Announcement

Collapse
No announcement yet.

GPU ร้อนจัด 110c!!!! เล่นเกมแล้วค้าง.....

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• GPU ร้อนจัด 110c!!!! เล่นเกมแล้วค้าง.....

ผมซื้อคอมเครื่องนี้มาเมื่อ 2 ปีที่แล้วครับ ไม่เคย Overclock สเปคมีดังนี้

Spark 8600gt
    AMD athlon x2 4400+
    Ram 2 gb
    HDD 250 GB
    Enermax 350W

ซึ่งตอนซื้อมาแรกๆ ผมเล่นเกมพวก COD4 ออนไลน์ , gear of war , Assasin creed ไม่มีปัญหาอะไรครับ ต่อจากนั้น ผมก็ได้ xbox360 มา ทำให้ไม่ค่อยได้เล่นเกมหนักๆเท่าไหร่ เล่นก็แต่ Dota มาจนถึงตอนนี้ ก็ไม่มีปัญหาอะไร

มาถึงตอนนี้ ผมอยากกลับมาเล่น COD4 online ก็เล่นได้ปกติ แต่พอผ่านไป 7-15 นาทีเนี่ยแหละ เกมก็ค้าง บางทีก็ต้องรีคอม บางทีก็ alt+ctl+del ออกมาได้ และบางทีก็ขึ้น "Driver Stop Responding" แล้ว destop ก็กลายเป็นภาพสี 8 บิท ผมพยายามหาทางแก้ จนอ่านไปเจอคนบอกว่า เพราะ GPU ร้อนเกิน

ผมก็เลย โหลด Furmark มาเทสดู ประกฎว่า การ์ดจอผมเริ่มต้น 89c แล้วก็สูงขึ้นเรื่อยๆ ไปจนถึง 109-110 furmark ก็เริ่มค้าง ค้างซัก 30 วิกลับมารันได้ 5-6 วิก็ค้างต่อ และถ้าปล่อยไว้ต่อเรื่อยๆก็จะแฮ้ง - - ต้องรีคอมอย่างเดียว

และผมก็ได้อ่านเจอ ว่าให้ปรับ fanspeed ที่ rivatuner เพื่อลดอุณหภูมิ แต่ผมเชคดู Fanspeed ก็ 100% หมดทุกอันแล้ว

ผมควรแก้ยังไงดีครับ อยากเล่นมากๆเลย ขอบคุณมากๆครับ

ปล. ถามอีกนิดนะครับ การ์ดจอผม Spark 8600gt ลงไดรเวอร์ใหม่ไม่ได้ โหลดมาลงแล้วภาพจะกลายเป็นสี 8 บิททุกครั้ง ต้องใช้ที่ให้มากับแผ่นเท่านั้นถึงได้ แก้ได้มั้ยครับ

ดูพัดลมหมุนไหม

ถ้าพัดลมยังหมุนอยู่

แกะออกมาทาซิลิโคนใหม่

Comment

Spark <<< ยี่ห้อนี้ มีปัญหาค่อนข้างมาก เครมบ่อย

Comment

เพื่อนผมมี gig 8500 GT ไม่ค่อยได้เล่นเกม วันนึงกลับมาเล่น แบบเดียวกันเลยครับ เจ๊งไปเลย โชคดียังมีประกัน เอาไปเคลมได้

การ์ดจอเก่าไม่ค่อยเล่น น่าจะมีอะไรเสื่อมไปตามสภาพ

Comment

ร้อนเกิน

Comment

โหดขิงๆ ความร้อนนะ

Comment

ของผมก็เคยโปรแกรมมันเอ๋อครับ สักพัก CCC มันเด้งขึ้นมาเตือนเลย ว่าเช็คพัดลมให้ไวๆ สรุปไปดู พัดลมหมุน 4% 555 กดไป 110 องศาเหมือนกัน

Comment

พัดลมจริงๆครับ ทั้งๆที่ผมดูที่ rivatuner มันก็ 100%

แต่พอผมถอดเคสด้านข้างออก ก็กระจ่างครับ พัดลมการ์ดจอหมุนเบามากๆ มืออังยังไม่ได้ลม

ผมควรทำยังไงดีครับ

edit: ตอนนี้ผมใช้วิธีพิศดารมากครับ ผมเปิดเคสด้านซ้าย กับพัดลมเบาๆจ่อไว้ อุณหภูมิก็เริ่ม 70 น้อยลงกว่าเดิม 20 และผมก็ลองรัน furmark มันก็ขึ้นเรื่อยๆ กราฟเริ่มไปคงที่ๆ 105 แต่ก็มีแนวโน้มจะขึ้นอีก แต่ค่อนข้างนาน ผมเลยใช้วิธี เอาเครื่องเป่าลมแรงๆ [Blower] มาจ่อที่การ์ดจอซัก 4-5 วิ ปรากฎว่าอุณหภูมิลดลงฮวบฮาบ ตอนนี้ผมคงต้องใช้วิธีนี้ เพื่อเล่นเกม

มันจะมีวิธีแก้อย่างไรครับ ให้พัดลมการ์ดจอกลับมาหมุนปกติ ช่วยทีนะครับ
                Last edited by serkeara; 18 May 2010, 13:17:42.

Comment

คอมพอไม่ได้ใช้นานๆ จะมีฝุ่นไปอุดตามที่ต่างๆเยอะ เอามาทำความสะอาดซักหน่อยก็ได้นะครับ

Comment

ซื้อพัดลมการ์ดจอมาเปลี่ยนใหม่

Comment

Originally posted by serkeara View Post
                      พัดลมจริงๆครับ ทั้งๆที่ผมดูที่ rivatuner มันก็ 100%

แต่พอผมถอดเคสด้านข้างออก ก็กระจ่างครับ พัดลมการ์ดจอหมุนเบามากๆ มืออังยังไม่ได้ลม

ผมควรทำยังไงดีครับ

edit: ตอนนี้ผมใช้วิธีพิศดารมากครับ ผมเปิดเคสด้านซ้าย กับพัดลมเบาๆจ่อไว้ อุณหภูมิก็เริ่ม 70 น้อยลงกว่าเดิม 20 และผมก็ลองรัน furmark มันก็ขึ้นเรื่อยๆ กราฟเริ่มไปคงที่ๆ 105 แต่ก็มีแนวโน้มจะขึ้นอีก แต่ค่อนข้างนาน ผมเลยใช้วิธี เอาเครื่องเป่าลมแรงๆ [Blower] มาจ่อที่การ์ดจอซัก 4-5 วิ ปรากฎว่าอุณหภูมิลดลงฮวบฮาบ ตอนนี้ผมคงต้องใช้วิธีนี้ เพื่อเล่นเกม

มันจะมีวิธีแก้อย่างไรครับ ให้พัดลมการ์ดจอกลับมาหมุนปกติ ช่วยทีนะครับ
                      แล้วรัน FurMark ซะด้วย อิอิ
                      เล่นเกมคงไม่ถึงหรอกครับ ว่้าแต่ลองเป่าฝุ่น ยอดน้ำมัน พัดลมบ้างหรือยังคับ

Comment

น้ำเดือดเลย อิอิ

Comment

ไก่สุก ทั้งตัว เลยนะนั้น นะ

Comment

Working...
                          X