Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแนะนำเมาส์ สำหรับเล่นเกมหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยแนะนำเมาส์ สำหรับเล่นเกมหน่อยครับ

มีงบไม่เกิน 2000 บาทครับ ที่เล่นประจำทุกวัน DotA , HoN ไม่เล่น Normal Warcraft ครับ

แล้วก็เล่นพวก C.S. 1.6 , L4D2 , COD : MW2 พวก FPS ทั่วๆไป

แนะนำด้วยครับ จริงๆ อยากได้เม้าส์ กับแผ่นรองเมา รวมกันสัก 2000 หน่อยๆ

ชอบดีไซน์สวยๆด้วยนะครับ จริงๆ มอง RZ: Death Adder อยู่เหมือนกันอะครับ

แต่อยากทราบรุ่นอื่นๆด้วยในงบเท่าๆกันอะครับ

ปล.ขอมี ปุ่มเสริมด้วยนะัครับ ขี้เกียจกด numpad เวลาใช้ไอเทมในดอท

Logitech G500 เกินงบไปนิดแต่คุ้มครับ

Comment

เอาตัวที่จับถนัดมือที่สุดไปแหละ ใช้ของไม่ถนัดปวดมือนะ

Comment

ดันไปครับ

แล้ว steel series

roccat

ดีไหมครับ

Comment

oker อิอิ

Comment

xai เลยครับ แพงได้ใจแต่เจ๋งจริง

Comment

งบขนาดนี้ มั 2 ตคัวนะครับคือ

G500

DeathAdder

สองตัวนี้ ให้ดูว่าถนัดตัวไหนครับ

Comment

G500 ก็ดีนะครับ ใช้อยู่เหมือนกัน

Comment

เพิ่มเติมนะครับ

ถ้างบผมถึง

Xai

ตัวนี้น่าเล่นไหมครับ

อยากได้เหมือนกัน

แล้วมันเหมาะกับการเล่นของผมไหมครับ

เซ็ทปุ่มเสริมได้มั้ย แล้วมี mem onboard ปะครับ -*-

Comment

ผมใช้ Xai อยู่ครับ เมาส์ตัวนี้อธิบายตรงๆ คือความเีรียบง่ายครับ ไม่มีไฟวิบวับ ไม่มีถ่วงน้ำหนัก มีปุ่มเสริมแค่ 2 ปุ่ม switch profile ได้แค่ 2 แบบ ถึงตอนนี้หลายคนเริ่มทำหน้าเบ้ ทำไมยี่ห้ออื่นเซ็ต profile ได้ตั้ง 4-5 แบบ เมาส์ตัวนี้ห่วยแต่แพงงั้นเหรอ

คำตอบที่ผมพบจากการใช้คือ เมาส์มันผ่านการคิดมาแล้วถึงความพอเพียง+ความเีรียบง่ายในการใช้ เมาส์ตัวอื่นปรับได้หลายๆ แบบ มีปุ่มเสริมยุบยั่บไปหมด ถามว่าเวลาใช้จริงคุณใช้หมดเหรอ คุณเซ็ต profile ไว้ 5 แบบคุณจำได้ไหมว่าแต่ละแบบมีอะไรบ้าง ในการใช้งานจริง ผมเซ็ต profile แค่ 2 แบบคือช้า (2500dpi) เอาไว้เล่นเกมวางแผนทั่วไป กับเร็ว (5000 dpi) เอาไว้เล่นเกมยิงที่ต้องการความเร็ว โคตรจะจำง่าย อีกอย่าง ถึงเมาส์ตัวนี้จะ switch profile ได้สองแบบ แต่จริงๆ มันตั้งในโปรแกรมได้อีก 5 แบบต่อการ switch สรุปคือมันตั้งได้ 10 โปรแกรม (ฟังดูไม่ค่อยห่วยแล้วใช่ไหมล่ะ) เพียงแต่ถ้าจะใช้โปรแกรมอื่นเราต้องหงายเมาส์ขึ้นมาเลือกหรือปรับใน software ขลุกขลักหน่อยแต่ก็ไม่ทิ้งความต้องการของพวกชอบปรับเยอะๆ ในขณะเีดียวกันก็ตอบโจทย์ของคนไม่ชอบปรับเยอะ ขอแค่ช้ากับเร็วก็พอได้เป็นอย่างดี

ส่วนปุ่มเสริมของมันอยู่ด้านข้าง กดด้วยนิ้วโป้งและมีแค่ 2 ปุ่ม (จริงๆ มี 4 ปุ่มแต่สำหรับคนใช้มือซ้าย 2 ปุ่ม) ฟังดูน้อยแต่ผมเคยใช้ silverstone raven มีปุ่มเสริม 5-6 ปุ่ม ปรากฎว่าบางปุ่มกดยาก จะกดทีต้องก้มมองเมาส์ บางทีมือไปโดนโดยไม่ตั้งใจ คือตำแหน่งของปุ่มเสริมที่กดง่ายๆ บนเมาส์มันก็มีแค่สองจุดตรงนิ้วโป้งนั่นแหละ และ xai ก็วางไว้ตรงนั้นอย่างพอดีโดยไม่ต้องมีปุ่มเกินให้เกะกะมือ

สรุปผมถูกใจ xai ค่อนข้างมาก รูปสวย คลาสสิก ปรับง่าย ใช้ง่าย ตัวเมาส์ใช้ได้ทั้งสองมือและรองรับปุ่มเสริมทั้งสองมืออย่างที่บอกไป พลาสติกเป็นแบบกันลื่นตั้งตัว ทรงเมาส์พอดีมือและไม่หนักเกินไป สายถัก หัวชุบทอง ฯลฯ ตามมาตรฐานราคาสองพันห้าอัพ

ลืมตอบไป มันมี mem ด้วยครับ ปรับได้ 5 profile x2 switch อย่างที่บอก โดยหงายเมาส์ขึ้นมาจะมีจอ LCD เล็กๆ อยู่ข้างล่าง (นึกภาพออกยากเพราะผมไม่เคยเห็นยี่ห้ออื่นมี) หรือสามารถปรับในโปรแกรมของมันได้ ซึ่งจะปรับความเร็วในการคลิก ความละเอียดของเป้าได้อีกเยอะแยะ ตามรูป

ข้อเสียที่ผมเจอคือ ไม่แถมไดรเวอร์ในกล่องครับ ต้องไปโหลดเองที่เว็บ แต่เสียบก็ใช้ได้เลยนะ เพียงแต่ยังปรับ profile ไม่ได้
                    Last edited by zeratul111; 20 May 2010, 09:19:49.

Comment

ไปลองจับของจริงดูเลยครับ

RazerDeath Adder ราคาในงบ

Logitech G500 เกินงบประมาณ 300

Razer Lachesis เกินงบประมาณ 500

Steel Series Xai เกินงบประมาณ 700

ชอบอันไหนเลือกอันนั้นเลยครับ........4 ตัวข้างบนที่ผมเคยไปลองมา ผมโดนใจ G500 สุดๆ ถูกใจมากๆครับ

Comment

sentinel advance - cm storm

เห็นราคาไล่ๆกันประมาน 2500 ที่ zest
                        แต่เห้นมีคนในพันทิปเอามารีวิว เขาซื่อมา
                        ในราคาแค่ 1500 คับจากร้านอะไรไม่แน่ใจ
                        ลองเสิจดูกับกูเกิ้ลคับ ผมว่าถ้าหาราคา 1500
                        ได้จริงๆ เม้าตัวนี้ก้น่าสนใจไม่น้อยคับ

Comment

Originally posted by zeratul111 View Post
                          ผมใช้ Xai อยู่ครับ เมาส์ตัวนี้อธิบายตรงๆ คือความเีรียบง่ายครับ ไม่มีไฟวิบวับ ไม่มีถ่วงน้ำหนัก มีปุ่มเสริมแค่ 2 ปุ่ม switch profile ได้แค่ 2 แบบ ถึงตอนนี้หลายคนเริ่มทำหน้าเบ้ ทำไมยี่ห้ออื่นเซ็ต profile ได้ตั้ง 4-5 แบบ เมาส์ตัวนี้ห่วยแต่แพงงั้นเหรอ

คำตอบที่ผมพบจากการใช้คือ เมาส์มันผ่านการคิดมาแล้วถึงความพอเพียง+ความเีรียบง่ายในการใช้ เมาส์ตัวอื่นปรับได้หลายๆ แบบ มีปุ่มเสริมยุบยั่บไปหมด ถามว่าเวลาใช้จริงคุณใช้หมดเหรอ คุณเซ็ต profile ไว้ 5 แบบคุณจำได้ไหมว่าแต่ละแบบมีอะไรบ้าง ในการใช้งานจริง ผมเซ็ต profile แค่ 2 แบบคือช้า (2500dpi) เอาไว้เล่นเกมวางแผนทั่วไป กับเร็ว (5000 dpi) เอาไว้เล่นเกมยิงที่ต้องการความเร็ว โคตรจะจำง่าย อีกอย่าง ถึงเมาส์ตัวนี้จะ switch profile ได้สองแบบ แต่จริงๆ มันตั้งในโปรแกรมได้อีก 5 แบบต่อการ switch สรุปคือมันตั้งได้ 10 โปรแกรม (ฟังดูไม่ค่อยห่วยแล้วใช่ไหมล่ะ) เพียงแต่ถ้าจะใช้โปรแกรมอื่นเราต้องหงายเมาส์ขึ้นมาเลือกหรือปรับใน software ขลุกขลักหน่อยแต่ก็ไม่ทิ้งความต้องการของพวกชอบปรับเยอะๆ ในขณะเีดียวกันก็ตอบโจทย์ของคนไม่ชอบปรับเยอะ ขอแค่ช้ากับเร็วก็พอได้เป็นอย่างดี

ส่วนปุ่มเสริมของมันอยู่ด้านข้าง กดด้วยนิ้วโป้งและมีแค่ 2 ปุ่ม (จริงๆ มี 4 ปุ่มแต่สำหรับคนใช้มือซ้าย 2 ปุ่ม) ฟังดูน้อยแต่ผมเคยใช้ silverstone raven มีปุ่มเสริม 5-6 ปุ่ม ปรากฎว่าบางปุ่มกดยาก จะกดทีต้องก้มมองเมาส์ บางทีมือไปโดนโดยไม่ตั้งใจ คือตำแหน่งของปุ่มเสริมที่กดง่ายๆ บนเมาส์มันก็มีแค่สองจุดตรงนิ้วโป้งนั่นแหละ และ xai ก็วางไว้ตรงนั้นอย่างพอดีโดยไม่ต้องมีปุ่มเกินให้เกะกะมือ

สรุปผมถูกใจ xai ค่อนข้างมาก รูปสวย คลาสสิก ปรับง่าย ใช้ง่าย ตัวเมาส์ใช้ได้ทั้งสองมือและรองรับปุ่มเสริมทั้งสองมืออย่างที่บอกไป พลาสติกเป็นแบบกันลื่นตั้งตัว ทรงเมาส์พอดีมือและไม่หนักเกินไป สายถัก หัวชุบทอง ฯลฯ ตามมาตรฐานราคาสองพันห้าอัพ

ลืมตอบไป มันมี mem ด้วยครับ ปรับได้ 5 profile x2 switch อย่างที่บอก โดยหงายเมาส์ขึ้นมาจะมีจอ LCD เล็กๆ อยู่ข้างล่าง (นึกภาพออกยากเพราะผมไม่เคยเห็นยี่ห้ออื่นมี) หรือสามารถปรับในโปรแกรมของมันได้ ซึ่งจะปรับความเร็วในการคลิก ความละเอียดของเป้าได้อีกเยอะแยะ ตามรูป

ข้อเสียที่ผมเจอคือ ไม่แถมไดรเวอร์ในกล่องครับ ต้องไปโหลดเองที่เว็บ แต่เสียบก็ใช้ได้เลยนะ เพียงแต่ยังปรับ profile ไม่ได้
                          บางคนอาจมองว่า เดินงบไปเเค่ 800 เเต่เอามาคิด

เเต่่มัน เกินงบของ จขกท ไป 40% เลยนะครับ

ผมว่า ถ้างบกลางๆ เล่นเเค่ DeathAdder ไม่ก็ G500 ก็พอครับ พูดถึงความคุ้ม จำนวนปุ่ม สเปคต่างๆ ดีกว่าเเน่นอน

ถ้าจับไม่ถนัดก็อีกเรื่อง

Comment

Working...
                          X