Announcement

Collapse
No announcement yet.

การ Burn-In

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การ Burn-In

ผมใช้ลำโพง Eacan A600II ครับ

ตอนนี้เบิร์นไปได้ประมาณ 50 กว่าชม. เบิร์นด้วย Audiophile บ้าง เพลง lossless บ้าง

แล้วผมมาลองเทส sweep frequency ด้วยโปรแกรม biwavegen ดู
    เป็นโปรแกรมไว้สร้างเสียง noise, pure tone, sweep freq.

มันจะมีเสียงอยู่ช่วงความถี่หนึ่งที่แหลมออกมาอย่างชัดเจนเลย
    ผมก็ลองทดสอบด้วยการไล่หาว่าความถี่ไหนที่มันแหลมออกมา (Pure Test Tone)
    ก็พบว่าเป็นช่วง 8 kHz - 10 kHz

อยากจะถามคนที่เบิร์นแล้วหรือยังไม่เบิร์นก็ดี ว่าเวลาท่าน sweep frequency แล้วเสียงมันดังเท่าๆกันรึเปล่า หรือมีช่วงที่เสียงมันพุ่งแหลมออกมาเหมือนกับผม

สงสัยว่า Taylor Swift จะทำพิษ

อันนี้ไฟล์สำหรับเทสนะครับ (biwavegen)
    http://www.burninwave.com/download/biwavegen.zip

เวลาเทส ไปที่ Generator > Frequency Sweep แล้วปรับเป็น 20000 Hz ประมาณ 60 วินะครับ
    Last edited by firsthand; 17 May 2010, 21:56:29.

สำหรับผมการเบิร์นคือไช้งานธรรมดาๆ ไม่เร่งดังมากเกินไป

พวกไฟล์เบิร์นคือการฝืนกำลัง,ความยืดหยุ่นของ Driver ให้ทำงานบนความถี่ที่มันไม่ควรจะทำ(ทำใด้ไม่สมบูรณ์)ในขณะนั้น

ผมซื้อลำโพงใหม่กี่ชุด เปิดอ่านคู่มือ ไม่มีชุดใหน recomment เลยว่าหาไฟล์เบิร์นมาไช้เพื่อเพิ่มคุณค่าทางโภชนาการ

ไช้งานธรรมดานั่นเหละ ให้มันวิ่งจ๊อกกิ้งเบาๆ พอเหงื่อเริ่มออก ( หมดกลิ่นน้ำยาเคลือบ ) จะวิ่งให้ตับแลบก็ตามใจ

Comment

ผมก็ไม่เคยใช้ไฟล์เบิร์นเลย

Comment

ผมนี่ดิบสุดๆ ลงทุนแงะ ดอกซัพออกมา เบิร์นอยู่เกือบอาทิตย์ เปิดไว้ตลอด ระดับความดังกลางๆ พอดอกมันเด้งจนฟิตก็ใส่กลับไป
        แงะออกมาเบิร์นเสียงไม่ค่อยดังเพราะ แงะออกมาจากตู้ ขนาดอยู่นอกตู้ยังสะเทือนอยู่นิดหน่อย หุหุ ดิบโคตรๆ
        mx6021

Comment

ใจร้อนอยากเข้าที่เร็ว ๆ ตอนนี้ก็กำลังเผา Klipsch RB-51 อยู่ เพิ่งถอยมาเมื่อวาน ....

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
            สำหรับผมการเบิร์นคือไช้งานธรรมดาๆ ไม่เร่งดังมากเกินไป

พวกไฟล์เบิร์นคือการฝืนกำลัง,ความยืดหยุ่นของ Driver ให้ทำงานบนความถี่ที่มันไม่ควรจะทำ(ทำใด้ไม่สมบูรณ์)ในขณะนั้น

ผมซื้อลำโพงใหม่กี่ชุด เปิดอ่านคู่มือ ไม่มีชุดใหน recomment เลยว่าหาไฟล์เบิร์นมาไช้เพื่อเพิ่มคุณค่าทางโภชนาการ

ไช้งานธรรมดานั่นเหละ ให้มันวิ่งจ๊อกกิ้งเบาๆ พอเหงื่อเริ่มออก ( หมดกลิ่นน้ำยาเคลือบ ) จะวิ่งให้ตับแลบก็ตามใจ
            ผมก็อยากจะคิดอย่างนั้นเหมือนกันครับ

ช่วงแรกๆผมก็เบิร์นเพลงปกติแหละครับ แต่ไปอ่านเรื่องเบิร์นอินในบอร์ดมั่นคง ก็เลยกลัวๆว่าลำโพงเสียงจะไม่ดีเท่าที่ควร

ผมเลยลองอดทนเบิร์นด้วย Audiophile ดู

ผลที่ได้ก็คือผมได้ยินเสียงเผยอริมฝีปากของ Taylor Swift ด้วยครับ 555+

ในเพลง Forever & Always เวอร์ชันร้องคู่กับเปียโน

และเสียงกระเดื่องในเพลงอื่นๆมันฟังดูใหญ่ขึ้นด้วยครับ

Comment

Originally posted by lplline View Post
              ผมนี่ดิบสุดๆ ลงทุนแงะ ดอกซัพออกมา เบิร์นอยู่เกือบอาทิตย์ เปิดไว้ตลอด ระดับความดังกลางๆ พอดอกมันเด้งจนฟิตก็ใส่กลับไป
              แงะออกมาเบิร์นเสียงไม่ค่อยดังเพราะ แงะออกมาจากตู้ ขนาดอยู่นอกตู้ยังสะเทือนอยู่นิดหน่อย หุหุ ดิบโคตรๆ
              mx6021
              เฉพาะซับนี่เบิร์นยังไงเหรอครับ เบิร์นเป็นช่วงความถี่รึเปล่า

Originally posted by tarron View Post
              ใจร้อนอยากเข้าที่เร็ว ๆ ตอนนี้ก็กำลังเผา Klipsch RB-51 อยู่ เพิ่งถอยมาเมื่อวาน ....
              เบิร์นของแรงต้องใจเย็นๆครับ เดี๋ยวเสียงาน 555+

Comment

[QUOTE=firsthand;17801111]เฉพาะซับนี่เบิร์นยังไงเหรอครับ เบิร์นเป็นช่วงความถี่รึเปล่า

เบิร์นเป็นช่วงความถี่ครับ ไฟล์เบิร์นโดยเฉพาะ lossless 1411 kbp ไล่ไปจน ครบ 57 ไฟล์
                และก็ เบิร์นเพลงที่ใช้ทดสอบเครื่องเสียงรถยนต์ด้วยอะครับ เฉพาะเบส เอาง่ายๆว่าเต็มที่ จนโฟมดอกมันนุ่มจนย้วยเลยหละครับ หุหุ เพราะหนังดอกมันหนาอยู่เหมือนกัน แค่ 6.5 นิ้ว ส่วน sattle ก็เบิร์นไปเรื่อยๆเบา ตามเวลาครับ เพราะมันแงะดอกมาเบิร์นโหดไม่ได้เสียงมันดังมากวัตต์มันเยอะ แงะยากด้วย ฟังเพลงไปธรรมดา
                Last edited by lplline; 18 May 2010, 20:28:35.

Comment

Originally posted by tarron View Post
                  ความคืบหน้า...เผาด้วยไฟล์เบิร์น Lossless 1411 kbp ผ่านไป 1 คืน เริ่มเห็นผลและ ... น้ำเสียงเริ่มเป็นตัวเป็นตน แยกแยะดี เบสเริ่มออกมาเป็นลูก ๆ ... ขอเผาต่อ .. !?!

Comment

Working...
                  X