Announcement

Collapse
No announcement yet.

สเปคคอมแบบนี้รองรับDVDไรท์แบบSATAไหมครับเพื่อนๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สเปคคอมแบบนี้รองรับDVDไรท์แบบSATAไหมครับเพื่อนๆ

CPU: C2D INTEL E6320
    MB : ASUS P5B-E PLUS
    HDD : Seagate 160GB SATA2 7200รอบ
    RAM: DDR2 3G บัส667 Kington
    VGA: XFX 8600GT
    DVD: HL-DT-ST-DvD-GSA-H55L v1.03แบบLightScribeของLG <<<( อันเก่าใส่ที่ไรท์แบบideมาให้)
    CAS: GVIEWแบบพัดลม5ตัว
    Power suppy: ENERMAX 460W แบบพัดลมคู่
    จอLG1960TR

คราว นี้ผมไม่แน่ใจลืมหาข้อมูลมาว่ายังไง ผมถามร้าน บอกสเปกเค้าคร่าวๆ เค้าบอกใช้sata ได้ซึ่งดีกว่าide ผมเลยซื้อมาเป็นของlg ราคา700บาท
    ทีนี้เลยหาข้อมูลเมนบอร์ดรุ่นที่ผมใช้
    http://www.buycoms.com/spec.asp?Prod...roductID=31520

เหมือน จะลองรับดีวีดีไรท์ sata ด้วยตามที่คนขายบอก แต่ผมกลัวเลยยังไม่แกะกล่องกะว่าถ้าหาข้อมูลแล้วไม่รองรับจะได้ไปเปลี่ยน เป็นide ซึ่งราคาเท่ากัน เลยมาปรึกษาเพื่อนๆว่าคอมโต๊ะผมรองรับไหม

แล้วเปลี่ยนsata เปลี่ยนยากกว่าไหม มีลิงค์เว็บไหนสอนวิธีการเปลี่ยนบ้างปะครับ?

ขอบคุณครับ

ได้สิ

Comment

ทำไมจะใส่ไม่ใด้ละท่าน

ส่วนเปลี่ยนก็ไม่ยากหรอก เสียบสาย sata power จาก psu เข้า dvd (ไม่รู้ต้องต่อหัวแปลงรึปล่าวน่ะ)

กับ สาย sata ของ เมนบอร์ด เข้า dvd ก็เสร็จพิธี

Comment

Working...
      X