป็นหนักๆเข้า
    เกมเด้งออกมาหน้าจอ มุมขวาล่างขึ้นว่า " ไม่สามารถหาไดรฟเวอร์การ์ดจอได้ "
    อะไรประมาณนี้ แต่ผมอัพเดทไดรฟเวอร์การ์ดจอบ่อยมาก

เสปคประมานนี้ครับ
    e5200
    เมนบอร์ดเป็น p5 แต่จำไม่ค่อยได้ รู้สึกจะ p5kpl 1600 ประมานนี้
    ram 3 gb
    vga asus9600gt
    ซัพพลาย ocz600watt
    win 7

ผมคิดว่าน่าจะเป็นที่การ์ดจอ แต่ก็ไม่รู้เหมือนกันเพราะไม่เก่งเรื่องคอมครับ

ขอบคุณครับ

ปล. ยังไม่มั่นใจเลยว่ารูปที่แนบมามีรอย จุดๆ ขึ้นไหม เพราะผมแยกไม่ออกว่ารอยจุดๆที่ขึ้นมันเป็นของรูป หรือ จอผมกันแน่

อ๋อ อีกอย่างนะครับ

คือคอมผมจะมีปัญหาคือ บางที cpu มันจะเปิดไม่ติด
    คือเปิดแล้วมีไฟเขียวขึ้น แต่จอก็ยังดำอยู่ ต้องปิดเปิดใหม่ ให้มันมีเสียง " ติ้ด " ถึงจะติด
    เป็นค่อนข้างบ่อย

แล้วก็ hdd ของผมเคยพังไปรอบนึงแล้วครับ

คอมตัวนี้ใช้มาปีครึ่งครับ
    รูป รูป
    Last edited by Joelshi; 16 May 2010 at 11:52:53.

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

การ์ดจอครับ

User มีปัญหา ห้ามโอน sc's Avatar

...ร้อนคับ หรือไปocมัน เล่นสะพักก็จะเป็น
    ...การ์ดจอเริ่มไปส่งเครม

OverclockZone Member Joelshi's Avatar

ส่งเคลมนี้มันนานไหมอ่ะครับ

hdd ผมตอนเคลมไปนี้ สามสัปดาห์ได้

ที่ไม่ยอมเอา vga ไปเคลมสักทีก็เพราะว่า
    - เห็นมีแต่คนบอกว่าไปเคลมแล้วเจอหนักกว่าเก่า
    - ผมเล่นเกมเยอะมาก ถ้าการ์ดจอหายไปเดือนนึงนี้คงลงแดง
    - มันเป็นๆหายๆก็เลยทนใช้มา แต่ตอนนี้เป็นติดต่อกันสามวันแล้ว

ไม่เคย oc ครับผม

เป็นไปได้ไหมที่ผมจะไปส่งเคลมแล้วอยากได้ตัวใหม่อ่ะ .. - -"

-------

เหมือนเล่นเกมแนว art สุดๆยังไงไม่รู้
    รูป รูป
    Last edited by Joelshi; 16 May 2010 at 13:32:14.

OverclockZone Member dekhip007's Avatar

กราดจอชัดๆๆๆๆ

OverclockZone Member mookDANG2008's Avatar

การ์ดจองานเข้า เคลมโลด

OverclockZone Member sonkub's Avatar

ผมก็เคยเป็นแบบนี้แหละครับ
    พอเอาไปเคลม เค้าก้จะเทสให้ดูเด๋วนั้นเลย
    เปิดแบบสุดโหดวนกันหลาย loop สุดท้ายไม่เจอครับ
    เพราะว่ามันยังร้อนไม่พอนะผมว่า
    เพราะที่ผมเป็นคือ เปิดเกม online เอาไว้ ทิ้งไว้ทั้งคืน ย่อจอไว้ เปิด bit ไปด้วย แล้วพอจะมาเล่นก็จะเป็น

ถ้าเอา vga ไปเคลมเขาจะเทสก่อนด้วยหรอครับ

งี้ผมก็แย่สิ อาการมันเป็นแบบผีเข้าผีออก มันอยากมามันก็มา

หลังจากที่ผมโพสกระทู้นี้ไป ผ่านไปสองสามชม ตอนนี้อาการหายไปล่ะ - -"

OverclockZone Member Marionet's Avatar

จี้ให้เค้าเช็คก็ได้ครับ สินค้ามีปัญหาเค้าน่าจะเข้าใจนะใครอยากจะมาเคลม เสียทั้งเวลา เสียทั้งเงินทอง

เคลมแล้วความนานแล้วแต่ประกันครับ แล้วแต่ดวงด้วย Com7 กับ ARC ไวสุด ถ้ามีของ15-30นาทีเสร็จ D-com ผมรอเกือบๆ 35วัน

OverclockZone Member darkdonut's Avatar

บอกเค้าด้วยว่าเดี๋ยวเป็นเดี๋ยวหาย ลองเครมอัพเกรดดู ถ้าราคาไม่***งมากก็จัดเลย ได้ของใหม่ด้วยนะท่าน

บอกเขาว่าเคลมอัพเกรดเลยหรอครับ

น่าสนใจแฮะ แล้วเราเลือกรุ่นได้ไหมอ่ะครับ ได้ของทันทีไหม

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

Quote Originally Posted by Joelshi View Post
    บอกเขาว่าเคลมอัพเกรดเลยหรอครับ

น่าสนใจแฮะ แล้วเราเลือกรุ่นได้ไหมอ่ะครับ ได้ของทันทีไหม
    ถ้ามีของเดิม(วนซ่อม) เราก็ได้รุ่นเดิม
    ถ้าไม่มี อาจจะต้องเพิ่มตังอัพเกรด หรือรอของ อาจจะ 1 อาทิตย์ หรือมากกว่า

แต่ระวังอย่างนึง คือ ได้เปลี่ยน แต่ดาวน์เกรด หรือเพิ่มตัง แต่อัพเกรดจริงๆ แต่แพงไป
    คนที่โดนแบบนี้ เคยตั้งกระทู้ไว้แต่นานแล้ว แต่ส่วนใหญ่ ไม่มีปัญหาไรหรอก

Bookmarks

Bookmarks