overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16

Default MB และRAM ราคาแพงกับราคาถูกต่างกันยังไงครับ?

ตามหัวข้อเลยครับ

OverclockZone Member kingmax's Avatar

MB จะถูกจะแพง ต่างกันที่วัสดุ อุปกรณ์ ลูกเล่น การออกแบบ ความทนทาน แล้วก็รองรับอุปกรณ์ต่างๆ

Ram จะถูกจะแพง อันนี้ไม่ค่อยมั่นใจ อยู่ที่ชิพแรม เกรดแรม ความเร็วของแรม ค่า CL ความสามารถในการ OC แผง PCB

OverclockZone Member maxx2007's Avatar

เหมือนรถละ คันละ 6-7 แสน กะคันละ ล้าน มันต่างกันยังไง o_O"

Quote Originally Posted by kingmax View Post
    MB จะถูกจะแพง ต่างกันที่วัสดุ อุปกรณ์ ลูกเล่น การออกแบบ ความทนทาน แล้วก็รองรับอุปกรณ์ต่างๆ

Ram จะถูกจะแพง อันนี้ไม่ค่อยมั่นใจ อยู่ที่ชิพแรม เกรดแรม ความเร็วของแรม ค่า CL ความสามารถในการ OC แผง PCB
    PCB คืออะไรครับ?
    Quote Originally Posted by maxx2007 View Post
    เหมือนรถละ คันละ 6-7 แสน กะคันละ ล้าน มันต่างกันยังไง o_O"
    รถผมพอรู้ แต่แรมกับเมนบอร์ดไม่รู้เลยครับ -.-

OverclockZone Member Expert31's Avatar
    Esbjerg V, Denmark

PCB น่าจะหมายถึงแผงวงจรครับ ^^

OverclockZone Member

อันดับแรกๆผมว่ามันอยู่ที่ความพอใจนะครับถ้ามองตรงนี้ราคาก็ไม่ค่อยเกี่ยงแระดูแบรนด์ดูความแรงสุดๆดูเท่ห์ก็ว่ากันไป

ส่วนรองลงมาคือราคา ถ้ามองตรงนี้ ส่วนมากก็ดูความคุ้มค่ากับราคาที่จ่าย เพราะส่วนมากของแพงมันก็แรงกว่าทนกว่าอยู่แล้ว ถึงจะ+ค่ายี่ห้อ(ทำให้แพง)มากน้อยตามตามกระแสก็เถอะ

ถัดมาคือการใช้งานเอาไปใช้งานไร ตรงนี้ค่อนข้างสำคัญถ้าต้องการความมั่นใจเรื่องคุณภาพเสถียรภาพ ของแพงย่อมดูดีกว่าแน่ๆ

เปรียบกับรถผมว่าก็ว่าเข้าใจง่ายดีครับ

ส่วนผมใช้ของถูกครับ ใช้มาราธอนเหมือนกันก็ใช้ดี แต่ใช้งานทั่วๆไปครับไม่เน้นเท่ห์เอาแค่ใช้งานได้ก็พอ
    Last edited by namek; 17 May 2010 at 02:44:51.

Quote Originally Posted by namek View Post
    อันดับแรกๆผมว่ามันอยู่ที่ความพอใจนะครับถ้ามองตรงนี้ราคาก็ไม่ค่อยเกี่ยงแระดูแบรนด์ดูความแรงสุดๆดูเท่ห์ก็ว่ากันไป

ส่วนรองลงมาคือราคา ถ้ามองตรงนี้ ส่วนมากก็ดูความคุ้มค่ากับราคาที่จ่าย เพราะส่วนมากของแพงมันก็แรงกว่าทนกว่าอยู่แล้ว ถึงจะ+ค่ายี่ห้อ(ทำให้แพง)มากน้อยตามตามกระแสก็เถอะ

ถัดมาคือการใช้งานเอาไปใช้งานไร ตรงนี้ค่อนข้างสำคัญถ้าต้องการความมั่นใจเรื่องคุณภาพเสถียรภาพ ของแพงย่อมดูดีกว่าแน่ๆ

เปรียบกับรถผมว่าก็ว่าเข้าใจง่ายดีครับ

ส่วนผมใช้ของถูกครับ ใช้มาราธอนเหมือนกันก็ใช้ดี แต่ใช้งานทั่วๆไปครับไม่เน้นเท่ห์เอาแค่ใช้งานได้ก็พอ
    ผมไปเห็น RAM 2 ตัวสเป็คเหมือนกันหมดเลย ไมราคาต่างกันเยอะจังอะ

ปล. จำสเป็คไมไ่ด้ นานมาแล้ว แต่สงสัย - -*

OverclockZone Member leonaekyo's Avatar

RAM g-skill ดีราคาถูกมีขายไม่เกิน 3 วันของหมด (แต่โชคดีสั่งไว้ทัน 4GB = 2,212 บ.)
    MB MSI รุ่น P45 ที่อยากได้ราคาถูกพันกว่าก็มีขายไม่เกิน 3 วันหมดเหมือนกัน สังไม่ทัน

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by leonaekyo View Post
    RAM g-skill ดีราคาถูกมีขายไม่เกิน 3 วันของหมด (แต่โชคดีสั่งไว้ทัน 4GB = 2,212 บ.)
    MB MSI รุ่น P45 ที่อยากได้ราคาถูกพันกว่าก็มีขายไม่เกิน 3 วันหมดเหมือนกัน สังไม่ทัน
    4GB = 2,212 บ ซื้อที่ไหนหรอครับ 2G ซื้อมาก็ 1790 บาท ละครับ บัส 800

OverclockZone Member leonaekyo's Avatar

http://www.thesystem.co.th/thesystem/

ผมเข้าไปดูทุกวันครับแต่นานๆครั้งจะมี MB และ RAM เทพ ราคาถูกมาขาย มันหมดเร็วมากไม่เกิน 3วัน
    RAM g-skill DDR2*2 BUS 800 4GB
    เขาบอกว่าพรุ่งนี้ได้ ตอนนี้ในรายการสินค้าที่แสดงไว้ถูกเอาออกแล้วครับเพราะของหมด
    MB MSI ซื้อไม่ทันแต่ก็รอให้มาขายอีกครั้งไม่รู้เมื่อไหร่

ด่วนให้รีบซื้อเร็วของมาเพิ่มก่อนจะหมดอีกรอบมารอบ2นี้เพิ่มราคาจากเดิมนิดหน่อยนะ
    DDR2(800) 4GB.(2GB.X2) G-SKILL = 2,250 บ.

OverclockZone Member wannapart's Avatar
    อ.โนนดินแดง จ.บุรีรัมย์

Brandname & Option. OC

OverclockZone Member gamesdeath's Avatar
    ►Grindcore Fan club.♂ ♫ Mafia Cat ♫

บอร์ด+แรมเทพๆ เปรียบเหมือนรถแรงๆผ่านการแต่งการโม แรงกว่าพวกเดิมๆมากมายนัก

OverclockZone Member darkdonut's Avatar

ง่ายๆ ตัวราคาสูง มัน OC ได้ไกลและดีกว่า อันนี้เห็นชัดเลย ส่วนอย่างอื่นๆ ก็ตามข้างบน

OverclockZone Member hidden6069's Avatar

มันมีประสิทธิภาพที่ดีกว่า ในการลากการโม เล่นหรือทำงานบางอย่างไม่เห็นผล จะเห็นผลกับการทำงานบางอย่าง เหมือนที่บางท่านบอกไว้แหละครับ เหมือนรถแรงๆที่ผ่านการแต่ง แรมกับบอร์ดเทพๆก็เหมือนออกแบบมาเพื่อการใช้งานที่แรงกว่า มีความยืดหยุ่นในการใช้งานที่มากกว่า วัสดุที่ใช้ดีกว่าทนทานกว่า ออกแบบมาสำหรับพวกที่ชอบจูน ปรับแต่ง เหมือนรถเลยครับ ซื้อมาใช้งานทั่วๆไป ไม่มีปรับแต่งก็ทำงานได้ในค่าเดิมๆที่รถทำได้อาจจะปรับได้นิดหน่อยไม่มากมาย เทียบกับคนปรับจูนรถ ก็ต้องหาของที่มีประสิทธิภาพมากกว่า วัสดุที่ใช้ต้องทนทานต่องานต่างๆที่เราปรับแต่งขึ้นมา ไม่ว่าจะเป็นด้านความเร็ว หรือเรื่องของเสียง คงเห็นภาพบ้างนะครับ

ขอบคุณมากครับ เดื๋ยวมาอ่าน คิคิ

Bookmarks

Bookmarks