overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 25
    OverclockZone Member

Red face [ ขอคำปรึกษาค่ะ ] : งบ 8,000 กับ การตามหา 'กล้องครู' .. รบกวนช่วยแนะนำด้วยนะคะ

ตัดสินใจได้แล้วนะคะ ^^
    ขอบคุณทุกคนมากค่ะ

สวัสดีค่ะ

จะตั้งใจเริ่มฝึกถ่ายภาพน่ะค่ะ
    มีงบอยู่ 8,000 บาท ไม่รู้จะเลือกกล้องไหนดี
    จะเป็น DSLR หรือ -like ก็ได้ค่ะ
    ตกรุ่นก็ได้ค่ะ ขอแค่มือ 2 ก็พอ
    แค่อยากลองซื้อมาใช้ฝึกถ่ายก่อนน่ะค่ะ
    เพราะตัวเองไม่มีความรู้ใดๆ'เลย'

ทีแรกเล็ง s100fs กับ S200exr ไป .. แต่พอเจอ D40 ของ Nikon ก็เขวๆเหมือนกันค่ะ - -"
    ทราบค่ะว่า ต้องหาเลนส์มอเตอร์อย่างเดียว แต่รูปร่างมันเล็กเย้ายวนมากๆค่ะ
    ไหนจะ 400D ของ Cannon อีก สับสนไปหมดแล้วค่ะตอนนี้ +_+

ทีแรกอยากซื้อตัว like เพราะไม่อยากบานปลาย
    แต่ก็กลัวว่าเกิดอยากเปลี่ยนเลนส์ล่ะ?

ส่วน DSLR ก็อยากได้ แต่กลัวว่ามันเกินตัวไปรึป่าว ไม่มีเงินซื้อเลนส์ต่อแน่ๆค่ะ
    เพราะส่วนตัวยังเรียนอยู่เลยค่ะ จะขอเงินพ่อแม่ก็ยังไงอยู่
    แต่กว่าจะเป็น คงเลยเข้าวัยทำงาน และมีเงินบ้างแล้วน่ะค่ะ

ที่สำคัญคือ ยังถ่ายไรไม่เป็นเลยค่าาาาาาาาาาา

เลยอยากจะขอคำปรึกษาพี่ๆที่นี่ว่า ถ้าสมมติเราหา กล้องครู ควรจะเป็นรุ่นไหนดีคะ?
    ที่ตั้งกระทู้ถามเพราะ เผื่อมีคนเสนอรุ่นอื่นๆน่่ะค่ะ ส่วนตัวรู้อยู่ไม่กี่รุ่นเองค่ะ

เน้นถ่ายภาพแบบ หน้าชัดหลังเบลอ หรือ ตื้นลึก แบบสะดวกๆน่ะค่ะ
    แล้วก็เป็นคนไม่ชอบแต่งภาพน่ะค่ะ โลวเทค T.T
    จอเด้งได้ก็ดีค่ะ เผื่อถ่ายในมุมที่เอาตาแนบช่องไม่ได้
    ขอน้ำหนักเบาๆไม่หนักนะคะ (ไม่มีใครช่วยถือ โฮๆๆๆ)

ที่ระบุไ้ว้ข้างบนถ้าได้ครบก็ทะลุงบแล้วล่ะมั้งคะ 555+
    แต่ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไรจ้า (แต่เน้นถ่ายหน้าชัดหลังเบลอนะคะ)

ขอบคุณมากเลยค่ะ
    Last edited by naamning; 20 May 2010 at 17:01:32.

ซื้อ 350 d ตัวละ 7-8000 แล้วมาหัดใช้เลนส์มือหมุนแบบผมมั๊ยครับ

จะเอาหน้าชัดหลังเบลอ หน้าเบลอหลังชัด ก็จัดได้เองตามใจต้องการ เลยครับ

แต่ส่วนมากตอนหัดถ่ายเลนส์มือหมุน ... จะเบลอทั้งหน้า ทั้งหลังนะครับ

เลนส์มือหมุน ราคาถูก + ถึก หล่นยังไม่เจ๊ง ตกน้ำก็เอามาล้างได้ มีประวัติศาสตร์ความเป็นมา

ถ้าไม่เผลอใจไปเล่นหลายยี่ห้อทั้ง ๆ ที่ทับช่วงกันแล้วก็ตาม เสียตังไม่กี่พันหรอกครับ

แต่เท่าที่เคยเห็นคนใช้มือหมุน มีสองแบบคือ

1. เลิกไปเลยเพราะถ่ายไม่ค่อยได้รูป

2. ติดเล่นกับอุปกรณ์(เลนส์) เดือน ๆ นึงหมดค่้าเลนส์กันตั้งแต่หลักพันถึงหมื่นขึ้นไปน่ะครับ

//อ้าว เค้าถามเรื่องกล้องนิหว่า

OverclockZone Member RED_C's Avatar

ถ้าต้องการควบคุม DOF ระยะชัดลึกได้ compact ทำได้ลำบาก อาจต้องใช้ซูมช่วย แต่ยังไม่สวย

ถ้างบไม่มาก จะไปเล่น Dslr ก็คงลำบาก หา like ซักตัวที่ไม่แพงที่มีปรับได้เยอะๆ มาลองหัดดูก่อน แต่อย่าไปคาดหวังอย่างที่คุณต้องการมากนัก จะได้ไม่ผิดหวัง ให้ถือว่าเป็นครู ได้ฝึกเพื่อรู้ถึงขีดจำกัดของกล้อง และหลังจากได้ใช้มัน คุณจะรู้ทันทีว่าคุณต้องการอะไร

บางทีอาจจะนิยม มือหมุนแบบคุณ ข้างบน ก็ได้

หรือไม่ dslr มือ2 มือ 3ซักตัว ลองพิจารณาเองครับ

Quote Originally Posted by parasite_m View Post
    ซื้อ 350 d ตัวละ 7-8000 แล้วมาหัดใช้เลนส์มือหมุนแบบผมมั๊ยครับ
    ...:
    ดูๆอยู่เหมือนกันค่ะ
    ทั้ง 350D 400D กับ D40 ของ Nikon
    แต่ตัดสินใจไม่ถูกน่ะค่ะ T.T

Quote Originally Posted by RED_C View Post
    ถ้าต้องการควบคุม DOF ระยะชัดลึกได้ compact ทำได้ลำบาก อาจต้องใช้ซูมช่วย แต่ยังไม่สวย

ถ้างบไม่มาก จะไปเล่น Dslr ก็คงลำบาก หา like ซักตัวที่ไม่แพงที่มีปรับได้เยอะๆ มาลองหัดดูก่อน แต่อย่าไปคาดหวังอย่างที่คุณต้องการมากนัก จะได้ไม่ผิดหวัง ให้ถือว่าเป็นครู ได้ฝึกเพื่อรู้ถึงขีดจำกัดของกล้อง และหลังจากได้ใช้มัน คุณจะรู้ทันทีว่าคุณต้องการอะไร

บางทีอาจจะนิยม มือหมุนแบบคุณ ข้างบน ก็ได้

หรือไม่ dslr มือ2 มือ 3ซักตัว ลองพิจารณาเองครับ
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

Quote Originally Posted by naamning View Post
    ดูๆอยู่เหมือนกันค่ะ
    ทั้ง 350D 400D กับ D40 ของ Nikon
    แต่ตัดสินใจไม่ถูกน่ะค่ะ T.T
    ลองเล่นดูครับว่าชอบตัวไหน ภาพจากตัวไหนโดนใจ

http://www.pixel-peeper.com/

เอาตัวที่ใช้สะดวก ถ่ายสนุก พอสนุกแล้วเดี๋ยวก็จะหาความรู้ไปเรื่อยๆเอง

พวก Manual สำหรับเริ่มต้น ณ ตอนนี้ ไม่แนะนำครับ

เห็นหลายที่ อยากให้ ผู้เรียน มีความรู้ที่ดี แต่ ไม่สนใจความสุขของผู้เรียน

ก็ให้ถ่ายฟิล์ม บ้าง ดิจิตอล แต่เป็นเลนส์มือหมุนๆบ้าง

มันก็เป็นเนื้อหาที่ดีครับ แต่ไม่ควรเอามาเริ่มต้นฝึกหัด

หากล้องที่ทำให้เราอยากออกไปถ่ายข้างนอก ใช้งานง่าย และ สะดวกสบายครับผม

350D กับ 400D ถ้าเป็น 2 ตัวนี้ แนะนำ 400D นะ สดใหม่กว่า

ถ้าเป็น D40 ของ Nikon ดูจะอู่ยอ้ายเวลาใช้ ต้องกดปุ่มสารพัด

ซึ่ง Canon 400D ดูท่าทางแล้วมันจับปรับอะไรง่ายกว่าครับผม

Quote Originally Posted by NICKKIEZ View Post
    ... 350D กับ 400D ถ้าเป็น 2 ตัวนี้ แนะนำ 400D นะ สดใหม่กว่า

ถ้าเป็น D40 ของ Nikon ดูจะอู่ยอ้ายเวลาใช้ ต้องกดปุ่มสารพัด

ซึ่ง Canon 400D ดูท่าทางแล้วมันจับปรับอะไรง่ายกว่าครับผม
    เอ่อ กดปุ่มสารพัดนี่หมายความว่าไงหรอคะ ???
    แต่ยังไงก็ขอบคุณสำหรับคำชี้แนะนะคะ ^^

มีใครเสนอแนะอะไรอีกมั้ยคะ ^^
    ยังหาที่ลงไม่ได้เลยค่าาา

OverclockZone Member gigabyteman's Avatar

400D มันมีลูกเล่นเยอะกว่าตัวอื่นครับ แล้วยังไปอัพ Hack Firmware ที่เพิ่มความสามารถด้าน ISO + วัดแสงแบบจุด + 42 รูปแบบการโฟกัส ถ้าจะขยับขยายไปเล่นเลนส์ตัวอื่นก็เป็นเรื่องง่ายครับ ราคาพร้อมเลนส์ KITน่าจะใกล้เคียงงาบที่ว่าครับ แต่ต้องเผื่ออุปกรณ์บำรุงรักษาเช่นกล่องกันความชื้น ผ้าเช็ดกล้อง(เอาไปเช็ดเลนส์ไม่ได้นะ) +อื่นๆจิปาถะแล้วแต่ความอยากกะงบประมาณครับ
    ถ้า Nikon D40 มือใหม่ใช้ลำบากครับ เพราะว่าเลนส์ที่โฟกัสได้จะเป็นเลนส์ KIT ที่แถมมา เพราะมีมอเตอร์ในตัว แต่หากจะไปเล่นเลนส์ตัวอื่นที่ไม่แพงมักจะไม่มีมอเตอร์ เลนส์ที่มีมอเตอร์มักจะแพงกว่าตัวกล้องD40ครับ ดังนั้นอาจจะต้องใช้manual focus

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar

Quote Originally Posted by naamning View Post
    เอ่อ กดปุ่มสารพัดนี่หมายความว่าไงหรอคะ ???
    แต่ยังไงก็ขอบคุณสำหรับคำชี้แนะนะคะ ^^
    เวลาจะ Set ค่าต่างๆของ D40 นั้น

จะต้องเข้าเมนูหลายตัวเลือกหน่อยน่ะครับ

เลยกดปุ่มหลายทีนิดนึง

Quote Originally Posted by gigabyteman View Post
    400D มันมีลูกเล่นเยอะกว่าตัวอื่นครับ แล้วยังไปอัพ Hack Firmware ที่เพิ่มความสามารถด้าน ISO + วัดแสงแบบจุด + 42 รูปแบบการโฟกัส ถ้าจะขยับขยายไปเล่นเลนส์ตัวอื่นก็เป็นเรื่องง่ายครับ ราคาพร้อมเลนส์ KITน่าจะใกล้เคียงงาบที่ว่าครับ แต่ต้องเผื่ออุปกรณ์บำรุงรักษาเช่นกล่องกันความชื้น ผ้าเช็ดกล้อง(เอาไปเช็ดเลนส์ไม่ได้นะ) +อื่นๆจิปาถะแล้วแต่ความอยากกะงบประมาณครับ
    ถ้า Nikon D40 มือใหม่ใช้ลำบากครับ เพราะว่าเลนส์ที่โฟกัสได้จะเป็นเลนส์ KIT ที่แถมมา เพราะมีมอเตอร์ในตัว แต่หากจะไปเล่นเลนส์ตัวอื่นที่ไม่แพงมักจะไม่มีมอเตอร์ เลนส์ที่มีมอเตอร์มักจะแพงกว่าตัวกล้องD40ครับ ดังนั้นอาจจะต้องใช้manual focus
    ขอบคุณนะคะ ^^

Quote Originally Posted by NICKKIEZ View Post
    เวลาจะ Set ค่าต่างๆของ D40 นั้น

จะต้องเข้าเมนูหลายตัวเลือกหน่อยน่ะครับ

เลยกดปุ่มหลายทีนิดนึง
    สงสัยคงต้อง Canon แล้วล่ะมั้งคะเนี่ย ^^

สงสัยคงต้อง Canon แล้วล่ะมั้งคะเนี่ย ^^
    ก็ดูข้อดีข้อเสียครับผม

อันไหนช่างน้ำหนักแล้วถูกใจก็ตัวนั้นแหล่ะ

OverclockZone Member Destiny's Avatar
    AMD CPE#X Team Suranaree University of Technology

สนใจ D70 มั๊ยครับ สภาพดีขายถูกๆ ครับ pm มาสอบถามได้ครับ

Quote Originally Posted by Destiny View Post
    สนใจ D70 มั๊ยครับ สภาพดีขายถูกๆ ครับ pm มาสอบถามได้ครับ
    กลัวงบไม่ถึงล่ะสิคะ ^^"

OverclockZone Member clouddark's Avatar

Fujifilm FinePix S1600 ราคา 7600
    http://www.zoomcamera.net/Digital-Ca...Pix-S1600.html

OverclockZone Member jadymans's Avatar

ถ่ายไปเป็น อย่าพึ่งรีบชื้อพวก dslr ครับ

ชื้อ คอมแพค ดีกว่าถ้าอย่างงั้น

ถ้าชอบ dslr

รองบดีกว่าครับ 20,000+

ระหว่างนี้

ศึกษา เรื่องเทคนิคก่อนครับ หลักการทำงานของกล้อง ของเลนส์ ทฤษฎีต่างๆก่อนครับ

ศึกษาที่เว็บนี้ก่อนครับ http://www.pixpros.net/forums/

คิดจะเล่นdslr ต้องรู้ทฤษฎี ก่อนครับ ไม่งั้น ชื้อกล้องตัวละ 2หมื่น มากด auto เสียตังเปล่าๆครับ

เล่นdslr กลัวงบจะบานปลาย ?

ไม่ต้องกลัวครับ บายอยู่แร้ว เลนส์เอย แฟรส เอย ขาตั่งกล้องเอย ฯลฯ ^^ *

แต่ อยู่ที่เราครับ ชื้อกล้องมา เลนส์kit ก้อถ่ายสวยอยู่แร้ว ฝึกด้วยเลนส์นี้ไปก่อน

ค้นหาตัวเอง ชอบถ่ายอะไร ถ่ายวิว ถ่ายคน ถ่ายนก ถ่ายมาโคร

แล้วฝึกไปเรื่อยๆครับ จนมีฝีมือพอถึงจะเปลี่ยนเลนส์ ในแบบที่เราชอบ

มีอะไรสงสัย หลังไมค์ ได้ครับ

( แอบๆเชียร์ ค่าย nikon นะครับ เหตุผล สีสดไฟล์สวย ^^ )
    Last edited by jadymans; 19 May 2010 at 20:17:23.

OverclockZone Member eol's Avatar
    ปากเกร็ด - สวนแตง

หา Canon + 50f1.8 ซักตัว ........ ละลายหลังได้ใจแล้วครับ =w=b

แต่งบเกินแหงๆ มือสอง 50 f1.8 ก็ราวๆ 2000+

ขอบคุณทุกเม้นมากๆนะคะ ^^

OverclockZone Member -PeuN-'s Avatar
    พระยาสุเรนทร์ 33

thai D ยังให้คำตอบไม่พออีกหรอครับ?

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks