overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18
    OverclockZone Member koonkub's Avatar
    ลาดพร้าว101 บางกะปิ,วังทองหลาง

Default cpu วิ่งเกิน ทั้งที่ไม่ได้คล๊อก

!@#$% ปิดกระทู้ครับ คือไม่ได้คล๊อกครับ มันวิ่ง2.7 มั่ง 2.8 มั่ง 2.9 มั่ง มันวิ่งอยู่เงี้ย วันนึงแล้ว ใช้แค่เทอร์โบบู๊ท ก่อนหน้านี้มันก็วิ่ง 1.6 ปกตินะคับเพราะเปิดฟังชั่นเทอร์โบบู๊ทไว้ เวลาใช้งานมันก็บู๊ทขึ้น ปกติ แต่วันนี้มันแปลกๆทั้งวันเลยครับ cpuไม่ได้รันรึโหลดอะไรด้วยมันวิ่งเกินตลอดเลย อะไรเสียรึป่าวครับ(คล๊อกเป็นและเคยคล๊อก) เครื่องผม i7 920 . msi x58 pro . dominator 1600 .5870+260 i-cut1050 w. ครับ ก่อรที่จะมีอาการ มีเพื่อนสมาชิก เอาแรม G.SKILL DDR3 มาลองคล๊อกกะบอร์ด ผม เสร็จแล้วก็ ดีฟอล์ล กลับอย่างเก่า แค่เนี้ย ใช่สาเหตุป่าวครับ
    Last edited by koonkub; 27 Jul 2010 at 21:23:23.

OverclockZone Member cyclonemon's Avatar

ปรับที่ win7 เข้าไปที่ power option

เลือกเป็น power saver แทน

ปล.ลองดูครับผมมั่วๆ

OverclockZone Member koonkub's Avatar
    ลาดพร้าว101 บางกะปิ,วังทองหลาง

Quote Originally Posted by cyclonemon View Post
    ปรับที่ win7 เข้าไปที่ power option

เลือกเป็น power saver แทน

ปล.ลองดูครับผมมั่วๆ
    ลองแล้วครับ มันวิ่ง 1.6-1.7 น้อยลงแล้ว แต่ไฟ ยัง อยู่ ที่ 1.056 เท่าเดิม ทดสอบ กับการเล่นเกมส์ มันไม่บู๊ท อัพ ตัวเองเลยครับ 1.6-1.7 อย่างเก่า แต่ไฟวิ่ง 1.25 แฮะ ขึ้นแต่ไฟ งง อ่ะ ไรเสียกันเนี่ย บอร์ด รึ ซีพียู นะ ช่วยด้วยครับ ท่านเทพ ตอบที

OverclockZone Member cyclonemon's Avatar

ไม่ได้เสียหรอกมันเป็นระบบ

และที่มัน 1.6-1.7 อย่างเก่าเพราะมันไม่ได้ทำงานหนัก แค่เล่นเกมมันไปหนักที่การ์ดจอครับไม่เชื่อลองเปิด run test winrar ดูมันจะวิ่งเต็มที่ตัวคูณ 21

ส่วนไฟที่ขึ้นๆลงๆ เพราะได้เปิด C1E+ค่าไฟ auto ไว้ครับ ถ้าจะ oc แนะนำให้ปิด C1E+ตั้งค่าไฟเอง+ปิด intel speed step

OverclockZone Member clasher's Avatar

ไม่ดีหรอครับ จะได้แรงๆ

Quote Originally Posted by cyclonemon View Post
    ไม่ได้เสียหรอกมันเป็นระบบ

และที่มัน 1.6-1.7 อย่างเก่าเพราะมันไม่ได้ทำงานหนัก แค่เล่นเกมมันไปหนักที่การ์ดจอครับไม่เชื่อลองเปิด run test winrar ดูมันจะวิ่งเต็มที่ตัวคูณ 21

ส่วนไฟที่ขึ้นๆลงๆ เพราะได้เปิด C1E+ค่าไฟ auto ไว้ครับ ถ้าจะ oc แนะนำให้ปิด C1E+ตั้งค่าไฟเอง+ปิด intel speed step
    คับเปิดอยู่คับ แต่พอเปิดฟังชั่นในวิน7ที่ท่านบอกมันวิ่ง 1.6-1.7 ตลอดเวลาแม้แต่ตอนเทส โปรแกรมเผาซีพียูต่างๆ ครับ กะจะดูว่ามันบู๊ทขึ้นมั้ย สรุปมันไม่ขึ้นครับ ขึ้นแต่ไฟ
    Quote Originally Posted by clasher View Post
    ไม่ดีหรอครับ จะได้แรงๆ
    แต่ก่อนก็คล๊อกคับ C1E และอื่นๆปิดหมด อัดไปที่ 3.9 ตลอด(พอแค่นั้น) แต่ตอนนี้เปิดหมดทุกอย่าง แค่เทอร์โบ อย่างเดียวก็พอแล้วครับ สู่สามัญดีกว่า ประหยัดตังค์ค่าไฟดี

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    เจียงใหม่เจ้า (28-29)

เคลียร์ BIOS

OverclockZone Member

แต่ก่อนก็คล๊อกคับ C1E และอื่นๆปิดหมด อัดไปที่ 3.9 ตลอด(พอแค่นั้น) แต่ตอนนี้เปิดหมดทุกอย่าง แค่เทอร์โบ อย่างเดียวก็พอแล้วครับ สู่สามัญดีกว่า ประหยัดตังค์ค่าไฟดี[/QUOTE]

เหมือนผมเลย

Quote Originally Posted by TWK. View Post
    เคลียร์ BIOS
    ลองแล้ว ผลเป็นแบบนี้ครับ ไม่หาย แต่ cpu-z แสดงผล เอ๋อไปเลย

OverclockZone Member ALO's Avatar

อ่าว งานมาเลย

แต่ 920 ผมตอนแรกเลย ก็บัส 133

มาอีกหน่อย มาบัส 133.6 ใช้ไปอีกสักพัก 133.9

น่าตาเฉย แต่ขายไปก่อน ไม่รู้ว่า 134 ไปยั้ง อิอิ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    เจียงใหม่เจ้า (28-29)

-*-

อาการหนัก

OverclockZone Member

คิดซะว่าเป็นของแถมจากเทวดา

Quote Originally Posted by TWK. View Post
    -*-

อาการหนัก
    ปัญหาคือ อยากรู้ว่า อะไรเสีย จะได้เครมถูก รึ วินโดว์ รึ ใบออส
    Quote Originally Posted by buffalobul View Post
    คิดซะว่าเป็นของแถมจากเทวดา
    อัพเดท ตอนนี้ cpu-z กลับมาปกติแล้ว แต่ อาการโหลดเกินยังเหมือนเดิม เซ็งเป็ด

OverclockZone Member kessopha's Avatar

format ลง windows ใหม่

Quote Originally Posted by kessopha View Post
    format ลง windows ใหม่
    อะ...เอา..งั้นเลย.

OverclockZone Member warhead's Avatar

p4 ผมมันจะแรงขึ้นเองแบบเค้าไหมหว่าาาาาา clear bios ถอดถ่านเซ็ท jump มีเปล่าวะ

ลองทิ้งดู 5-10 นาที ใส่ใหม่ไปดูหน้า bios ลองปิด turbo เป็น disable แล้วเข้าไปใหม่ดู

OverclockZone Member Momo's Avatar

cpu-z ที่โหลดมาใช้แบบไหนครับถูกกับระบบหรือป่าวเพราะเคยเจอใช้ 64bit แต่โหลดแบบ 32 bit มาใช้แสดงผลซะมั่วเลย อันนี้หมายถึง Hwmonitor นะครับกับ cpu-z ไม่รู้ว่ามันจะเหมือนกันไหม แต่ถ้าโหลดแบบ install มาที่ใช้ได้ทั้งแบบ 32 และ 64 อันนี้ก็ไม่ทราบแล้วครับว่าเป็นเพราะอะไร

Quote Originally Posted by warhead View Post
    p4 ผมมันจะแรงขึ้นเองแบบเค้าไหมหว่าาาาาา clear bios ถอดถ่านเซ็ท jump มีเปล่าวะ

ลองทิ้งดู 5-10 นาที ใส่ใหม่ไปดูหน้า ลองปิดbios turbo เป็น disable แล้วเข้าไปใหม่ดู
    ผมทิ้งไว้2 ชั่วโมง ดูหนังทีวีเพลินไปหน่อย turbo เป็น disable แล้ว มันก็วิ่งเกินคับ
    Quote Originally Posted by Momo View Post
    cpu-z ที่โหลดมาใช้แบบไหนครับถูกกับระบบหรือป่าวเพราะเคยเจอใช้ 64bit แต่โหลดแบบ 32 bit มาใช้แสดงผลซะมั่วเลย อันนี้หมายถึง Hwmonitor นะครับกับ cpu-z ไม่รู้ว่ามันจะเหมือนกันไหม แต่ถ้าโหลดแบบ install มาที่ใช้ได้ทั้งแบบ 32 และ 64 อันนี้ก็ไม่ทราบแล้วครับว่าเป็นเพราะอะไร
    64 บิทครับ ตรงรุ่น กะลังสงสัย 2 ตัว ระหว่าง บอร์ด กับ ซีพียู ไม่มีเพื่อนใช้ ตัวนี้อยู่ใกล้ๆด้วยสิ แย่จัง
    Last edited by koonkub; 20 May 2010 at 21:47:30.

Bookmarks

Bookmarks