Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมต้องการแยกเน็ตหน่อยคับ ผมใช้โมเด็ม TOT และมี HUB

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมต้องการแยกเน็ตหน่อยคับ ผมใช้โมเด็ม TOT และมี HUB

อยากรู้ว่าควรต่อยังไงคับ ต้องแยกออก 2 เครื่องคับผม ความเร็วเน็ตจะตกลงมากไหม

ไอ้ที่ใช้อยู่เป็น modem หรือ router เพราะว่าจะแชร์ไม่เหมือนกันครับ

ถ้าเป็นเร้าเต้อ ก็ต่อสายจากเร้าเต้อเข้าฮับก่อน ส่วนคอมอีกสองเครื่องต่อผ่านฮับ สรุป ฮับจะมีสายเสียบอยู่สามเส้น คือมากจาก เร้าเต้อ 1 คอม 2 เส้น

ถ้าเป็นโมเด็มก็ต้องไปปรับให้เปิด DHCP ที่คอนเน็กชั่นมันก่อน อันนี้ไม่จำเป็นต้องมีฮับเพราะว่าต่อ คอม to คอม ได้เลย

ส่วนถามว่าความเร็วตกไหม เคื่องไหนใช้เยอะก็กินแบนวิทเยอะ หน่อยแค่นั้นเอง

Comment

Originally posted by dimensions View Post
      ไอ้ที่ใช้อยู่เป็น modem หรือ router เพราะว่าจะแชร์ไม่เหมือนกันครับ

ถ้าเป็นเร้าเต้อ ก็ต่อสายจากเร้าเต้อเข้าฮับก่อน ส่วนคอมอีกสองเครื่องต่อผ่านฮับ สรุป ฮับจะมีสายเสียบอยู่สามเส้น คือมากจาก เร้าเต้อ 1 คอม 2 เส้น

ถ้าเป็นโมเด็มก็ต้องไปปรับให้เปิด DHCP ที่คอนเน็กชั่นมันก่อน อันนี้ไม่จำเป็นต้องมีฮับเพราะว่าต่อ คอม to คอม ได้เลย

ส่วนถามว่าความเร็วตกไหม เคื่องไหนใช้เยอะก็กินแบนวิทเยอะ หน่อยแค่นั้นเอง
      ใช้อยู่เป็น modem ขอบคุณคับ

Comment

Working...
      X