Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยทีคับคอมค้าง[เด็กใหม่]

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยทีคับคอมค้าง[เด็กใหม่]

คอมผมเป็นอะไรไม่รู้เมื่อคืนวันที่16 เล่นอย่างปรกติ แต่พอมาเช้าวันที่17 เปิดคอมมาค้างก็เลยลองรีสตาทคราวนี้ค้างบ่อยมากเล่นไปซัก5-10นาทีก็ค้างอีก คาดว่าผมเปิดปิดเครื่องไปแล้ว30กว่าครั้ง ตกเย็นก็เลยไป ลงวินโดใหม่ที่ร้านเค้าลงxpเดิมๆ sp2 ให้ และเสปคเครื่องผมram2gb กาดจอATI radeon HD 4350 และพอเล่นได้ซักพักอาการเดิมเริ่มมาอีกแล้ว เลยอยากรู้ว่าไม่ได้เป็นที่วินโดและเปนที่อะไรคับ

ขออภัยด้วย[ไม่ค่อยจะรู้เรื่องคอมซักเท่าไรพองูๆปลาๆได้]

ตอนที่ร้านลงวินโดว์ให้แล้วเอามาใช้มีค้างหรือเปล่าครับ
    แล้วที่ค้าง ใช้งานหรือเล่นเกมส์อะไรหรือเปล่าครับ
    หรือเปิดทิ้งไว้ก็ค้างแล้วHDมีเสียงอะไรใหมครับ

Comment

เจอบ่อยนะอาการนี้ ปิดคอมไว้

พอข้ามคืนปุ๊บ บูสเข้าวินโดว์ไม่ได้บ้าง จอฟ้าบ้าง

อาการนี้ถ้าลงวินโดว์ใหม่แล้ว ไม่หาย

ลองเช็ค HDD มี BAD SECTOR หรือไม่

เช็คแรมด้วยครับ ทำความสะอาดหน่อย

ปล.ขอรายละเอียดเพิ่มขึ้นหน่อยครับ

เป็นตอนเล่นเวป เล่นเกมส์ หรือปล่อยไว้เฉยๆก็เป็น

Comment

มันไม่อยากกลับบ้านสิท่า ค้างเลย -*-

เช็คแรมครับ มี 2 ตัวไส่ 1 ตัวดู
        มี 1 ตัว หาตัวอื่นมาลองครับ

Comment

ถ้าค้างตอนใช้งานปกติไม่ได้ค้างตอนเล่นเกม
          ก็คือ PSU ไฟไม่พอทำให้ HDD ค้าง

Comment

^
            ถ้าเกิดจาก HDD ค้าง ให้สังเกตุเสียง งืดๆ จาก HDD

Comment

Seagate เปล่าครับ

ถ้าใช่ จงระวัง หึหึ

Comment

ฟังเสียง hdd ดูครับถ้าครืดๆละมีแวว

Comment

ลองทุกวิธีทางและครับ ก็ยังไม่หายHDก็ไม่มีเสียงอะครับ ลองหมดแล้วแรมเอายางลบมาถู และก็ลองใส่แรม1อัน สลับกันก็ไม่ได้ เดี๋ยวไงพรุ่งนี้ลองไปให้ร้านดูอีกที

Comment

ลอง ต่อไป งับ น้องบอล หิหิ

ซื้อ psu ใหม่ เยย

Comment

Working...
                    X