Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอสอบถามเรื่องเครื่องติดสิทธิ Admin หน่อยน่ะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอสอบถามเรื่องเครื่องติดสิทธิ Admin หน่อยน่ะครับ

คือเครื่องของผมที่บริษัท มันติดสิทธิ admin น่ะครับคือมันจะลงโปรแกรมอะไรไม่ได้เลย ถ้าเข้าเป็น Userกับ password ของผม (ไม่รู้จะเข้าใจไหมน่ะครับ เหอะๆลองถามดูก่อนน่ะครับเผื่อเข้าใจ) แต่ผมมี password ของ admin เพื่อที่จะเข้าไปแก้ให้มันใช้สิทธิเป็น admin โดยใช้ชื่อ login ของผม แต่เรื่องก็คือผมไม่ทราบว่ามันต้องเข้าไปแก้ตรงไหนอะครับ ใครแนะนำได้ช่วยแนะนำหน่อยน่ะครับ

Control Panel -> User Accounts -> User คุณ -> Change the account type ไม่แน่ใจว่าตรงกับคำถามคุณหรือเปล่านะครับ ในที่นี้เป็น WinXP

Comment

ไม่ใช้ตั้ง User Accounts ใหม่น่ะครับ คือเครื่องของผมที่ทำงานเนี่ยะ ปกติแต่ละคนจะต้องเข้า login ของแต่ละคนซึ่งเครื่องของผมก็เช่นกันผมก็ต้องใส่ login ของผมแต่ว่าผมจะลงโปรแกรมในเครื่องที่ใส่ login ของผมเนี่ยะไม่ได้อะครับ คือมันติดสิทธิ์ Admin นั่นเองน่ะครับ แต่ไม่ใช่จะเปลี่ยน User accounts อะน่ะครับ เหอะๆ
      ยังรอคำตอบน่ะครับ

Comment

Start->Log Off->Switch User

Comment

งง ครับ

Comment

เขาหมายถึง จะเปลี่ยนจาก userธรรมดา ให้กลายเป็น admin น่ะครับ
            ใช่ป่าว จขกท

Comment

เหอะๆๆๆ ไม่ยากครับพี่น้อง ในเมื่อท่าน Login เข้ามาในฐานะ Admin เรียบร้อยแล้ว คุณก็เข้าไปใน ComputerManagement > Local user > เลือกชื่อคุณทางด้านฝั่งขวา แล้วเข้าไปเพิ่ม Member of เป็น admin แค่นี้ก็เรียบร้อยครับผม
              แต่ขอบอกหน่อยเหอะว่า มันบ่ดีเน้อ ผมว่าเขาวางระบบความปลอดภัยไว้ดีแล้ว อีกอย่างคือ ถ้าเขาเข้ามาตรวจสอบอีกครั้งเขาจะทราบได้ทันทีว่ามีคนเข้ามาแก้ไข เพราะดูจาก LogFile มันจะเป็นตัวฟ้องได้เลยว่าคุณแอบเข้ามา....

Comment

อ๋ออันนี้ไม่มีปัญหาครับเพราะว่าเค้าบอกให้เปลี่ยนเองแหละครับ (หมายถึงฝ่าย IT น่ะครับ )

Comment

งัยก็ขอบพระคุณอย่างสูงน่ะครับ คุณ dears
                  ขอบคุณมากครับได้แระครับ

Comment

ไม่ใช่เพิ่ม account ใหม่ แต่แค่เปลี่ยน account type ครับ แต่ถ้าได้แล้วก็ดีละครับ ทำตามวิธีคุณ dear ก็ได้เหมือนกัน

Comment

ครับ เหมือนกันเหรอครับ เหอะๆ ไม่รู้อะครับ เหอะๆ งัยก็ขอบคุณน่ะครับ คุณ Slipkorn

Comment

Working...
                      X