Announcement

Collapse
No announcement yet.

ด่วน !! เสียสายจอแล้วภาพไม่ขึ้น

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ด่วน !! เสียสายจอแล้วภาพไม่ขึ้น

ทั้ง ลองเปลี่ยนการ์ดจอแล้ว ขัดแรมแล้ว ขยับการ์ดก็แล้ว แต่มันก็ไม่ขึ้นอ่ะครับรบกวนด้วยน่ะครับ มีความจำเป็นต้องเอางานจากเครื่องด้วยอ่ะครับ รบกวนแนะนำด้วยน่ะครับ

จอเสียหรือสายเสียบจอไม่แน่นหรือป่าวว?

Comment

แน่นครับเพราะตอนนี้ใช้ 2 เครื่องพอกดสลับมันก็ขึ้นของอีกเครื่องครับ แต่เครื่องที่มีปัญหาดันไม่ขึ้นครับ

Comment

เป็นไปได้ไหมที่ถ่าน CMOS มันหมด(เกี่ยวรึเปล่าครับ)

Comment

เครื่องติดปกตินะครับ มีเสียงตอนเปิดเครื่องหรือเปล่า

Comment

ไม่มีครับ

Comment

ถอดอุปกรณ์ออกให้หมดครับ Sata ด้วยนะครับ

เหลือไว้แต่ แรม cpu ถ้ามีออนบอร์ด ถอดการ์ดจอด้วยนะครับ

ลองดู ภาพขึ้นหรือเปล่า

ถ้าขึ้นก็ปิดเครื่อง แล้วไล่ใส่ทีละอย่าง การ์ดจอ ฮาร์ดดิส CD-Rom

ปล ปิดเครื่องก่อนใส่ด้วยนะครับ ย้ำ*

Comment

ไม่ขึ้นอ่ะครับ + ไม่มีเสียงตี๊ดด้วยอ่ะครับ

Comment

ไฟที่บอร์ดติดหรือเปล่าครับ

คิดว่า เมนบอร์ดท่านน่าจะเสียครับ

รอผู้รู้ท่านต่อไปมาตอบ...

Comment

ลองไล่ดูว่ามีเสียงหรือเปล่า
                    ถอด vga , ram และสายแพร์ที่ต่อพ่วงอุปกรณ์ ให้หมด พัดลมต่อพ่วงด้วยที่ไม่ใช่ sink cpu และเปิดเครื่องว่ามีเสียงหรือเปล่า ถ้าไม่มีลองใส่ ram หรือ vga ไล่ดูทีละว่ามีเสียงหรือเปล่า ตรวจดูว่า ลำโพงเคสใช้ได้ปกติดีบางเคสไม่มีลำโพงให้ก็มี

ถอด hdd ไปจั้มเครื่องอื่นเอาข้อมูลสำคัญออกมา

Comment

ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำน่ะครับ

ตอนนี้พบสาเหตุแล้ว สาเหตุ คือ แรม เสียไป 1 ตัวครับ ลองถอดสลับแรมดู ถึงรู้

เกือบคิดว่าเป็นเพราะเมนบอร์ดแล้ว เห้อ

ยังไงก็ขอขอบคุณทุกท่านน่ะครับที่ให้คำแนะนำมา ขอบคุณครับ

Comment

แรมเองหรอเนี้ย อิอิ

Comment

ตอนนี้เกิดปัญหาใหม่อีกแล้วครับ คือมันค้างตรงหน้ายี่ห้อเมนบอร์ดอ่ะครับ -*-

Comment

อาการเหมือนเครื่องผมเลย แต่ของผมไม่น่าใช่ Ram เพราะว่าเอา Ram ไปใส่เครื่องอื่นแล้ว สามารถใช้งานได้ปกติ ถ้าเป็นแบบนี้ คงเป็นที่เมนบอร์ดแน่ ๆ เลยใช่ไหมครับเนี่ย ท่านผู้รู้ทั้งหลาย รบกวนด้วยน่ะครับผม

Comment

Working...
                            X