overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 27
    OverclockZone Member Top_kung's Avatar
    อ้อมน้อย สาย 4-5 นครปฐม TEL 085-378-2370

Question สี UV กับ สีสะท้อนแสงเหมือนกันไหมครับ

งงไปหมดแล้วพอไปซื้อที่ร้านผมก็คุยกับคนขายว่า
    ผม : เอาสี UV กระป๋องหนึง
    คนขาย : คืออะไรอ่ะสี UV ไม่รู้จักอ่ะ (ตอนนี้มันทำหน้างงและหน้าตากวนตีนใช้ได้)
    ผม : ที่มันกระป๋องละ 65 บาทอ่ะ
    คนขาย : อ๋อ! มี (มันก็ไปหยิบมาให้ดู พอมันหยิบมาให้ดู)
    ผม : นั้นมันสีสะท้อนแสง! ไม่ใช่สี UV
    คนขาย : ก็***บอกว่ากระป๋องละ 65 บาท กูก็หยิบมาให้***ดูแล้วนี่ไง
    (ตอนนี้ไอ้คนขายมันโดน2ข้อหาแล้วคับ พยายามซ่า กับ คือหน้าตากวนตีน)
    คนขาย : ไอ้สี UV อะไรของ***อ่ะมันไม่มีในโลกหรอกถ้า้มันมีกูจะเอามาขายเป็นคนแรกของโลกเลย
    (เริ่มกวนตีนเอามากแล้ว)

ผมเลยงงว่าตกลงสี UV กับ สีสะท้อนแสงมันเหมือนกันไหมคับหรือมีสีที่โดนLEDแล้วสะท้อนอ่ะคับ
    แล้วไอพ่อค้าคนนี้จาเอายังไงกับมันดี ? มีให้เลือก 2 ข้อคับ
    1 กระทืบ
    2 อุ้มฆ่า

แนะทำทีคับ

OverclockZone Member CheekyDrea's Avatar
    เกษตรศาสตร์ บางเขน

ผมไม่รู้จักสีสเปรย์ยูวีหรือสีพ่นยูวีครับ
    พึ่งเคยได้ยินเป็นครั้งแรก เอารูปมาให้ดูหน่อยสิ

แต่ถ้าสีสะท้อนแสงละก็ใครๆก็รู้จัก แต่จะให้มันสะท้อนแสงยูวีแบบสดใสคงจะไม่ไหว หรือสียูวีปกติเขาหมายถึงสีของแสงยูวีที่จะออกสีม่วงๆ
    ผมว่าคนที่เข้าใจผิดน่าจะเป็นจขกท.มากกว่านะ
    Last edited by CheekyDrea; 17 May 2010 at 22:45:34.

OverclockZone Member Top_kung's Avatar
    อ้อมน้อย สาย 4-5 นครปฐม TEL 085-378-2370

ผมก็ไม่รู้เหทือนกานอ่ะคับเห็นเพื่อนบอกมาอีกที แล้วรู้ไหมว่าสีอ่ะไรที่โดน LED แล้วมันสะท้อนอ่ะคับ

OverclockZone Member anonowen0's Avatar
    พระราม 2 วัดพุทธบูชา ดาวคะนอง ประชาอุทิศ

Quote Originally Posted by Top_kung View Post
    ผมก็ไม่รู้เหทือนกานอ่ะคับเห็นเพื่อนบอกมาอีกที แล้วรู้ไหมว่าสีอ่ะไรที่โดน LED แล้วมันสะท้อนอ่ะคับ
    ผมว่าน่าจะไปขอโทษเค้านะ

สะท้อนอะถูกแล้ว

OverclockZone Member raindeer's Avatar

มันมีสีอีกประเภท ที่สะท้อนแสง UV (ไม่ใช้แสงจากหลอด LED)

จริงๆต้องเรียกว่า สีเรืองแสง และมันจะสว่างมากถ้าเจอแสง UV

แต่ที่เห็นคือเว็ปต่างประเทศเค้าขายกัน

ลองไปถามหาพวกที่พ่นกราฟิตี้ ตามกำแพง น่าจะได้แหล่งนะครับ

เอาหลอดไฟ UV ส่อง จะสว่างขึ้นมาเลย

OverclockZone Member CheekyDrea's Avatar

^
    ^
    ป๊าดดด GURU ตัวจริงเรื่องสี

OverclockZone Member gapzaaba20's Avatar
    Samsenwittayalai School

Quote Originally Posted by Top_kung View Post
    งงไปหมดแล้วพอไปซื้อที่ร้านผมก็คุยกับคนขายว่า
    ผม : เอาสี UV กระป๋องหนึง
    คนขาย : คืออะไรอ่ะสี UV ไม่รู้จักอ่ะ (ตอนนี้มันทำหน้างงและหน้าตากวนตีนใช้ได้)
    ผม : ที่มันกระป๋องละ 65 บาทอ่ะ
    คนขาย : อ๋อ! มี (มันก็ไปหยิบมาให้ดู พอมันหยิบมาให้ดู)
    ผม : นั้นมันสีสะท้อนแสง! ไม่ใช่สี UV
    คนขาย : ก็******บอกว่ากระป๋องละ 65 บาท กูก็หยิบมาให้******ดูแล้วนี่ไง
    (ตอนนี้ไอ้คนขายมันโดน2ข้อหาแล้วคับ พยายามซ่า กับ คือหน้าตากวนตีน)
    คนขาย : ไอ้สี UV อะไรของ******อ่ะมันไม่มีในโลกหรอกถ้า้มันมีกูจะเอามาขายเป็นคนแรกของโลกเลย
    (เริ่มกวนตีนเอามากแล้ว)

ผมเลยงงว่าตกลงสี UV กับ สีสะท้อนแสงมันเหมือนกันไหมคับหรือมีสีที่โดนLEDแล้วสะท้อนอ่ะคับ
    แล้วไอพ่อค้าคนนี้จาเอายังไงกับมันดี ? มีให้เลือก 2 ข้อคับ
    1 กระทืบ
    2 อุ้มฆ่า

แนะทำทีคับ
    กระทีบก็พอแล้วครับ

OverclockZone Member Merfo's Avatar
    merfo.blogspot.com

สีโครเมี่ยมครับสะท้อนเหมือนกระจกเงาเลยอ่ะ

OverclockZone Member HideYuY's Avatar

555555 โครตฮาอะไอที่มันเอามาให้อะถูกแล้วอย่าไปทำไรมันเล้ย

OverclockZone Member samarato's Avatar

ชื่อสินค้า : สเปรย์ โปร่งใส แคนดี้โทน สีแก้ว เลย์แลนด์ แก้ไขล่าสุด : 08/03/2010รหัสสินค้า : leylandcandyราคา : ราคา 60.00 ฿ยี่ห้อ : รุ่น : รายละเอียด :
    ************************************************************************************************ลูกค้าที่ต้องการสั่งผ่านตะกร้าสินค้า กรุณาระบุรหัสสีในช่องรายละเอียดเพิ่มเติมด้วยค่ะ************************************************************************************************

สีสเปรย์ใส เนื้อสีแสงผ่านได้ แห้งเร็ว เงางาม สามารถพ่นบนสีพื้น หรือ พ่นโดยตรงบนพื้นผิวใสต่างๆได้
    (กรณีพ่นบนพื้นผิวทึบ จะเห็นพื้นผิวเดิม แต่เปลี่ยนสีไปค่ะ)
    ต้องการให้สีเข้ม หรือทึบมากขึ้น ให้พ่นหลายๆรอบค่ะ

************************************************************************************************สีสเปรย์ ที่ตอนนี้เป็นที่นิยมอย่างมากค่ะ เอาไว้พ่นโคมรถ ทั้งไฟหน้า ไฟท้าย เพิ่มความโดดเด่นให้รถของท่านค่ะ

กรณีลูกค้า DIY (พ่นรถของท่านเอง) แนะนำให้ซื้อคู่กับน้ำยาล้างสเปรย์ M-164 ค่ะ เผื่อพ่นไปแล้วไม่ถูกใจจะได้ลบทันค่ะ
    การพ่นควรพ่นตอนแดดจัดนะคะ ไม่งั้นสีจะไม่ค่อยใสค่ะ

มีทั้งหมด 10 สีให้เลือกนะคะ
    รหัส P-1 Green สีเขียว
    รหัส P-2 Honda สีน้ำเงิน (น้ำเงินอมม่วง)
    รหัส P-3 Kawasaki-Suzuki สีน้ำเงิน
    รหัส P-8 Yamaha สีฟ้าใส
    รหัส P-4 Yamaha สีส้ม(แบบไฟเลี้ยว)
    รหัส P-5 Honda -Suzuki- Kawasaki สีแดง
    รหัส P-6 Yamaha สีแดงอ่อน (สีนี้พ่นบางๆ+ ไฟซีนอน ขาว จะออกชมพูๆค่ะ)
    รหัส P-7 Suzuki สีแดงส้ม
    รหัส P-9 Gold สีเหลือง
    รหัส P-10 Transparent Black สีดำ (ถ้าพ่นบางๆ จะออกสีควันเทาดำค่ะ สี Smoke พ่นหลายๆรอบจะเป็นดำด้านค่ะ--แต่แสงยังผ่านได้นะ)

อ้างอิงจาก
    http://www.weloveshopping.com/shop/s...&shopid=172436

OverclockZone Member samarato's Avatar

ไม่ใช่นี่หว่า โทษทีครับ
    น่าจะเป็นอันนี้นะ
    http://bosny.com/thai/glowindark.html
    Last edited by samarato; 19 May 2010 at 18:37:06.

สรุป
    เขาเรียกกันว่าสีเรืองแสง ซึ่งเป็นคนละสีกับสีสะท้อนแสง ไม่เรียกว่าสียูวี
    และไม่ค่อยจะมีใครขายซักเท่าไหร่

ถ้ามีขายที่ไหนก็บอกหน่อยละกัน หุหุ จะเอามาแต่งในคอมบ้าง

ไม่ใช่นี่หว่า โทษทีครับ
    น่าจะเป็นอันนี้นะ
    http://bosny.com/thai/glowindark.html
    ถูกต้องเลยแล้วจาหาซื้อที่ไหนอ่ะ สมใจ จามีไหมอ่ะคับ หรือต้องไปหาที่เขต โรงเรียนเพาะช่าง

สรุป
    เขาเรียกกันว่าสีเรืองแสง ซึ่งเป็นคนละสีกับสีสะท้อนแสง ไม่เรียกว่าสียูวี
    และไม่ค่อยจะมีใครขายซักเท่าไหร่

ถ้ามีขายที่ไหนก็บอกหน่อยละกัน หุหุ จะเอามาแต่งในคอมบ้าง
    เด๋วถ้าเจอแล้วจาบอกนะคับเด๋วซื้อมาฝากด้วยถ้าเจอนะ แล้วจาเอาสีอะไรอ่ะคับ

^
    ไม่รบกวนขนาดนั้นหรอกครับ ขอบคุณมาก
    ไว้ได้มาแต่งให้สวยล่ะก็อย่าลืมเอามาโชว์กันบ้างนะครับ จะรอดู หุหุ
    (จะเป็นอย่างนี้หรือเปล่านะ ลองๆอ่านดูแล้วรู้สึกว่า2รูปล่างนี้เขาใช้ปากกาเมจิกเรืองแสงที่หมึกเป็นเจลขีดๆเขียนๆในเคสนะครับ)

Last edited by CheekyDrea; 19 May 2010 at 20:32:00.

พูดเองเออเอง อิอิ
    หาเจอละ ใช้สีเมจิกเรืองแสงเขียนจริงๆ ฝรั่งพวกนี้โชว์ลาวได้เต็มเหนี่ยวจริงๆ
    http://www.overclock.net/faqs/28304-...d-glow-uv.html

OverclockZone Member mrbasszaa's Avatar
    ลพบุรี เมืองเก่าของเราแต่ก่อน

เค้าเรียนว่าสี สะท้อนแสง รึปล่าวครับ

้เพราะเราซื้อมาพ่นใบพัดลม CPU สีส้มๆอ่ะ

สะท้อน UV LED ด้วย

สะท้อนแสงสีขาวด้วย

นึกถึงป้ายจราจรตอนกลางคืนอ่ะครับ

ที่เวลาไฟรถส่องมันจะสว่างๆๆ

OverclockZone Member neonick7's Avatar

สะท้อนแสง ก็สวยแล้ว ครับ ลองเอาไปพ่นดู
    รองพื้นสีขาวก่อนนะ จะสดๆหน่อย

ไม่รบกวนขนาดนั้นหรอกครับ ขอบคุณมาก
    ไว้ได้มาแต่งให้สวยล่ะก็อย่าลืมเอามาโชว์กันบ้างนะครับ จะรอดู หุหุ
    (จะเป็นอย่างนี้หรือเปล่านะ ลองๆอ่านดูแล้วรู้สึกว่า2รูปล่างนี้เขาใช้ปากกาเมจิกเรืองแสงที่หมึกเป็นเจ ลขีดๆเขียนๆในเคสนะครับ)
    พูดเองเออเอง อิอิ
    หาเจอละ ใช้สีเมจิกเรืองแสงเขียนจริงๆ ฝรั่งพวกนี้โชว์ลาวได้เต็มเหนี่ยวจริงๆ
    http://www.overclock.net/faqs/28304-...d-glow-uv.html
    แจ่ม ขอบคุณมาก ผมล่ะชอบคุณจริงๆ

เค้าเรียนว่าสี สะท้อนแสง รึปล่าวครับ

้เพราะเราซื้อมาพ่นใบพัดลม CPU สีส้มๆอ่ะ

สะท้อน UV LED ด้วย

สะท้อนแสงสีขาวด้วย

นึกถึงป้ายจราจรตอนกลางคืนอ่ะครับ

ที่เวลาไฟรถส่องมันจะสว่างๆๆ
    ขอบคุณกับความคิดดีๆคับ เด๋วผมจาเอาไปลองดู หวังว่าคงไม่ได้จดลิขสิทธิ์ไว้นะคับ อิอิ

สะท้อนแสง ก็สวยแล้ว ครับ ลองเอาไปพ่นดู
    รองพื้นสีขาวก่อนนะ จะสดๆหน่อย
    ความรู้คับ ไม่เคยรู้เลยว่าต้องพ่นสีขาวก่อนแล้วค่อยพ่นสีจริง ขอบคุณนะ

ผมว่าทุกคนลืมไปแล้วนะว่าจาเอายังไงกับไอ้คนขายสีดี คอมเม้นหน่อย กระทืบ หรือ อุ้มฆ่า

จับไปควบคุมตัวที่ค่ายนเรศวรครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks