overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 33
    OverclockZone Member ruciferbkk's Avatar

Exclamation รุ่นไหนดีกว่า Samsung R478/Core i5 430M กับ ASUS A42JV-VX040D

ตอนแรกใจจริงจะซื้อ samsung r478 แล้วตอนนี้เจอเจ้า vx040d เลยลังเล เจออันนี้เลยอยากให้วิเคราะให้หน่อยอะว่าถ้าเทียบกันมุมอื่นๆบางอันไหนดีกว่า ผมเอามาเล่นเกมนะแต่ก็มองภาพรวมด้วยเหมือนกัน

Samsung R478/Core i5 430M
    http://www.*****************/notebook...e-i5-430M.html

ASUS A42JV-VX040D
    http://www.*****************/notebook...JV-VX040D.html

เอาเป็นเรื่องๆนะ

1.การ์ดจอก่อนเลย ระหว่าง 330 กับ 335 อ้างอิงจากในนี้
    http://www.*****************/board/vi...extra=page%3D1

3D Mark 06
    330 ทำได้ 7100 คะแนน
    335 ทำได้ 7400 คะแนนครับ

benchmark
    GeForce GT 330M G3D Rating : 469 Rank : 179
    GeForce GT 335M G3D Rating : 628 Rank : 129

สรุป เท่าที่ดูข้อมูลล่าสุด การ์ดจอ 335 จะชนะไป 1 เรื่องแล้ว แต่ว่ามันมีไหมอะ optimus prime อะไรนี้

2.ram R478 4Gb VX040D 2GB DDR3 ทั้งคู่ เรื่องนี้อยากรู้ว่ามันต่างกันมากไหม ถ้าเอามาเล่นเกม ส่งผลอย่างไรบาง

3.อื่นๆ HDD มันต่างกันอยู่ 500 กับ 320 แต่ถ้าเทียบๆกัน ใช้ไม่ถึงอยู่ดี 320 อันนี้เลยไม่คิดว่าต่าง
    4.Port & Interface วิเคราะให้หน่อยเรื่องนี้ คือไอเราก็ใช้ไม่เยอะนอกจาก usb แต่ท่านอื่นคิดเห็นยังไง
    5.ประกัน ข้อมูลประกัน asus รู้อยู่แล้วเพราะมีอยู่เครื่อง1 แต่ samsung เป็นอย่างไรบางเรื่องประกัน

ช่วยวิเคราะให้หน่อย ตอนนี้ถามว่าตัวไหนดีกว่ากัน ในใจ คิดว่าพอๆกัน แต่กำลังสนใจเทคโนโลยี optimus prime มีไม่มีอะเนี้ย กลุ้มใจ ความสวยดันสวยทั้งคู่ ถ้าเป็นหญิงอะเลือก2คนไปละ555
    Last edited by ruciferbkk; 18 May 2010 at 13:33:21.

OverclockZone Member 108NB's Avatar

ส่วนมากคุณจะเอาไว้ทำอะไรละครับ เราต้องรู้ความต้องการของตัวเองก่อนนะผมว่า ถ้าเน้นไวเล่นเกมก็น่าจะเลือก
    ถ้าคุณไม่เน้นศูนย์บริการละก็ซัมซุงนั้นศูนย์บริการจะน้อยนะครับ ถ้าASUSศูนย์บริการจะดี มีเยอะครับ ถ้าความคุ้มค่าโดยไม่ห่วงเรื่องศูนย์ก็น่าจะเลือก ซัมซุงครับ

OverclockZone Member dung_qdc's Avatar

ถ้าเป็นผม ASUS A42JV-VX040D ครับ คิดว่าแบรนด์นี้ ไม่ผิดหวัง เพราะเค้าทำ NB มานานแล้ว เรื่องความคงทนคงแต่ถ้าจะเอามาเล่นเกม ก็คงต้อง Samsung ครับ

OverclockZone Member ruciferbkk's Avatar

เล่นเกมเป็นหลักเลยครับ แล้วทำไม samsung ถึงเล่นเกมดีกว่าอะครับ เพราะแรมหรอ ถ้าการ์ดจอ 335 แรงกว่า

Super Moderator

ดู ASUS ซีพียูแรงกว่า น่าเอา ASUS แล้วเพิ่มแรมเป็น 4GB
    แรม 2GB เอาไปเล่นเกม ผมว่าไม่พอแล้ว

Quote Originally Posted by V-FrIeNd View Post
    ดู ASUS ซีพียูแรงกว่า น่าเอา ASUS แล้วเพิ่มแรมเป็น 4GB
    แรม 2GB เอาไปเล่นเกม ผมว่าไม่พอแล้ว
    ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไร ครับเพิ่ม 2Gb แล้วประกันจะเสียไหมครับถ้าเพิ่ม

Super Moderator

แรมประมาณ 1,800 ไม่เสียประกัน

OverclockZone Member aremodify's Avatar

ซัมซูง ก็ น่าจะดีนะครับ แต่ชื่อเสียง ASUS เค้า ดังกว่า

OverclockZone Member StupidNeo's Avatar

ใช้ Asus มาจริงป่าวครับ

ถ้าใช้มาจริง Asus เขา ไม่ว่าเลยว่าจะแกะเปลี่ยน HDD , RAM หุหุ

เพราะล่าสุดผมเอาเข้าศุนย์ เขาถามรอบฝาหลังเครื่องโดนไรมา ผมก็บอกแกะ เปลี่ยน Ram,HDD ครับ

สรุป ประกันไม่หมด

เอาหละ มาถึง คำถามหลัก

สองตัวนี้ ก็เป็นเคสนึงที่ยังหาข้อสรุปไม่ได้แน่ชัดนัก (เชื่อว่าหลายท่านก็กำลังต้องการข้อสรุป)

เพราะ Asus เองก็ยังไม่ออกเป็นทางการ(ผมได้ข่าวปลายเดือนจะมา)

คู่แข่งสองตัวนี้สูสีดีครับ ขอลองวิเคราห์ดูนะครับ

ก่อนอื่นถ้าจะเทียบต้องทำให้สเปคเท่ากันก่อน โดย Asus ให้เพิ่มแรมอีก 2GB (1900 B)

Turn HDD 320 GB ไป 1500 ซื้อ 500 Gb มา 2500 เพิ่มประมาณ 1000

ราคาโดยประมาณ Sumsung 30,000 , Asus 29,900(27000 (ราคาตัวนี้ยังไม่ยืนยัน)+ 2900 )

ด้าน ราคา Asus = Sumsung โดยประมาณ

ด้าน ประกัน Asus > Sumsung อันนี้ไม่ทราบข้อมูลศุนย์ซัมซุงเพราะเพิ่งขาย(เชื่อใจ ASUS)

ด้าน Performance For Games Asus > Sumsung (ถึงแม้ไม่มีOptimus GT335Mแรงกว่า)

ด้าน Design Asus < Sumsung (ความเห็นส่วนตัว ซัมซุงดูหรูหรากว่า,ทัชแพดใช้ง่ายกว่า)

ด้าน Body Asus = Sumsung ไม่น่าต่างกัน ความคงทนเชื่อว่า ผ่าน QC ทั้งคู่

ด้าน Support From Member Asus < Sumsung ความเสถียรที่ซัมซุงออกมาก่อน ก็จะมีการแก้ Bug ของ อุปกรณ์ ได้ก่อน โดยทั้งจาก USER & Support Driver ตอนนี้ ของรุ่น A42JV นี้ยังไม่ ออกรวมถึงตัวเครื่องเช่นกัน
    สรุป ผมยังมองว่า Asus มีดีกว่า แม้ด้อยกว่าบางเรื่องแต่เชื่อว่า หลังจากเริ่มออกสู่ตลาด

น่าจะเสถียรได้ทัดเทียมกันแน่นอน แต่ปัญหาตอนนี้อยู่ที่ เวลาครับ หากใครต้องการรีบใช้ A42JV ตัวนี้

ก็ยังไม่แน่ชัดนัก ผมว่า R478 ก็เป็นตัวเลือกที่สวยเลย

ใช้A8 ฝ่าแตกแฟชั่น ครับ555+ แตกมันทุกเครื่องต้องเปลี่ยนหมด แต่ของผมประกันหมดละเลยยังไม่ได้เปลี่ยนแต่เคยไปแคม hdd มาไม่เรื่องมากครับไวดี เรื่องประกันยอมรับว่าดีจริงครับ เป็นรุ่นที่ใกล้กันมากที่เดียวตัดสินใจยาก แต่ asus ต้องรอมันออกมาจริงๆก่อนปลายเดือนพอรอไหว ไว้มาเมื่อไรมาวัดกันอีกรอบ

OverclockZone Member thebenzza's Avatar

อยากใช้ Notebook สวยๆ ใช้ R478 Samsung

อยากใช้ Notebook ทนๆอึดๆประกันดีๆ Asus

Samsung ไม่มีประกันขโมยน่ะจ๊ะ

ตอนนี้ผมใช้ R478 SS อยู่

OverclockZone Member

เจ้าของกระทู้นี่ผมเข้าใจความรู้สึกเลยครับ หัวอกเดียวกันครับตอนนี้ ลังเล โครตๆ อยากจะดูรีวิวแบบ ละเอียดยิบเลยอะครับโดยเฉพาะเรื่องความร้อยด้วยครับ แต่ในใจคงสู้ SS ไม่ได้มั้ง ดูแล้วๆๆ ไม่น่าจะเกิน 70 องศานะ

OverclockZone Member StupidNeo's Avatar

ถ้ามีระบบ Optimus สิ่งนึงที่จะดีกว่า คือ Batt จะอึดกว่าเพราะใช้พลังงานน้อยกว่า (เมื่อใช้งานทั่วไป)

แต่ถ้าเล่นเกมส์คงพอกันเพราะ ระบบจะทำการสลับมา High

แต่ผมมีลางว่า A42JV ไม่มี ระบบนี้แหะ ไปอ่านรายละเอียดในเวป Asus รุ่นไหนมีจะบอกการด์จอมาสองตัว

T_T' ถ้าเปนงี้ก้อไม่ต่างกันนักครับ

Optimus ถ้าไม่มี ผมว่า asus จะเสียไปหลายคะแนนอยู่นะ ตรงที่ ramก็ต้องเพิ่ม hdd ก็น้อยกว่า ถ้าสองตัวนี้เท่ากัน ความต่างมันก็แค่ 330 335 ต่างกันแค่นั้น ซึ่งวัดกันที่ความร้อนแล้วละ ต้องรอดูรุ่นนี้ออกจำหน่วยจริง กลุ้มใจ ^^

OverclockZone Member II77777's Avatar

ผมว่า Samsung ดีกว่านะ
    1.เครื่องแรง ดี
    2.สมกลับราคาที่เสียไป
    3.เรื่องความเย็นนั้นทำมาได้ดีมากๆ
    4.ทนมาก มาย
    ****** ยังมีข้อดีอีกมากเลย ****** คิดจะใช้นานๆ ต้อง Samsung

OverclockZone Member Hang998's Avatar

.
    Last edited by Hang998; 13 Sep 2011 at 09:23:08.

Smile

Quote Originally Posted by II77777 View Post
    3.เรื่องความเย็นนั้นทำมาได้ดีมากๆ
    4.ทนมาก มาย
    ************ ยังมีข้อดีอีกมากเลย ************ คิดจะใช้นานๆ ต้อง Samsung
    ดูท่าจะ คุ้มคลั่งแล้วรายนี้ เข้าขั้น จิต อ่อนๆนะครับ ท่านใดอยากทราบรายละเอียด

ลองค้นหาชื่อ ของท่านนี้ดูครับ รับรอง เจอทีเด็ด !!

OverclockZone Member dung_qdc's Avatar

Quote Originally Posted by StupidNeo View Post
    ดูท่าจะ คุ้มคลั่งแล้วรายนี้ เข้าขั้น จิต อ่อนๆนะครับ ท่านใดอยากทราบรายละเอียด

ลองค้นหาชื่อ ของท่านนี้ดูครับ รับรอง เจอทีเด็ด !!
    พูดได้เข้าเป้า

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by II77777 View Post
    4.ทนมาก มาย
    ************************ ยังมีข้อดีอีกมากเลย ************************ คิดจะใช้นานๆ ต้อง Samsung

กลับมาและจิงๆนะเนี่ย ^^ แอบติดตามผลงานอยู๋เหมือนกัน 55+

เอาความคิดผมนะครับ SS ผมก้ชอบนะ แต่ถ้า เทียบกับ ASUS รุ่นนี้แล้วตามสเปกที่ให้มานะครับ

1.CPU ASUS>SS 2.50 กับ 2.26 มี turbo เหมือนกันด้วยนะครับ(ถ้าข้อมูลไม่ผิดนะ)
    2.VGA ASUS>=SS ถ้าเทียบการจอใช้เว็บอะไรสักอย่างอะแล้วบนๆๆจะแรงกว่าอะครับ อีกอย่างคะแนน7400 กับ 7100 อะครับ
    3.ทนทานก้ใกล้ๆกันมั้ง
    4.ประกัน ASUS มากกว่า SS ครับ แน่นอนมากๆ อัสซุด เค้ามีประกันภัย 1 ปี+ต่อประกันได้ SS ยังไม่แน่ใจเหมือนกัน
    5.ความเย็น SS>ASUS แหละครับ^^
    6.ทรวดทรงให้ SS ละกันครับ

มันใกล้ๆกันหละครับ แต่ทีนี้ก้ไม่แน่นะครับ รอตัวเป็นๆๆออกมาก่อนละกันจะใช้ชมรีวิวกันเลยครับ

OverclockZone Member gungsakab's Avatar
    Mahanakorn University of Technology

4.ทนมาก มาย
    ************ ยังมีข้อดีอีกมากเลย ************ คิดจะใช้นานๆ ต้อง Samsung
    เหอะๆ ผมว่าตอนแรกๆก็นึกว่าเห่อของใหม่อะนะ แบบพึ่งเคยได้ใช้ notebook ครั้งแรกในชีวิต....

แต่เจอแบบนี้ถึงขั้น บ้าแล้วอะครับ หรือไม่ก็หน้าม้า เหมือนได้ค่าอะไรสักอย่างในการพูดแบบนี้ และเบรกคนที่ซื้อ acer

ผมว่าถ้าคุณมีจิตสำนึกพอ หยุดการกระทำแบบนี้เถอะครับ รู้จักละอายตัวเองมั้งครับ และไม่ใช่พูดลอยๆแบบนี้....

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks