Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผลเทส Wolfdale & Yorksfield มาชมครับ(เฮ้ย! ทำไมมาเร็วจังวะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผลเทส Wolfdale & Yorksfield มาชมครับ(เฮ้ย! ทำไมมาเร็วจังวะ)

ข่าวล่า มาเร็วครับ...

ไม่ได้เข้าไปเยี่ยมเวบนั้นนาน มาเห็นข่าวแล้วตกจายย เฮ้ย! ทำไมมันมาเร็วจังวะ

พึ่งดีใจที่ Q6600 ลดราคาได้ไม่นาน บางคนพึ่งถอยมาได้ไม่ทันไร เจอแบบนี้ซะแล้ว...ตกรุ่นอีกแล้ว..ไวเจงๆ

ว่าแล้วก็มาชมกันครับ 2หัว 45nm L2 6MB SSE4.1 และ 4หัว 45nm L2 12MB SSE4.1 มันแรงงขึ้นแค่ไหน

ที่แน่ๆเย็นขึ้นอีกเป็นกองเลยครับ

น่าสนใจก็ SSE4.1 เนี่ยแหละ อินเทลภูมิใจเสนอนักหนา น่าจะเล่นเกมและดูหนัง Hi-Def ลื่นขึ้นอีกเป็นกอง

อ่านๆดู มันมี high-k metal gate ด้วยนี่หว่า

ติดอย่างเดียวแล้วล่ะ คือมันยังไม่ Native Quad แท้ๆเหมือนที่ AMD ทำเนี่ยแหละ

สำหรับผมเฉยๆอ่านะ ยังไม่ค่อยประทับใจ...ทั้งที่จริงมันแรงขึ้นมากนะ แต่ต้องเฉยไว้ก่อน เพราะยังไม่รู้ราคา Quad ตัวถูกสุดของรหัส Yorksfield เลย

ขอลงเครดิตไว้ตรงนี้เลยนะ เข้าไปตามรายละเอียดกันได้เรื่อยๆ ยังไม่สุดอ่ะ มันยังกั๊กไว้อีกหลายอย่าง

http://forum.coolaler.com/showthread.php?t=158813

3dmark 06 ก็ไม่เท่าไหร่ครับ 4 หัว กับเดิมๆที่ 2.333 Ghz ล่อไป 3848 เอง

นี่ก็เหมือนกัน 3dmark 06 ไม่เท่าไหร่เหมือนกัน 2หัว เดิมๆ 2.333 แค่ 2188 เท่านั้น...E2140 ลากแทบตายกว่าจะได้เท่านี้ก็ 3กว่าๆนู่น

Quad @3.2 ใช้ไฟแค่ 1.25 เท่านั้นครับ เนียนนนว้อยยยย

PI1M เทส 1 หัว ใช้เวลาแค่ 19.282 เท่านั้นครับ Wolfdale 2หัว 2.333 Ghz เดิมๆไม่ต้องลาก

Quad ก็ได้พอๆกันครับ เทสหัวเดียวไม่ค่อยเห็นผลต่าง

ดูเดิมๆแล้ว มาดูแบบลากนิดๆหน่อยๆครับ 3.2 Ghz ก็พอ

ที่ 2.8Ghz ครับ 400*7

500 ครับ

สังเกตดีๆนะครับ P965 ก็เล่น 45nm ได้ครับ ชัดเจนว้อยยยย ฮ่า ฮ่า ฮ่า~ แหล่มมมม P5B-Delux เก่าๆยังเอามาแรงได้อยู่ครับ ฮ่า ฮ่า

เห็นรูปผลเทสมามากแล้วถ้ายังไม่เชื่อ ทำไมมันออกเร็วนักวะ..จริงหรือมั่ว...ชัวร์หรือไม่..โฟโต้ชอปหรือเปล่า..Fake ป่ะวะ!?

เจอนี่เข้าไปครับ...CPU-Z Validator

http://valid.x86-secret.com/show_oc.php?id=224968

Yorkfield ตัวเป็นๆครับ

ยังมีรูปที่ไม่ได้ลงอีกเยอะครับ ด้านหลังๆเค้าเปรียบเทียบกับ Kentsfield QX6850 ให้ดูด้วยครับ จับชนกันทีละโปรแกรมเลย

ผมก็ยังดูไม่ละเอียดเท่าไหร่ แค่ผ่านๆตา

แต่เท่าที่ดู ไม่ค่อยต่างเท่าไหร่อ่านะ คงได้เปรียบเรื่อง L2 กินไฟน้อย แล้วก็เย็น

เย็นขึ้นอีกเป็นกองเลยครับ ไม่ใช่น้อยๆเลยนะ

รูปเพิ่มเติมจาก

http://www.hkepc.com/bbs/hwdb.php?ti...iew&rid=837360

มาดูกันต่อครับ

เย็นสะใจไม๊ครับ กินไฟน้อยกว่าเยอะเลยด้วย

เสป็คที่ใช้เทสด้านบนของ hkepc

Intel Core 2 Duo E6550 (2.33GHz/4MB L2/1333MHz FSB)
    Intel Wolfdate ES Sample (2.33GHz/6MB L2/1333MHz FSB)
    Evercool Euffalo HPFI-10025 Cooler
    Gigabyte GA-P35T-DQ6 (P35 + ICH9R + DDR3)
    Gigabyte GA-G33-DS3R (G33 + ICH9)
    ADATA DDR3-1066 CL 6-6-6-18 1GB x 2
    MSI GeForce 8800Ultra VGA Card
    Gigabyte ODIT 800W Power Supply
    Maxtor DiamondMax 10 160GB 7200rpm SATA II
    Windows Vista Ultimate 32Bit Edition
    Last edited by ARES; 6 Aug 2007, 09:55:41.

= =" SSSE3 ยังไม่ได้แตะ มา SSE4.1 ละ

Comment

อุๆๆๆๆ ออกมาเมื่อไร
      เดียวสอยไปเล่นแน่

Comment

เดิมๆก็แรงโครตๆเลยหวะ....

Comment

Moore's Law continues!
          แต่ก็มาเร็วจริงแฮะ - -a

Comment

แล้ว SSE4.1 amd ได้สิทธิมาใช้อีกรึป่าวเนี้ย

Comment

เตรียมมันนนส์ได้เลยครับ มาทุบสถิติ PI กัน ฮ่า ฮ่า ฮ่า~

Comment

อืมม แล้ว AMD เมื่อไหร่จะมาน้อ.................

Comment

เฮ้ออออออ

Comment

เอ้อcpuตอนนี้ใช้ยังมะเกิน50เปอร์เซนเยยอะ
                    มีอันใหม่มาล่ออีกละ = =*
                    ตกรุ่นอีกแล้วสิเรา

Comment

ไฟ Vcore ใน CPUz อย่าไปเชื่อมันครับ บอกไม่ค่อยจะตรงเอาซะเลย ยิ่งถ้า oc ด้วยแล้วอัดไฟไปตั้ง 1.55 เห็นจริงแค่ 1.2 กว่าๆแบบนี้แหละครับ

Comment

805 อยู่เลย หือ ๆ

Comment

Originally posted by Amagin View Post
                          ไฟ Vcore ใน CPUz อย่าไปเชื่อมันครับ บอกไม่ค่อยจะตรงเอาซะเลย ยิ่งถ้า oc ด้วยแล้วอัดไฟไปตั้ง 1.55 เห็นจริงแค่ 1.2 กว่าๆแบบนี้แหละครับ
                          CPU-Z เวลาอัดไฟสูงๆแล้วเอ๋อประจำ ผมก็ไม่เชื่อ CPU-Z หรอกครับ

แต่ลิ้งที่ผมลงไว้ ท่านลองอ่านดูหรือยังครับ

johnnyliu3377 เค้าอธิบายรูปไว้ว่าอย่างนี้ครับ " 1.25V to run It MSI P35 940 - FR OK!" ใช้กูเกิลแปลครับ มันเลยแปลกๆหน่อย ถึงมันจะแปลก

แต่จะให้ผมแปลว่า CPU-Z เอ๋อ หรือว่า บอร์ดดีซีพียูเยี่ยมดีครับ

แล้วถ้าท่านอ่านไปจนเจอว่า default voltage มันอยู่ที่เท่าไหร่ ท่านจะไม่แปลกใจเลยครับ

Originally posted by johnnyliu3377
                          45nm gave me the feeling

1. Ultra-low temperature (hands almost touch radiator lacks feeling so hot ... TAT not support it is not possible to show)
                          2.SSE4.1 new directive ... multimedia fiber-effectiveness (follow-up comparison)
                          3. Lower voltage, more energy-efficient! ~ ~ default 1.15v However 2.33G @ 3.2 full speed but also 234w SP2004

So ... very large radiator no longer has advantages
                          อัดไฟ 1.55 เห็น 1.2 มันเป็นยังไงเหรอครับ ลืมไปแล้ว

ตอนนี้รอของเล่นใหม่อย่างเดียวครับ QUAD @3.2 Vcore 1.25 ก็พอแล้วครับ

Comment

Working...
                          X