overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 6 12345 ... LastLast
Results 1 to 20 of 114
    nikjaza's Avatar
    Bangkok, Ladprao 48 เคยอยู่ นครสวรรค์ , ลพบุรี

Post วิศวะคอมพิวเตอร์กับ วิทยาการคอมพิวเตอร์

ผมอยากจะถามทุกท่านในเว็บนะครับ คือผมกำลังศึกษาอยู่ชั้นมัธยมศึกษาปีที่6 สายวิทย์-คณิต ผมเองชอบเล่นมากครับตอนนี้ก็แค่เปิดร้านเล็กๆซ่อมคอมพิวเตอร์ ตัวเองชอบ Hardware ครับไม่ชอบ Software ครับ จึงอยากจะถามว่าควรจะเรียน สาขาไหนครับในระดับมหาวิทยาลัยครับผมเองไม่เก่ง คณิตศาสตร์ ฟิสิกส์ เคมี ชีวะ ไม่รู้เรียนสายวิทย์มาได้ไง 3 ปีนี้แล้ว เกรดเฉลี่ยรวม 4 เทอมตอนนี้ 2.44 ครับ และอยากทราบว่าเกรดระดับผมนี้หัวสมองระดับนี้ จะเรียนสาขาไหนครับระหว่าง
    วิศวะคอมพิวเตอร์กับ วิทยาการคอมพิวเตอร์ครับและมหาลัยไหนครับ
    (ชอบประกอบคอมมากกว่ามาเขียนเว็บเพจครับ)

อยากทราบว่าพี่ๆมาจากมหาวิทยาลัยไหนกันบ้างครับ ถ้าดีนะครับPM MSN มาหาผมก็ได้นะครับจะได้ปรึกษาแบบตรงๆเลยครับ

แนะนำหน่อยนะครับขอบคุณครับ

ตอนนี้คิดได้แล้วว่าตัวเองจะเรียนอะไรครับ = สาขาเทคโนโลยีสารสนเทศ + มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีมหานครครับผม คลิก http://www.mut.ac.th/home.html
    Last edited by nikjaza; 22 Jul 2010 at 18:13:44.

OverclockZone Member Lyant's Avatar

ได้ทั้งสองครับ ... ความจริงถ้าเราชอบคอม เราเรียนอะไรก็ได้ที่เราชอบ แล้วค่อยมาหารายได้เสริมจากการรับซ่อมคอมก็ได้ครับ ส่วนตัวผมเชียร์ Computer Engineering ครับ ...
    Last edited by Lyant; 16 May 2010 at 20:06:29.

OverclockZone Member TaO_OaT's Avatar

ไม่ชอบเลข แต่ชอบตรรกะหรือเปล่าครับ ถ้าไม่ชอบก็อย่าเรียนเลยครับ ถึงจะชอบ HW ขนาดไหน ถ้าไม่เขียน SW ให้ HW มันก็ทำงานไม่ได้

OverclockZone Member natsmartbo's Avatar
    ด่านช้าง สุพรรณบุรี

อยากรู้เหมือนกันครับ ว่าแต่ สองอันนี้ มันต่างกันยังไงครับ

OverclockZone Member lnwnutzaa's Avatar
    bangkok, klongtoey,rama.4

เรามันด้อยการศักษา TT

Bangkok, Ladprao 48 เคยอยู่ นครสวรรค์ , ลพบุรี

ครับขอบคุรครับ อีก 5 เดือนผมก้จะรู้ชะตามหาลัยละครับว่าจะติดที่ไหนครับ เล็ง ธัญบุรีไว้ครับ

OverclockZone Member rockwell's Avatar

จขกท เหมือนผมเลยตอนนี้ผมลงเรียน เทคโนโลยีคอมพิวเตอร์ ปี 1

OverclockZone Member gunjan's Avatar

+1 เทคโนเหมือนกัน

Wink

Quote Originally Posted by rockwell View Post
    จขกท เหมือนผมเลยตอนนี้ผมลงเรียน เทคโนโลยีคอมพิวเตอร์ ปี 1
    มหาลัยไหนครับพี่

OverclockZone Member darkdonut's Avatar

ตอนนี้ผมไปเรียน นวัตกรรมคอมพิวเตอร์เพิ่มเติมครับ ครอบคลุมทั้ง ซอฟแวร์และฮารืดแวร์ครับ น่าจะเป็นอีกทางเลือกได้ แม้จะไม่เจาะลึกมากมาย แต่ก้สามารถหาเพิ่มเติมได้หากเราชอบในสิ่งนั่น ตัวอย่างเช่น การโมการ์ดจอ จาก Geforce เป็น Quadro หรือ Radeon เป็น FireGL เป็นต้น ผมว่าในมหาลัยไหนก็ไม่มีสอนแต่ใน OCZ มีสอน ดังนั้น ความรู้มันหานอกห้องเรียนและใช้ได้จริงมากกว่าในห้องเรียนครับ

OverclockZone Member paypal's Avatar

วิศวะครับ แล้วด้าน Software เรียนรู้ด้วยตนเองได้มีสอนเยอะไปหมด

สู้เค้านะครับ เป็นกำลังใจให้

OverclockZone Member kerb13's Avatar

ผมเรียน วิทยการคอม อยู่ครับขึ้นปี 4 จะได้ยุ่งเกี่ยวกับ hardware นิดหน่อยเพื่อหั้ยเข้าใจการทำงานของมัน

นอกนั้น ก้อ เขียนโปรแกรมล้วนๆ เหนื่อยครับ แต่สนุก

OverclockZone Member AmaKatsu's Avatar

จะเรียน COM Eng, COM SCI, IT ยังไงก็หนีเขียนโปรแกรมไม่พ้นครับ มันแล้วแต่ว่าคณะไหนเน้นส่วนไหนมากน้อยแค่นั้นเอง

เกรดไม่ใช่ส่วนสำคัญครับ มันแค่ใบผ่านทาง เข้ามหาวิทยาลัยได้ หลังจากนั้นต่างหากคือตัวตัดสิน

ต่อให้มัธยมได้ 4.00 แต่เข้ามหาวิทยาลัยแล้วทำตัวเหลวไหลก็จบกัน

OverclockZone Member

ปกติ วิศวะคอม กับ วิทยาการคอม หลักสูตรแทบจะคล้ายกันมาก แทบจะเรียนเหมือนกัน
    แต่ลงลึกต่างกัน ทางวิทยาการคอมจะเน้นลงลึก software เป็นหลัก ความโหดยากง่ายของข้อสอบแต่ละที่ก็ต่างกัน การสอนลงลึกแค่ใหนก็ต่างกัน บางที่สอน 100 แค่พอรู้ว่ามีอะไรแต่ข้อสอบออกไม่ถึง 50 ของที่เรียนก็มี บางที่สอน 50 ออก 150 ก็มีอิอิ จะสนุกมาก ตีโจทย์ไม่แตก รอบหน้ายังมี อิอิ
    ส่วนชอบทางใหน ทาง software ก็พวกโปรแกรมต่างๆ Win App , Web App
    ส่วนทางวิศวะ ก็คงแนวๆ ที่เห็นๆก็ สร้างหุ่น นอกนั้นไม่รู้ไม่เคยเรียน มีแต่อาจารย์ชวนให้ไปลองดู
    Last edited by 1two3; 16 May 2010 at 20:38:02.

OverclockZone Member คนท้า(ทาย)ฟ้าลิขิต's Avatar
    ม.ศิลปกร (สนามจันทร) // KMUTNB // อนุสาวรีย์ // พันทิพ // อ้อมใหญ่ // ปิ่นเกล้า

ผมพระนครเหนือครับ ปวช1

ครับขอบคุณประสบการณ์ของท่านทั้งหลายครับ ผมจะลองดุครับ ถ้าติดที่ไหนจะมาบอกอีกทีนึงครับตอนนี้ คงเรียน ม6 ไปก่อนครับ และ ซื้อ ขาย ใน OCZ ต่อไปครับ

OverclockZone Member jomnut's Avatar
    เบญจมฯ นครศรีธรรมราช

Quote Originally Posted by darkdonut View Post
    ตอนนี้ผมไปเรียน นวัตกรรมคอมพิวเตอร์เพิ่มเติมครับ ครอบคลุมทั้ง ซอฟแวร์และฮารืดแวร์ครับ น่าจะเป็นอีกทางเลือกได้ แม้จะไม่เจาะลึกมากมาย แต่ก้สามารถหาเพิ่มเติมได้หากเราชอบในสิ่งนั่น ตัวอย่างเช่น การโมการ์ดจอ จาก Geforce เป็น Quadro หรือ Radeon เป็น FireGL เป็นต้น ผมว่าในมหาลัยไหนก็ไม่มีสอนแต่ใน OCZ มีสอน ดังนั้น ความรู้มันหานอกห้องเรียนและใช้ได้จริงมากกว่าในห้องเรียนครับ
    ถูกใจมากๆ

OverclockZone Member taylkapook's Avatar
    นครราชสีมา ต.ในเมือง อ.เมือง

ผมเรียน วิทคอม เทคโนปี2ครับ สาวเยอะดี วิศวะสาวน้อยกว่า เลยเลือกวิทคอมครับ แต่สาวชอบหนุ่มวิศวะนะครับเหเห

OverclockZone Member maxnami's Avatar

วิทคอมก็เน้นเขียนโปรแกรมล้วนๆ

OverclockZone Member Zkiddo's Avatar

ไม่ได้เรียนทางคอม แต่ชอบ และเรียนรู้เอง ถูก ๆ ผิด ๆ บ้างแต่ก็ชอบ และสนับสนุนให้น้องตั้งใจเรียนครับ อิอิ

Page 1 of 6 12345 ... LastLast

Bookmarks

Bookmarks