overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11
    OverclockZone Member iamwinterfall's Avatar

Default ข้องใจกับอัตราการส่งข้อมูล Wireless ครับ

เห็นทฤษฏีเค้าบอกว่า

เครือข่ายไร้สายสามารถส่งข้อมูลได้ด้วยความเร็วในช่วง 1-54 Mbps
    ส่วนเครือข่ายแบบมีสายจะสามารถส่งข้อมูลได้ด้วยความเร็ว 100 Mbps ไปจนถึงระดับ Gbps

แล้ว Router Wireless G บอกว่ามีความเร็ว 54 Mbps
    ส่วน Router Wireless N บอกว่ามีความเร็ว 300 Mbps

เมื่อเทียบกับข้างบนแล้วมันขัดกันน่ะครับ แถมเวลาโอนไฟล์จากเครื่องต่อเครื่องผ่าน Wireless N มันวิ่งแค่ 2MBps เอง

ใครก็ได้อธิบายทีครับว่ามันเป็นยังไงกันแน่

ยิ่งพูดยิ่งงงตัวเอง Bit กับ Byte เนี่ย - -"

OverclockZone Member jameslink1's Avatar
    Chiang Mai,ตลาดแม่มาลัย อ.แม่แตง

หน่วยข้อมูลคอมพิวเตอร์ ที่เล็กที่สุด เรียกว่า บิต (bit)
    ซึ่งเมื่อข้อมูลรวมกันถึงขนาด 8 บิต เราจะเรียกว่า 1 ไบต์ (Byte)
    เมื่อข้อมูลรวมกันถึงขนาด 1024 ไบต์ เราจะเรียกว่า 1 กิโลไบต์ (KiloByte-KB)
    เมื่อข้อมูลรวมกันถึงขนาด 1024 กิโลไบต์ เราจะเรียกว่า 1 กิกะไบต์ (GigaByte-GB)
    เมื่อข้อมูลรวมกันถึงขนาด 1024 กิกะไบต์ เราจะเรียกว่า 1 เทราไบต์ (TeraByte-TB)
    และข้อมูลล่าสุดนี้ น้อยคนนักที่จะทราบ คือ เมื่อข้อมูลรวมกันมากถึงขนาด 1024 เทราไบต์ เราจะเรียกว่า 1 เอกซ์ตร้าไบต์ (ExtraByte-EB)

OverclockZone Member peeorgnt's Avatar

แล้วเครื่องคุณ มันรองรับ wireless N ไหมครับ ถ้าไม่ มันก็ได้แค่นั้นแหละครับ ...

OverclockZone Member i704P's Avatar
    ม.ศรีปทุม//ปากเกร็ด นนทบุรี

1. ที่ว่าได้ 2MB/s เนี่ย เราเตอร์ปรับการส่งเป็น N รึยังครับ แล้วก็ ปรับช่องสัญญญาณไม่ให้ทับซ้อนกะชาวบ้านด้วยนะครับ

ยกตัวอย่างง่ายๆ สมมุติผมเอาตัวส่งวิทยุแบบเสียบที่จุดบุหรี่มา เสียบกะรถผมเพืิ่อเล่นเพลง แต่ผมจูนคลื่นตรงตัวส่งเป็นของ จส100 ผลที่ได้คือเมื่อฟังแล้วมันก็จะแทรก กรอกแกรกๆฟังไม่รู้เรื่องครับ

เหมือนกับตัวนี้แหละ ถ้าไปเลือก Channel ชนกะของชาวบ้าน ทั้งของคุณเองและของคนอื่นก็จะช้าไปด้วย เพราะจะมีข้อมูลสูญหายกลางอากาศเยอะ เลยต้องส่งใหม่บ่อยๆครับ(เดิมๆก็เยอะอยู่แล้ว)

2. ปรับ Security ไม่ให้เป็น WEP ครับ ไม่งั้นมันจะทำให้ความเร็วตกลงไปที่ 54Mbps เหมือนเดิม

3. สนับสนุน 300Mbps. ต้นทาง ปลายทาง ต้องสนับสนุน N 300Mbps ด้วยนะครับ เพราะมันจะอิงตามความเร็วต่ำสุดครับ (ตัวรับ 300 ตัวส่ง 150=150 หรือ ตัวส่ง 150 ตัวรับ 300 ก็ได้ 150)

tomodify's Avatar

ระยะห่ างและสิ่งกีดขวางคือปัจจัย
    ของผมได้ 5.5 มิใช่ 54

OverclockZone Member iamwinterfall's Avatar

ถ้าตัวส่งผมเป็น N แล้วตัวรับเป็น G มาตรฐานมัน 54kbps

ก็น่าจะ 54/8=6.75 KBps สิครับ แต่ทำไมมันได้แค่ 2 KBps ล่ะครับ

OverclockZone Member moteabc's Avatar
    แยกศรีเทพา สมุทรปราการ

54Mbps ครับ คือความเร็วเต็มที่ของมัน สัญญาณกี่ขีดครับ ถ้าไม่เต็ม(น้อยกว่า 54Mbs)และอยู่ไกลจากตัวส่งสัญญาณ ก็ไม่แปลกที่จะได้ความเร็วเท่านี้ครับ

ระยะห่.าง 1.5 เมตรครับ - -"

ลืมพิมไปสัญญาณเต็มเลยครับ

tomodify's Avatar

เข้ามาดูอีกรอบ
    สงสัยได้หลายกรณีครับ
    1.สัญญาณรบกวน ตามเรปที่ 4 ลองเปลี่ยน channel AP เป็น 1,6 หรือ 11 ดู
    2.ตัวรับสัญญาณไวเลส ลองเทสกะ AP ตัวอื่น อาการเหมือนกันหรือป่าว
    3.AP Router จำกัดความเร็วไว้หรือไม่
    4.สัญญาณ internet อันนี้จะตัดออกไปเมื่อท่านลองเทสผ่านสายแลนแล้วปกติ จะแคบลงมาเหลือแค่สัญญาณ wireless

อีกหลายสาเหตุ ข้อมูลเยอะๆและภาพประกอบ จะทำให้เห็นรายละเอียดเยอะขึ้น

เอามาให้ดู true wifi วิ่ง 100 Kbps Up!!!!!!
    รายละเอียด
    4 ขีด 54 Mbps wireless lan pci SMC WPCI-G2 เพิ่มเสายากิ 18 dBi
    รับได้ 24% ความแรง 67 dBm forwordport 8080 Yes ด้วย

OverclockZone Member

โอน file ผ่าน wireless วิ่ง 2MB/s +- นิดหน่อยถูกต้อง ตามมาตรฐาน G แล้วครับ

ตามมาตรฐาน G การ connect ได้ 54 Mbps แต่ throughput จริงๆ แล้วจะอยู่ ราวๆ 22 - 24 Mbps

ซึ่งก็ คือ 24 / 8 ประมาณ ไม่เกิน 3 ซึ่งรวม header บลาๆๆๆ

สรุป ยังไงการโอน file ผ่าน ระบบ wireless G ได้ไม่เกิน 3MB/s แน่นอน และมันจะแกว่งๆ ด้วย

อ่อ ปล. ถ้าตั้งไว้ channel อื่นที่ไม่ใช่ 6 จะ ได้น้อยกว่านะครับ เพราะ ch 6 bandwidth มันกว้างสุดล่ะ

ยินดีช่วยเหลือ อุ้ม 085 110 1118 รับวางระบบ/lan/wireless/กล้องวงจรปิด/keycard

แสดงว่า 2 กว่าๆ ก็ปกติแล้วใช่มั้ยครับ อย่างนี้เอง(พิมเยอะๆ ผมชักงงละว่าจะพิม Kb, KB หรือ Mb, MB ดี)

หลังๆนี้มีปัญหาอีกอย่างครับ ผมโอนไฟล์ไปยังอีกเครื่อง พอผมปิด wireless มาต่อสายแลนผ่าน Router ซึ่งปกติจะวิ่ง 8-10 MBps มันดันไปวิ่งเท่ากับ wireless เลยครับคือ 2 MBps กว่าๆ

แล้วพอผมจั๊มตรงเครื่องต่อเครื่อง มันวิ่งแค่ 4 MBps เองครับ งงมาก หรือว่า HDD มันเต็มเลยอ่านเขียนข้อมูลได้ช้า(ปกติไม่เป็นงี้นะ)

Bookmarks

Bookmarks