overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16
    OverclockZone Member hybrid7617's Avatar

Default น้องใหม่ หัดโมดิฟาย ฟาย ฟาย ฟาย... ภาค 1

สวัสดีครับ ก่อนอื่นขอแนะนำตัวเองก่อน กระผมมีนามว่า ต้น
    ปัจจุบันเป็นนศ ปี 1 มหาลัยชื่อดังย่านบางเขน หนังสือพิมพ์ชอบออกแบบนี้
    เริ่มเข้ามาสนใจการแต่งคอม (แต่งภายนอกเฉยๆ ความรู้ยังน้อยด้านoc)
    เมื่อได้เข้ามาสู่ บอร์ด ocz แห่งนี้ (ต้องขอขอบคุณแรงบันดาลจากทุกๆท่านครับ)
    แล้วก็เริ่มศึกษาผลงานของแต่ละท่านทีละนิด จนในอาทิตย์ที่ผ่านมานี้ ก็ถึงเวลาที่จะลงมือทำซักที
    โดยที่กระผมไม่เคย ทำงานเกี่ยวกับช่างใดๆเลย

โปรเจคนีั้เริ่มวันนี้ สดๆร้อนๆเลยครับ โมเสร็จก็เอามาโพสเลย
    โดยที่เหยื่อของโปรเจคนี้ก็คือ น้องPhoenix LG 3392 BBผู้งดงามนางนี้ครับ

มาดูภาพของเจ้าหล่อนกัน

ตอนแรกๆที่ได้มาก็รู้สึกปลื้มในความงามที่พอดีไม่มากไม่น้อย (เพราะงบน้อย 55+)
    แต่ใช้ๆไปก็เริ่มเกิดไอเดีย อยากจะแต่งองค์ทรงเครื่องให้น้องนางนี้ โดยการตัดเนื้องอกที่ไม่ชอบออกไป

จึงปรึกษากับท่านปะป๊าว่า
    ผม : "ป๊า แถวนี้มีร้านเหล็ก อะไรงี้มั่งมะ จะเอาเคสไปให้เค้าเลื่อย"
    ป๊า : "จะเอาไปทำไม ได้เครื่องใหม่มาแล้วยังจะเอาไปทำเพิ่มอีก เปลืองตังค์ อยากทำก็ทำเองดิ"
    ผม : "ก็กลัวหั่นแล้วเสียอะ ป๊าเลื่อยให้หน่อยได้ไหมอะ"
    ป๊า : "อยากแต่ง ก็ทำเอง"

เอาวะ ทำเองก็ทำเอง ก็ไปหยิบอาวุธมา เตรียมยำฝาเคส พร้อมขีดเส้นตำแหน่งที่จะเลื่อย (ซึ่งจริงๆไม่ได้ใช้เลย)
    ก็นั่งหั่นๆไป ตามประสาคนไม่เคย ก็จะมีอาการติดๆขัดๆ เหมือนคนเคอะเขินเพิ่งโดนเปิดซิง
    ป๊าก็มาให้คำแนะนำอยู่ข้างๆ
    "เอ้า กดเฉียงๆสิ อย่ากดตรงๆ ทำเบาๆด้วย เดี๋ยวมันก็ค่อยๆเข้าไปเองแหละ" (ติดเรท อิอิ)

ก็เลื่อยเข้า ครืดๆ ครืดๆ แกร๊งๆ เสร็จแล้วก็ตะไบ แครกๆ แครกๆ ไป

ในที่สุดก็ Finish ครับ ตอนทำก็ใจตุ้มๆต่อมๆ ครับว่างานจะออกมาดีรึเปล่า
    ประกอบกับแผ่นใสเหมือนเดิมติดพัดลม ประกอบเคสเป็นดังนี้

before

after กล้องมือถือ

before แม่งบังเครื่่องในซะงั้น เอาออกแม่งเลย

after กล้องมือถือ

เย้ ในที่สุด หนูทำได้!!

เรื่องราวของตอนที่ 1 ในวันนี้ก็คงจบเพียงแค่นี้ครับ งานต่อไปที่จะต่อเป็นภาค 2 ก็คือการเจาะรูระบายด้านบนเคส และที่จะทำอีกก็คือ เจาะช่องระบาย ให้กับแผ่นใสเพิ่มเพื่อให้การ์ดจอรับลมตรงๆเลย
    ยังไงก็ขอขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาให้ความสนใจ และขอขอบคุณพื้นที่บอร์ด ocz แห่งนี้ด้วยครับ
    Last edited by hybrid7617; 17 May 2010 at 19:36:12.

OverclockZone Member earkaliber's Avatar
    BTS On Nut, ส-อ. สี่แยกบ้านแขก

ไม่ปิดช่องข้างหลัง ระวังจิ้งจกคิดสั้นเข้าไปอยู่นะจ๊ะ ระวังจะช็อท ^ ^

เริ่มต้นได้ดีแล้วครับ

OverclockZone Member seklosoja's Avatar
    Rayong ระยองครับ

ภาค2 อย่า เจอแผ่นใส เลย ไม่สวย แล้ว ฝุ่นจะเยาะ ด้วย พัดลม ข้าง และหน้า เป่า เข้า
    พัดลม หลัง พัดลม PSU แล้ว ว่าจะเจาะ ด้านบน ก็เจาะใส่พัดลม ดูด ออก ซะ ก็ พอแล้ว ครับ
    งาม แล้ว หรือเท่านี้ ก็ สวย อยุ่แล้ว

เรื่องช่องด้านหลัง คือ ช่อง พัดลม PSU น่ะ หา มุ้งลวด ปิด ซะ เดียว จิ้งจกเข้า ไป นี่ งานเข้า นะ
    มาดู ตัวอย่าง ที่
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=806558
    Last edited by seklosoja; 17 May 2010 at 18:32:37.

OverclockZone Member hybrid7617's Avatar

Quote Originally Posted by seklosoja View Post
    ภาค2 อย่า เจอแผ่นใส เลย ไม่สวย แล้ว ฝุ่นจะเยาะ ด้วย พัดลม ข้าง และหน้า เป่า เข้า
    พัดลม หลัง พัดลม PSU แล้ว ว่าจะเจาะ ด้านบน ก็เจาะใส่พัดลม ดูด ออก ซะ ก็ พอแล้ว ครับ
    งาม แล้ว หรือเท่านี้ ก็ สวย อยุ่แล้ว

เรื่องช่องด้านหลัง คือ ช่อง พัดลม PSU น่ะ หา มุ้งลวด ปิด ซะ เดียว จิ้งจกเข้า ไป นี่ งานเข้า นะ
    มาดู ตัวอย่าง ที่
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=806558
    โอ้วๆ ขอบคุณมากครับ ตอนแรกผมวางแบบว่าจะเจาะแผ่นใสให้เป้นช่องแบบนี้ครับ

แล้วก็จะติดที่กรองฝุ่นด้วย
    แต่พอมาคิดๆภาพดูอีกที อาจจะไม่เวิร์คก็ได้แฮะ

ด้านบนเคสก็จะทำในลักษณะนี้ครับ อันนี้คือผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องทางเดินลมเท่าไหร่นะครับ แต่คิดว่าแบบนี้น่าจะเวิร์ค

ทำเป็นช่องลม เผื่อกันน้ำ หรืออะไรต่างๆเข้าไปตรงๆอะครับ โดยที่ช่องก็จะติดตะแกรงอีกที เพื่อกันจิ้งจกตัวแสบ 55+
    แต่พอมาคิดๆดูคือตอนนี้ มันติดที่สายไฟนี่สิครับ สายไฟผมตอนนี้ไปกองๆด้านบนเพราะเคสผมไม่มีช่องให้จัดสายไฟเท่าไหร่
    เอ หรือเจาะเพิ่มดี 55+

ส่วนเรื่อง psu เป็นตะแกรงอยู่แล้ว ที่ท่านก่อนหน้าหมายถึงน่าจะหมายถึงช่อง expansion slot อะครับ
    พอดีผมหักผิดช่องเลยโล่งอยู่ช่องนึง ก็กะจะหาตะข่ายมาติดอยู่เหมือนกันครับ แต่พอดีบ้านผมไปไหนก็ไกล เลยยังไม่มีเวลาไปเดินดู

เดี๋ยวผมลองออกแบบใหม่ดูอีกทีดีกว่า อิอิ
    Last edited by hybrid7617; 17 May 2010 at 19:55:45.

OverclockZone Member IX's Avatar
    Kanchanaburi Society

จะเรียนอะไร คณะใหน เมื่อเข้า OCZ ก็ใจเดียวกัน เริ่มต้นได้ดีแล้ว ขอพลังจงอยู่กับท่าน อิอิกำ

Quote Originally Posted by IX View Post
    จะเรียนอะไร คณะใหน เมื่อเข้า OCZ ก็ใจเดียวกัน เริ่มต้นได้ดีแล้ว ขอพลังจงอยู่กับท่าน อิอิกำ
    ขอบคุณครับท่าน

เอ้อ ผมอยากได้ที่ล๊อคฮาร์ดดิสค์อะครับ

อะไรประมาณนี้ครับ หาซื้อได้ที่ใดบ้าง

OverclockZone Member ternarak's Avatar

อืมผมก็คนนึงแต่งสวยยังเดียวเลย รักocz แต่ไม่ชอบ oc ไม่รู้ทำไม อิอิกำ

OverclockZone Member kingkong@lt40's Avatar
    กทม. (สะพานใหม่)

สวยแล้วครับ สำหรับครั้งแรก อิอิ

Quote Originally Posted by kingkong@lt40 View Post
    สวยแล้วครับ สำหรับครั้งแรก อิอิ
    โอ้ ท่านผมเข้าไปอ่านกระทู้ที่ท่านพ่นเคสมาอะ ผมอยากทำบ้างงงงง
    ต้องใช้ สีแบบไหนหรอครับ แล้วถ้าเกิดจะพ่นเฉพาะที่ ต้องทำไง

OverclockZone Member dukdikza's Avatar

หัดทำไปเรื่อยๆครับ เดี๋ยวก็เทพ แบบนี้ก็สวยครับ

OverclockZone Member phiphob's Avatar
    ศรีราชา-นวมินทร์-บางกะปิ

สวยครับ แค่อยากเห็นใส้ในจัง

OverclockZone Member seklosoja's Avatar
    Rayong ระยองครับ

Quote Originally Posted by hybrid7617 View Post
    ด้านบนเคสก็จะทำในลักษณะนี้ครับ อันนี้คือผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องทางเดินลมเท่าไหร่นะครับ แต่คิดว่าแบบนี้น่าจะเวิร์ค

ทำเป็นช่องลม เผื่อกันน้ำ หรืออะไรต่างๆเข้าไปตรงๆอะครับ โดยที่ช่องก็จะติดตะแกรงอีกที เพื่อกันจิ้งจกตัวแสบ 55+
    แต่พอมาคิดๆดูคือตอนนี้ มันติดที่สายไฟนี่สิครับ สายไฟผมตอนนี้ไปกองๆด้านบนเพราะเคสผมไม่มีช่องให้จัดสายไฟเท่าไหร่
    เอ หรือเจาะเพิ่มดี 55+

ส่วนเรื่อง psu เป็นตะแกรงอยู่แล้ว ที่ท่านก่อนหน้าหมายถึงน่าจะหมายถึงช่อง expansion slot อะครับ
    พอดีผมหักผิดช่องเลยโล่งอยู่ช่องนึง ก็กะจะหาตะข่ายมาติดอยู่เหมือนกันครับ แต่พอดีบ้านผมไปไหนก็ไกล เลยยังไม่มีเวลาไปเดินดู

เดี๋ยวผมลองออกแบบใหม่ดูอีกทีดีกว่า อิอิ
    ตามหลักการแล้ว ความร้อน จะเดินทางขึ้น บนนะครับ ซึ่งที่เรา เห็นหลัง เคส พัดลม ดูดลมออก มันก็คือการบังคับ ทิศทางลม ให้ ความร้อน ออกทางด้านหลัง แล้ว มันจะ ดีหรือ ที่ จะ เอาลม เข้า จากด้าน บน

แต่ว่าไป PSU อยู่ด้าน บน นี่สิ ตำแหน่ง ที่เจาะ จะต้องเจาะ มา ทางด้านหน้า ซึ่ง จะ อยู่บริเวณ หน้า sink CPU ผม ว่า ดูดลม เข้า ก็ คง Ok แต่ เครื่องไม่ได้ OC แล้ว เป็น AMD athlon ว่าไป มันไม่ ร้อน ขนดที่ จะต้อง เจาะ พัดลมเพิ่ม นะ แต่ ก็ แล้ว แต่ เอาสวย ก็ ลองดู น่า จะเท่ดี

OverclockZone Member PICNICK's Avatar

สวยเชียว

OverclockZone Member aekshow's Avatar

แน๊ะนำว่า ต้องวางแผนล่วงหน้าดีๆ คิดหลายๆรอบ เส้นทางนักโม อีกยาวไกล

ปล. มาได้ดีแล้วน้อง

OverclockZone Member kingkong@lt40's Avatar
    กทม. (สะพานใหม่)

Quote Originally Posted by hybrid7617 View Post
    โอ้ ท่านผมเข้าไปอ่านกระทู้ที่ท่านพ่นเคสมาอะ ผมอยากทำบ้างงงงง
    ต้องใช้ สีแบบไหนหรอครับ แล้วถ้าเกิดจะพ่นเฉพาะที่ ต้องทำไง
    555+ ผมพ่นแล้วลอกครับ แต่มีบางท่านบอกไว้ว่าให้พ่อ clear ก่อน(เป็นสีรองพื่นเหนียวๆนะครับ ไม่ใช่แลกเกอร์ที่พ่นทับตอนหลังให้เงา)
    แล้วค่อยลงสีจริงจะติดแน่นกว่ามาก จริงเท็จประการใดไม่ทราบได้ เพราะตอนนี้เลิกพ่นชั่วคราวเพราะใช้เคสอะลูมิเนียม กลัวเสียของ อิอิ

Quote Originally Posted by dukdikza View Post
    หัดทำไปเรื่อยๆครับ เดี๋ยวก็เทพ แบบนี้ก็สวยครับ
    ขอบคุณครับ ผมจะสู้ต่อไป

Quote Originally Posted by phiphob View Post
    สวยครับ แค่อยากเห็นใส้ในจัง
    ไส้ในรอก่อนนะครับ สั่งพัดลมled มาแล้ว แต่ไม่รุ้ว่าแต่งแล้วจะเสี่ยวอ๊ะเปล่า ยังมือใหม่ๆ

Quote Originally Posted by seklosoja View Post
    ตามหลักการแล้ว ความร้อน จะเดินทางขึ้น บนนะครับ ซึ่งที่เรา เห็นหลัง เคส พัดลม ดูดลมออก มันก็คือการบังคับ ทิศทางลม ให้ ความร้อน ออกทางด้านหลัง แล้ว มันจะ ดีหรือ ที่ จะ เอาลม เข้า จากด้าน บน

แต่ว่าไป PSU อยู่ด้าน บน นี่สิ ตำแหน่ง ที่เจาะ จะต้องเจาะ มา ทางด้านหน้า ซึ่ง จะ อยู่บริเวณ หน้า sink CPU ผม ว่า ดูดลม เข้า ก็ คง Ok แต่ เครื่องไม่ได้ OC แล้ว เป็น AMD athlon ว่าไป มันไม่ ร้อน ขนดที่ จะต้อง เจาะ พัดลมเพิ่ม นะ แต่ ก็ แล้ว แต่ เอาสวย ก็ ลองดู น่า จะเท่ดี
    อืมๆ ผมกะเอาเท่อะครับ ส่วนเรื่องทางลมก็น่าคิดแฮะ ขอไตร่ตรองก่อนละกันครับ

Quote Originally Posted by PICNICK View Post
    สวยเชียว
    Quote Originally Posted by aekshow View Post
    แน๊ะนำว่า ต้องวางแผนล่วงหน้าดีๆ คิดหลายๆรอบ เส้นทางนักโม อีกยาวไกล

ปล. มาได้ดีแล้วน้อง
    ขอบคุณกำลังใจครับ

Quote Originally Posted by kingkong@lt40 View Post
    555+ ผมพ่นแล้วลอกครับ แต่มีบางท่านบอกไว้ว่าให้พ่อ clear ก่อน(เป็นสีรองพื่นเหนียวๆนะครับ ไม่ใช่แลกเกอร์ที่พ่นทับตอนหลังให้เงา)
    แล้วค่อยลงสีจริงจะติดแน่นกว่ามาก จริงเท็จประการใดไม่ทราบได้ เพราะตอนนี้เลิกพ่นชั่วคราวเพราะใช้เคสอะลูมิเนียม กลัวเสียของ อิอิ
    อ่า แล้วสีที่พ่นกันต้องเป็นชนิดไหนหรอครับ
    แล้วเห็นว่าท่านใช้ครีมทาตัว ทาตรงส่วนที่ไม่ให้โดนสีแล้วเละ มีทางแก้รึยังครับ จะได้นำมาใช้บ้าง
    ส่วนเรื่องรองพื้นนี่ อืมมมม ถ้าเป็นไปได้ผมก็อยากประหยัดที่สุดอะนะ อยากลองหาวิธีที่ไม่ต้องรองพื้นก่อนอะครับ
    แต่ถ้ามันเป็นทางที่ดีที่สุด ก็ต้องทำ ก็ต้องรองบก่อน แฮ่ๆ

Bookmarks

Bookmarks