ดูจาก spec แล้ว มัน ต่างกัน 2 เท่า
แต่ผมเข้าใจว่า จริงๆคงไม่ถึง 2 เท่า

แต่ที่สงสัยคือ ว่า ตอนนี้ผมมี m/b ที่รองรับแค่ Sata I แต่ผมใช้ HD sata II
ซึ่งในการ copy file จะได้ประมาณ 40mb/s ในการ copy file ในตัวมันเอง
แต่ถ้า copy กับ ลูกอื่นๆก็ จะลด ลง ตามสภาพ

ที่ผมสงสัยคือ ถ้าเปลี่ยน m/b เป็นรุ่นที่รองรับ sata II ความแตกต่างมันจะมากไหม
เพราะ ผมดูในเวป ถ้า sata II ตาม spec น่าจะได้ 80mb/s แต่อาจจะ ลดลง ตามสภาพ

(ขอผลทดสอบจากการใช้งานจริงๆอ่ะครับ)