overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17
    OverclockZone Member Celeritas's Avatar

Default สอบถามพี่ๆ ผู้เชี่ยวชาญหน่อยครับ TRUE HD สำคัญมากไหมถ้าจะซื้อ Home tearter ซักชุดนึง

ผมกำลังคิดหนักครับ ไม่รู้ว่า TRUE HD มันสำคัญมากไหมถ้าจะซื้อ Home tearterซักตัวนึง

จริงๆแล้วเรื่องเสียง TRUE HD ผมยังไม่เคยลองฟังของจริงเลยครับ ไม่รู้ว่าในโรงหนังใช่รึปาว

แต่กำลังตัดสินใจซื้อ Home tearter ของOnkyo แล้วมันออกรุ่นใหม่ที่ รองรับ True HD

มาพอดี ราคาต่างกันพอสมควร เลยตัดสินใจลำบาก เพราะซื้อมาใช้กับคอมที่บ้าน

พี่ช่วยแนะนำทีครับ

OverclockZone Member

อยากรู้ด้วยว่าในโรงหนังมันแค่ DTS หรือว่าเป็น HD DTS MA แล้ว?

OverclockZone Member numrcm's Avatar

ที่จริงตอนนี้ ก็ยังไม่ค่อยจำเป็นเท่าไหร่ครับ เพราะส่วนใหญ จะดูกันแค่ DVD หรือ KMV เนื่องจากเครื่องBDยังราคาค่อนข้างสูง แผ่นBDก็ราคาแพงแถมยังหาซื้อยากหน่อย(ถ้าไม่ใช่แม่สายน่ะ) แต่อนาคตอันใกล้นี้ BD จะมาแทน DVD แน่นอนครับ(เริ่มเห็นความเปลี่ยนแปลงในเรื่องราคาลงมาเรื่อยๆ ต้องใช้เวลานิดครับ) ถ้าถามว่าจำเป็นมั้ย สำหรับคนที่มีชุดเดิมที่เป็น5.1อยู่แล้ว ก็ยังไม่จำเป็นรออีกหน่อยให้หลายๆยี่ห้อ ออกมาแข่งกันเยอะๆจะได้ของดีราคาถูกครับ แต่ถ้าคนที่คิดจะซื้อชุดโฮมตอนนี้เลยก็คุ้มน่ะซื้อทีเดียวเอา HD ไปเลยใช้ยาวๆ วันข้างหน้าเพื่อนๆเค้าฟังTrue HD DTS HD กันหมด ชุดของเรายังเป็นAC3-DTSธรรมดา ก็จะมาเครียดที่หลังน่ะครับ ตอนนี้ TrueHD ถูกสุดก็ ONKYO HT-S3300ครับหมื่นต้นๆเอง(แต่เป็น5.1น่ะ) หรือถ้ามีงบหน่อยก็ HT-S5300 2หมื่นกลางๆแต่ได้7.1

OverclockZone Member คุณพระช่วย's Avatar

ยังมี 5305 อีกตัวเป็นทางเลือกนะครับ 5.1 ราคาอยู่ที่หมื่นกลางๆค่อนไปทางปลายๆแล้วแต่ความสามารถ

หาได้ร้านถูก พอรีวิวพวกนี้ออกมารุ่นก่อนหน้าพวก 5205 5105 คงได้ปล่อยหนีตายกันแน่ๆ

ผมรอช้อนเอาช่วงนั้นดีกว่าเสียง HD ยังค่อนข้างไกลตัวผม หากจะเล่นจริงๆก็เอาตังไปลงที่ Xonar Deluxe

ยังไงก็ไม่เสียของ

5205 เห็นราคาตอนนี้ก็น่าเล่นอยู่นะครับ(14,900) อยากได้ True HD ก็เพิ่มอีก 4,000 เอา 5305 ไปนอนกอด
    ส่วนผมคิดไม่ตกซักทีว่าจะลงเอยกับตัวไหน อย่าลืมเหลือเงินซื้อสายสัญญาณด้วยนะครับ

OverclockZone Member hate-bbb's Avatar

เสียง true HD มันต่างจากเสียง DTS มากไหมครับ

OverclockZone Member CK's Avatar

ถ้ามีงบถึงก็เอาแบบ HD ไว้ดีแล้วครับ ต่อไปคงหนีไม่พ้นที่สำคัญต้องมีพื้นที่เพียงพอสำหรับ 7.1 ด้วย แต่ก็มีเหมือนกันที่เป็นชุด HD ที่เป็น 5.1 เรื่องเสียงจะได้ความละเอียดและบรรยากาศที่ดีขึ้นครับยังไม่นับพวกที่เป็น 9.1 หรือ 9.2

ตอนนี้ราคา BD 25G แบบ RiP มาจาก 50G ก็ราคาขาย 250-300 บาทครับ เกลื่อนเว็ป เกลื่อนสะพานเหล็ก เลย
    เพราะฉะนั้น ซื้อเลย hometheater แบบ ถอด HD นี่ ยังก็ไม่เกิน ปี ราคา BD นี่ คงลงมาอีก เยอะ

ว่าแต่ จอ FULL HD เปล่า

แบบว่าแอบอิจฉา

OverclockZone Member numrcm's Avatar

Quote Originally Posted by hate-bbb View Post
    เสียง true HD มันต่างจากเสียง DTS มากไหมครับ
    ต่างกันอย่างเห็นได้ชัดครับการส่งสัญญาณผ่านทางสาย OpticleและCoax มี Bandwidth การส่งข้อมูล Digital audio bitstream อยู่ที่ไม่เกิน 48 kHz/20bit ขณะที่ การส่งสัญญาณทางสายHDMI จะให้ Bandwidth กว้างถึง 192Khz/24bit ซึ่งTrueHDcละDtsHDMAจะสามารถส่งข้อมูลได้ทางช่องทางนี้ทำให้สัญญาณที่ได้มีรายละเอียดสูงกว่าDTSและAC3ที่ส่งข้อมูลผ่านทางOPtiและCoaxgเท่านั้น จากการไปทดลองฟังของจริงหนังที่เปิดจากBDถอดTrueHDเทียบกับที่เปิดจากDVD เสียงจากBDให้ลายระเอียดเสียงที่ดีกว่ามากการโอบล้อมเสียงเล็กๆน้อยๆเปิดเผยออกมาหมดครับ

OverclockZone Member Celeritas's Avatar

ขอบคุณมากๆครับ ตอนนี้พอจะตัดสินใจได้แล้ว
    แต่รุ่น HT-S3300 กับ HT-S5305 น่าจะต่างกันแค่ SUB passive กับ active

แต่ราคาต่างกันหลายพันอยู่ ที่คิดไม่ตก ก็เรื่องนี้อีกเรื่องแหละครับ

Quote Originally Posted by Celeritas View Post
    ขอบคุณมากๆครับ ตอนนี้พอจะตัดสินใจได้แล้ว
    แต่รุ่น HT-S3300 กับ HT-S5305 น่าจะต่างกันแค่ SUB passive กับ active

แต่ราคาต่างกันหลายพันอยู่ ที่คิดไม่ตก ก็เรื่องนี้อีกเรื่องแหละครับ

ถ้างบจะโดดไปถึง 5305 นี่มันก็เกือบ2หมื่นแล้ว ผมว่ากัดฟันนิด เล่น5300ไปเลยครับ 2หมื่นกลางๆได้7.1 คราวนี้ก็ใช้ยาวล่ะไม่ต้องมานั่งเสียดายทีหลัง(7.1ก้ฟัง5.1ได้ครับถ้าพ.ท วางลำโพงไม่พอ แต่5.1มาเพิ่มเป็น7.1ไม่ได้ครับต้องซื้อใหม่อย่างเดียว)ที่สำคัญ5300 นี่เป็นbolby prologic IIzน่ะครับซึ่งหมายความว่า สามารถทำเป็น9.1ได้ เพิ่ม แชนนอล Front Hightมาอีกคู่ ทางช่องZone2
    แต่ก็ขึ้นอยู่กับงบเป็นหลักน่ะครับถ้าสบายๆแค่หมื่นต้นๆก็เล่น 3300 ดีกว่าคุ้มมากกับเงินที่จ่าย ถึงจะไม่ใช่7.1แต่ก็ถอดHDได้ ไม่คิดมาก ก็มีความสุขได้แล้วล่ะครับ ตามรอยพ่อ แบบพอเพียงครับ ผมเองตอนนี้ก็ตกอยู่ในสถาณะการณ์เดียวกับคุณแหละ กำลังจะถอยระบบใหม่เหมือนกันแต่คิดเรื่องงบว่าจะจ่ายแบบสบายๆหรือแบบ หนักๆไปเลยดี เดิมทีผมก็ใช้avr5.1 dts-ac3อยู่แต่ดันมาัซับเสีย ถามคนที่บ้านเค้าก็ไม่ขัด(เข้าทางเราล่ะ) ตอนแรกกะจะเล่นแค่H500ใช้avrเดิม มาเจอonkyoงานเข้าเลยเอาไงดีหว่า .....

ขอบคุณ พี่ numrcm ด้วยครับ เรื่องขยับไป 5300 7.1 คงจะเกินงบ ไปเยอะเลย

แค่งบให้ถึง 5305 ก็แถบจะกัดลิ้นแล้วครับพี่

TroRuwA
    Guest

แนะนไรอไปก่อน มีงค่อยถอยดีกว่า เผื่อรอไปอีกหน่อยราคตาตดด้วยครับ
    อีกซัก6เดือนอะไรแบบนี ตอนน้นจะได้คุ้มๆ แม้จะตกรุ่น แต่ก็ได้ของที่อยากได้มาใช้นะฮะ
    แถมใช้ยาวด้วย

Quote Originally Posted by TroRuwA View Post
    แนะนไรอไปก่อน มีงค่อยถอยดีกว่า เผื่อรอไปอีกหน่อยราคตาตดด้วยครับ
    อีกซัก6เดือนอะไรแบบนี ตอนน้นจะได้คุ้มๆ แม้จะตกรุ่น แต่ก็ได้ของที่อยากได้มาใช้นะฮะ
    แถมใช้ยาวด้วย
    เป็นอีกคำแนะนำที่ดีน่ะครับ ผมเองก็มีงบพอไหวสำหรับ5300แต่ก็ต้องคิดหนักๆ(ทำงานตี1ตี2มาเกือบเดือนหมดเลย)ตั้งใจว่าเดืือนหน้าจะลงไปดูทั้ง2ชุด แต่เจอปัญหาการเมือง ไม่รู้จะเปลี่ยนแผนมั้ย ตอนนี้ก็ต้องขันติไว้ก่อนครับ

OverclockZone Member speak_Out's Avatar

เห็นตอนนี้มี HDMI 1.4ออกมาอีกเทคโนโลยีไปเร็วจริงๆถ้างบพอตรงนี้เเละพอใจซื้อไปเลยครับ
    เเต่เเนะนำให้มีTRUE HD จะได้ใช้ได้อีกยาวได้ไม่เกิดกิเลสว่าพอใช้ไปสักพักเเล้วอยากอัพอีก

OverclockZone Member mambobeer's Avatar
    โรงไฟฟ้า-สระบุรี-งามวงศ์วาน-ลพบุรี

ลองซื้อแบบไม่มีมาดูครับ

รับรอง..อีกไม่นานขายทิ้งแล้วจะนึกเสียดายว่าแหมอีกนิดแท้ๆ^^

ขอบคุณครับ ผมสงสัยอีกอย่าง ระหว่าง sub active กับ sub passive
    คือไอ onkyo TH-S3300 มันเป็น sub passive ถ้าผมไปซื้อ sub active มา มันจะต่อกันได้ไหมครับ เหมือนกับว่า TH-S3300 มันไม่มีช่อง RCA ที่ต่อกับ Sub น่ะครับ ผมไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่เรื่องนี้

Bookmarks

Bookmarks