overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 4 1234 LastLast
Results 1 to 20 of 62
    OverclockZone Member eXol3o4tz's Avatar

Default ทำงานเกี่ยวกับกราฟริกใช้แมกดีไหม

บอกเหตุผลประกอบหน่อยนะคับว่ามัยดีกว่า pc ส่วนไหนบ้างแล้วถ้า pc ลง แมก มันจะต่างกันไหม

OverclockZone Member GTR 35's Avatar

ดี แต่ว่าไม่ใช่ดีที่สุด

OverclockZone Member thebenzza's Avatar

ผมว่า Mac เกิดมาเพื่อสิ่งนี้ครับ

OverclockZone Member detonator's Avatar

ถ้าใช้จะ pc ใช้ win7 ดีกว่าไม่มีเหตุจำเป็นที่จะต้องไปลง osx

OverclockZone Member neko3c's Avatar

คู่มือหน้าแรกของ macbook เค้ามีข้อความสั้นๆ บรรทัดเดียว แปลเป็นไทยว่า
    "ขอแสดงความยินดีด้วย คุณและแมคบุ๊คเกิดมาเพื่อกันและกัน"

ไม่เกี่ยวกับกระทู้เลย แต่เห็นมันฮาดีครับ ^^

OverclockZone Member Tad's Avatar
    China Town , Bangkok

Quote Originally Posted by detonator View Post
    ถ้าใช้จะ pc ใช้ win7 ดีกว่าไม่มีเหตุจำเป็นที่จะต้องไปลง osx

คอมดีเรื่องเล็กอยู่ที่ สายตาและประสบการณ์เรื่องใหญ่
    คนเก่งใช้คอมกากทำงานได้ดี คนกากใช้คอมดีทำงานได้กาก

ถ้าถนัดPC ใช้PCดีกว่า
    Last edited by Tad; 17 May 2010 at 23:15:30.

OverclockZone Member

การปลูกฝังผิดๆของนักกราฟฟิครุ่นเก่า ที่เลยมาจนถึงรุ่นปัจจุบัน

ยังไงก็ได้ครับ ขอแค่ สเปคถึง หา จอ I-sp แสดงสีไม่เพี้ยนมาตัว

OverclockZone Member Lightwave's Avatar

Quote Originally Posted by Tad View Post

คอมดีเรื่องเล็กอยู่ที่ สายตาและประสบการณ์เรื่องใหญ่
    คนเก่งใช้คอมกากทำงานได้ดี คนกากใช้คอมดีทำงานได้กาก

ถ้าถนัดPC ใช้PCดีกว่า
    โดนใจครับ
    ----------------------
    แมคเกิดมาเพื่อสิ่งนี้ เกิดมายังไงครับ แล้ว PC เกิดมายังไงถึงไม่ได้เกิดมาเพื่อสิ่งนี้ครับ
    Last edited by Lightwave; 18 May 2010 at 15:03:13.

OverclockZone Member neko3c's Avatar

แบบนี้แสดงว่าที่ apple ชอบบอกว่า OS X ใช้การแสดงผลหน้าจอด้วยภาษา Post Script แบบเดียวกับภาษาที่ใช้สั่งงาน Printer ทำให้ผลงานที่ออกมาเหมือนกับที่แสดงผลบนจอ

อันนี้ Apple เค้าก็โกหก user อย่างเราๆ น่ะสิครับ - -"

ตามความเห็นผมนะครับ (ความเห็นส่วนตัว)

ถ้าคุณชินกับการทำงานบน PC แล้ว ก็ให้ใช้ PC ไปเถอะครับ
    เกิดคุณมาใช้ mac อาจจะด่าออกมาได้ว่า "ใช้งานก็ยาก กดอะไรก็ไม่รู้ ยากยิ่งกว่าวินโด้อีก" เพราะฉะนั้นถ้าคิดจะใช้ mac ก็ต้องปรับตัวกันสักหน่อย คุณพร้อมที่จะปรับตัวรึเปล่า หันหน้าเข้ากระจกแล้วถามตัวเองก่อนนะครับ ...

OverclockZone Member eXol3o4tz's Avatar

แล้วผมอยากรู้ว่าส่วนใหญ่คนที่ทำงานด้านนี้แล้วทำไมเสียงส่วนมากเรียกหาแมกอะครับ

OverclockZone Member GTR 35's Avatar

ผมว่าเขาน่าจะมองที่มันเสถียร หรือมีโปรแกรมที่มีเฉพาะแมคเท่านั้นก็ได้

OverclockZone Member Tad's Avatar
    China Town , Bangkok

Quote Originally Posted by eXol3o4tz View Post
    แล้วผมอยากรู้ว่าส่วนใหญ่คนที่ทำงานด้านนี้แล้วทำไมเสียงส่วนมากเรียกหาแมกอะครับ
    1. ค่านิยม
    2. ความเชื่อ
    3. มันดีกว่า แต่ไม่ได้ดีกว่าแบบเว่อเลย

OverclockZone Member BowH's Avatar

เวลามีลูกค้ามาจ้างงานผมว่ามันดูน่าเชื่อถือดีนะครับ *ความเห็นส่วนตัว

เวลาพรีเซนท์งาน มันดูน่าเชื่อถือด้วยครับ

OverclockZone Member nnoottyy's Avatar

ค่านิยม ตามกระแส หรูหรา สีสดดี

ที่ office ผมเป็น production house พวก director + assist director ใช้ mac เกือบหมด

ถามว่าทำไม เจ้าตัวที่ใช้ก็หาเหตุผลดีๆมาตอบไม่ได้ นอกจาก เท่ห์ ถนัด(เฉพาะการใช้โปรแกรมนั้นๆ) เห็นไอ้นั้น ไอ้นี่ใช้ก็เลยซื้อตาม

ถามว่าคนเหล่านี้เล่นแมคเป็นแค่ไหน ก็แค่เก่งพวก adobe แต่ไม่ได้รู้เรื่อง mac จริงจังเลย ท้ายที่สุดก็จะมาลงที่ it support ในการแก้ปัญหาอยู่ดี ซึ่งผมก็งูๆปลาๆ พอๆกับเขา มีปัญหาไรก็ google โลด

สุดท้ายนี้ ก็คงบอกว่า งาน graphic + multimedia ก็คงเหมาะกับ mac ครับ ยิ่งถ้าได้ถือไป present งานนะ แหล่มแน่นอน

ยังไงผมว่าแล้วแต่คุณเลือกจะดีกว่าครับ

graphic + multimedia ในต่างประเทศ หลายเจ้าก็ทำใน window หลายเจ้าก็ Mac

ผมว่าถ้าสเปคถึงยังไงมันก็ทำได้นะครับ กระบี่อยู่ที่ผู้ใช้ครับ ผู้ใช้เก่งยุทธ กระบี่มันก็คมตามครับ

ผมชอบ mac ตรงที่ app mac เจ๋งกว่าบน windown ครับ

ก็อย่างที่หลายๆ ท่านบอกนั่นแหละครับ มันเป็นค่านิยม ความเชื่อ ฯลฯ ที่ว่า Mac ทำงาน Graphics ได้ดีกว่า PC แล้วคนส่วนใหญ่ รวมทั้งลูกค้าเค้าก็ดันเชื่อแบบนั้นกันซะด้วยซิ ผมอ่านๆ ดูในบอร์ดนี้มืออาชีพส่วนใหญ่ใช้ Mac กันทั้งนั้น ส่วนนึงผมว่ามันดูดีมากๆ เวลาไปนำเสนองาน ส่วนเรื่องความถนัดในการใช้งานก็เป็นอีกเหตุผลนึงประกอบกัน เรื่องที Mac ไม่ค่อยมี virus ระบบปฏิบัติการมีความเสถียรมากกว่า PC ( เพราะมันเล่นเกมได้น้อยกว่า เจ้าของก็เลยไม่ค่อยทำอะไรมันมากนอกจากทำงานล่ะมั้ง )

ที่บริษัทของแฟนผมเจ้านายก็ใช้ Mac มานานแล้ว เวลาไปนำเสนองานก็เอา mac ไป present ( ผมไม่รุ้รุ่นอะไร แต่แฟนบอกเพิ่งซื้อตัวใหม่เมื่อต้นปีราคาเหยียบแสนเหมือนกัน ) ให้ลูกค้าดู มันดูดี ดูเป็นมืออาชีพครับ แต่เชื่อหรือเปล่าลูกน้องที่บริษัททุกคนไม่มีใครใช้ mac เลย ซื้อ notebook pc มาใช้กันทั้งนั้น ( เพราะน้องๆ เค้าไม่มีตังค์ซื้อ mac อ่ะ มันแพงแล้วเค้าก็เล่นเกม ทำนู่น ทำนี่สารพัดด้วย ไม่ได้ทำงานอย่างเดียว )

สรุป ต่างประเทศจะเป็นไงไม่รู้ มืออาชีพโลกไหนเค้าจะยังไงก็ไม่ทราบ แต่สำหรับบ้านเรา ลูกค้ายังติดภาพและนิยมชมชอบ เชื่อถือมืออาชีพที่ present งานด้วย mac มากกว่า pc อยู่ดีล่ะครับ
    Last edited by neko3c; 19 May 2010 at 07:26:32.

MAC + LCD EIZO สักตัว สวรรค์ครับ

Page 1 of 4 1234 LastLast

Bookmarks

Bookmarks