Announcement

Collapse
No announcement yet.

ระบบ search (ค้นหา) ของ windows 7 มันใช้ได้จริงอ่ะ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ระบบ search (ค้นหา) ของ windows 7 มันใช้ได้จริงอ่ะ?

ขอถามหน่อยครับ ระบบ search ใน windows 7 มันใช้ได้รึเปล่าครับ หรือว่ามีวิธีใช้ยังไงครับ

ผมงงกับมันเหลือเกิน ให้มันหาไฟส์ที่ต้องการ ไม่เห็นจะเคยได้สักที

ลองทดสอบ พิมพ์ชื่อไฟส์ ที่เห็นกันอยู่ทนโท่ มันยังบอกไม่มีเฉยเลยครับ

ไม่ทราบมันมีวิธีใช้ยังไงหรอครับ หรือมันก็เอ่อๆแบบนี้อยู่แล้วครับ

กด Ctrl + F พิมพ์ไปเลยครับ จากประสบการณ์ผมใช้มาไม่มีปัญหาครับ อาจจะเป็นสาเหตุอื่น ถูกโมมาหรือเปล่าครับ

Comment

ใช้ได้นะครับ ดีด้วย
      พิมพ์ยังไม่ทันหมดเลย ขึ้นมาล่ะ

Comment

โห ผมว่าระบบ search ของ Windows 7 นี่ดีโคตรๆเลยนะ

ผิดพลาดตรงไหนรึเปล่า์?

Comment

ของผมก็ไวดีนะครับ

แค่พิมพ์ชื่อไฟล์ไปสองสามตัว ไฟล์ที่ขื่อขึ้นต้นเหมือนกันก็ขึ้นมารอแล้ว ^_^

Comment

เคยใช้เรียกหาเปิดโปรแกรมครับ ก็ok ครับ

แค่หาไฟล์ผมยังไม่เคยลองเลยครับ แฮะๆ

Comment

ใช้ได้ครับ ขอลผมมันอยู่ แถวๆ ทูล บาร์ด้านบน

Comment

ผมใช้ตรงที่อยู่ start menu มากกว่า พิมไป 2-3ตัว มันก็ขึ้นโชว์มาละ

Comment

ใช้ได้นะครับ หาข้อมมูลดีมาก ลดเวลาและระยะทางดีครับ

Comment

ถ้าอยากให้มันหาในไดรฟ์ใหน ก็กดที่ไดรฟ์ทางด้านซ้าย แล้วค่อยพิมพ์ หรืออยากให้มันหาทั้งดรฟ์ ก็กดที่มายคอมพิวเตอร์

ถ้าอยากหาในโฟลเดอร์ก็เปิดโฟลเดอร์ขึ้นมาก่อน

Comment

ถ้าพิมพ์ชื่อธรรมดาไม่เจอ ลองระบุนามสกุลไฟล์ และไดฟ์ที่อยู่อาศัย น่าจะช่วยได้เยอะครับ

Comment

บางทีถ้าลงพวกโปรแกรม Utility ต่างๆหรือวินโมมา มันจะไปปิด Index ไว้ครับทำให้ search ไม่ค่อยเจอเพราะไม่ได้สำรองชื่อไฟส์ต่างๆไว้

Comment

ตอนนี้เหมือนมันจะใช้ได้เลยครับ ไม่รูเป็นอะไรของมัน -*-

แต่ว่าผมใช้ตรงหน้าต่างที่เปิดเอานะครับ

ถ้าใช้ตรงช่อง start หาคำเดียวกัน กับเห็นไฟส์ไม่เท่ากันซะงั้น

Comment

ถ้าเป็นช่องตรง Start มันเน้นหาพวกโปรแกรม เครื่องมือ utility และไฟล์ที่อยู่ในไดร์ฟ C: ครับ
                            ถ้าเอามาหาไฟล์ที่อยู่ในไดร์ฟอื่น อาจหาไม่ค่อยเจอ

ส่วนช่อง Search ที่อยู่มุมขวาบนเวลาเปิดหน้าต่าง ก็เน้นหาเฉพาะไฟล์ที่อยู่ในหน้านั้นๆ
                            ถ้าเอามาหาพวก เครื่องมือ หรือ utility เช่น Device Manager มันก็หาไม่เจอเหมือนกันครับ ^_^
                            Last edited by ozeris; 18 May 2010, 20:55:49.

Comment

....จะหาDocuments and Settingsในวิน7ได้อย่างไรครับหาไม่เจอนะครับ....จะเอาเซฟเกมส์ใส่ทับลงไปนะครับ.....หามายังไม่เจอเลย...

Comment

Working...
                              X