overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18
    OverclockZone Member

Default อายุขัยของ MACBOOK มันอยู่นานคงทนรึปล่าว

อยากทราบอายุขัยของ MACBOOK โดยทั่วไปอะค่ะ

พอดีกะจะซื้อ MACBOOK WHITE UNI
    โดยส่วนตัวเป็นคนใช้ของแบบถนอมอยู่แล้ว

ถ้าแบตเสื่อมแล้วเปลี่ยนลูกใหม่ แบตจะอย่ได้นานเหมือนเดิมมั๊ยคะ

แล้วควรซื้อมือ1ราคานักศึกษา หรือมือ2ที่ประกันยังเหลือไม่ต่ำกว่า9เดือน ประหยัดอีก4พันดีคะ

มือ1ดีกว่านะครับ ถ้าจะซื้อ
    ส่วนอายุขัยรอท่านอื่นๆมาตอบนะครับ

OverclockZone Member vani11ass's Avatar

มือ 1 Body Aluminium ถ้าใช้แบบรักษาดีๆ อย่างต่ำก็ 2 ปีครับ แต่ภายใน2ปีอาจจะมีปัญหาก็คือ 1.TouchPad เสีย 2.แบทเสื่อม 2อันนี้จะเจอบ่อยที่สุดครับ แต่ถ้ารักษาดีๆใช้แบบถนอมๆ 5up ปีก็ยังอยู่ได้ พวก MB/HDD/RAM พวกนี้มันทนอยู่แล้ว // ถ้าเป็น Macbook ธรรมดา Body Plastic ใช้ไปนานๆหลายๆปี บอดี้อาจจะเหลือง+แตกร้าว เพราะเกิดจากความร้อนได้ครับ และดูแลรักษายากและความทนทานน้อยกว่า MacBookPro Alu // ถ้าแบทเสื่อมเปลี่ยนลูกใหม่ก็จะอยู่ได้นานเหมือนซื้อเครื่องมาใหม่ๆอะครับ // ซื้อมือ1ดีกว่าครับ แนะนำให้เอา MBP ไปเลยใช้ได้นานๆ

OverclockZone Member neko3c's Avatar

สนับสนุน macbook pro ด้วยคน และแนะนำให้ซื้อมือ 1 ด้วย ถ้าไม่มีปัญหาเรื่องงบประมาณ เพราะอะไร

- macbook มันอายุยืนมากครับ เครื่องที่ผมเล่นอยู่นี่อายุ > 4 ปีแล้วครับ การใช้งานทุกส่วนยังสมบูรณ์ดีอยู่ ยกเว้น battery ที่ต้องเปลี่ยนมาใหม่ แต่ก็ลากมาได้เกินสามปี
    ผมก็เคยใช้งาน notebook มาหลายยี่ห้อ ก็มี macbook นี่แหละที่ยอมรับในความทนทานจริงๆ ถ้าคุณได้เครื่องดีๆ ตั้งแต่แรก แล้วใช้งานถนอมหน่อย ไม่ลากมันไปตากแดด ไม่ใช้เป็นที่รองแก้ว หรือไม่ใช้ระบายอารมณ์โดยการเขวี้ยงลงพื้น ผมว่าอยู่ได้หลายปีจนเปลี่ยนรุ่นหนีเลยล่ะครับ อิอิ

- macbook pro บอดี้เป็น alu ดังนั้นตัดปัญหาเรื่องเครื่องร้าวไปได้เลย ส่วน macbook white ตัวนี้ร้าวหลายจุดเหมือนกันครับ

- macbook pro อายุการใช้งานของแบตนานกว่า macbook (10+ ชม. แต่เห็นคนที่ใช้จริงบอกว่าอยู่ได้ >6ชม.) ทำให้ไม่ต้องกังวลเรื่องหาจุดต่อสายไฟเวลาขนไปใช้นอกสถานที่ macbook ตัวที่ผมใช้อยู่แบตอยู่ได้แค่ 2.5-3ชม. คงเพราะเป็นรุ่นเก่าจึงไม่มีระบบประหยัดพลังงานแบบรุ่นใหม่ๆ และรุ่นใหม่ๆ ยังถูกออกแบบให้กินพลังงานน้อยลงๆ อีกด้วย

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ
    แล้ว MACBOOKธรรมดา BODYอยู่ได้กี่ปีคะ

MBP ก้อยากได้แต่งบไม่พอ
    Last edited by creamsoda; 16 May 2010 at 20:31:47.

OverclockZone Member sleipnir's Avatar
    OCZ CopyRight Club

ผมเเนะนำราคา Mac Pro ครับ ซื้อผ่าน Onlie Store เอา ราคาจะถูกลง 4000 บาท

ราคาเเมคโปร ต่างกับเเมคบุคธรรมดาเเค่ 4000 เองครับ (เมื่อก่อนต่างกัน 9000)

OverclockZone Member detonator's Avatar

ผมแนะนำ MBP เหมือนกันตัว body ทนกว่าไม่มีแตก แต่ทำตกมันก็บุบได้เหมือนกันนะ เพื่อนผมเคยทำตกขอบจอบุบแต่จอไม่แตกมันมียางกั้นอยู่ระหว่างจอกับ body
    Last edited by detonator; 16 May 2010 at 20:50:19.

ขอบคุณค่ะ
    แบตเปลี่ยนใหม่นี่อยู่ได้กี่ ชม.อะคะ

OverclockZone Member vani11ass's Avatar

Quote Originally Posted by creamsoda View Post
    ขอบคุณค่ะ
    แบตเปลี่ยนใหม่นี่อยู่ได้กี่ ชม.อะคะ
    ก็เหมือนได้เครื่องใหม่อะครับ MacBook ตัวขาวถ้าเปลี่ยนแบท ก็ 5-7 ชม. แล้วแต่การใช้งานครับ

ขอบคุนค่ะ

มีคนเชียร์MBPอย่างนี้สงสัยคงต้องให้แม่ช่วยสมทบทุน

อิอิ

OverclockZone Member editbox's Avatar

ถ้าจะซื้อ Macbook White รออีกนิดครับ กำลังจะอัพเกรด ซื้อตอนนี้เดี๋ยวจะเสียดาย

Quote Originally Posted by editbox View Post
    ถ้าจะซื้อ Macbook White รออีกนิดครับ กำลังจะอัพเกรด ซื้อตอนนี้เดี๋ยวจะเสียดาย
    เจงอ๊ะ...รอรอรอ

OverclockZone Member nidku53's Avatar

เพิ่มอีก 4000 สิ่งที่ได้เพิ่ม
    - ซีพียูเร็วขึ้น
    - ram ได้เพิ่มอีกเท่าตัว ( แรมของ mac เค้าใส่เป็นคู่นะครับ ถ้าวันหลังคุณอยากจะเพิ่มไม่ใช่ว่าซื้อมาอีกแผง แต่ต้องถอดของเก่าทิ้งแล้วซื้อใหม่ทั้งคู่เลยครับ )
    - มีช่อง sdcard slot
    - มีช่อง firewire
    - ปุ่มบน keyboard มีไฟ backlit ผมว่าจุดนี้ work มากเพราะ macbook ในที่แสงน้อยจะมองไม่รู้ว่าปุ่มไหนเป็นอะไรเลย
    - body เป็นอลูมิเนียม ไม่มีปัญหาเรื่องปุ่มลอกหรือตัวอักษรเลือน หรือบอดี้ร้าว

ส่วนตัวผมว่าเฉพาะเรื่องบอดี้อลูมิเนียมกับได้แรมเพิ่มเป็น 4GB นี่ก็คุ้มแล้วล่ะครับ

MBPในเวปราคานักศึกษา37900 ถ้าไปistudoจะได้ราคานี้มั๊ยคะ
    Last edited by creamsoda; 17 May 2010 at 07:54:52.

OverclockZone Member neko3c's Avatar

Quote Originally Posted by creamsoda View Post
    MBPในเวปราคานักศึกษา37900 ถ้าไปistudoจะได้ราคานี้มั๊ยคะ
    ไม่ได้ครับ ราคาอันนั้นคุณต้องไปซื้อที่ ustore ตาม ม. ต่างๆ และต้องให้นักศึกษาในสถาบันนั้นถ่ายเอกสารบัตรนักศึกษาไปเดินเรื่องซื้อให้ด้วย ( ผมเข้าใจว่าต้องสั่งล่วงหน้าด้วยซ้ำ )

หรือไม่ก็ซื้อผ่านคนที่เค้าเอามาขายทาง net โดยอ้างว่าเป็นโครงการของนักศึกษา ดูในหน้า market ก็ได้ครับ

งั้นก็ต้องซื้อผ่านOnline store ราคาedu
    เค้าไม่คิดค่าจัดส่งใช้มั๊ยคะ

ประเด็น edu price ถามตอบในนี้ตรงประเด็นกว่านะครับ
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=613836

OverclockZone Member editbox's Avatar

Default หลักฐานครับ

เจงอ๊ะ...รอรอรอ
    http://bit.ly/aAj5dP

Bookmarks

Bookmarks