overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9
    OverclockZone Member

Default ใครถนัดเลือกปริ้นเตอร์ช่วยทีครับ

คือว่าที่ทำงาน ต้องใช้ปรินเตอร์ที่ปริ้นทุกวันวันละเฉลี่ย 200-300 ใบเป็นอย่างน้อย กระดาษปรินจะบางกว่า A4ทั่วไปนิดหน่อย ใช้ปริ้น ขาว-ดำอย่างเดียว เคยใช้พวก laser แล้วน้องๆที่ทำงานก็บ่นว่าฝุ่นผงคาร์บอนมันเยอะ ก็เลยลองนำแบบ อิงค์เจ็ทมาใช้ ใช้ได้ไม่นานก็หัวหมึกตันเพราะมันปริ้นวันละหลายใบ เครื่องมันไม่ไหวแถมต่อ Tank ด้วยอีกก็ไม่ไหว ตอนนี้เลยไม่รู้จะใช้อะไรดีแล้วครับ ใช้ laser ก็ฝุ่นเยอะ ใช้ อิงค์เจ็ทก็ ไม่ทน ใครมีประสบการณ์แนะนำทีครับ ราคาไม่เกินหมื่น ลองเสนอได้ครับ

OverclockZone Member SCGMAX's Avatar
    Rama2, Bangkok, Thailand

1. แนะนำให้ใช้ระดับ Photo Printer คับ จะได้ความเร็วที่เหนือกว่า ส่วนเรื่อง TANK เนี้ย ต้องบอกว่า อยู่ที่คุณภาพหมึกเติมด้วยคับ บางยี่ห้อผมใช้มา 2 ปี จนเครื่องบอร์ดพังไปแล้ว หัวยังไม่ตันเลยคับ การใช้งานหนัก ก็ต้องหมั่นดูแลรักษาด้วยคับ ถ้าเริ่มปริ๊นไม่ออก แล้วฝืนปริ๊นต่อไป ก็เจ๊งแน่นอนคับ ต้องหมั่นล้างหัวพิมพ์บ่อยๆคับ เช็คความผิดปกตินิดนึง

ผมใช้ปริ๊นไม่เคยถึง 300 ต่อวันหรอกคับ เพราะผมใช้กระดาษ Photo เป็นหลัก ประมาณ 100 กว่าแผ่นใน 1 วัน เป็นการสั่งปริ๊นคุณภาพสูง ซึ่งการใช้หมึกนั้นมากกว่าปริ๊นกระดาษธรรมดา x10 เลยคับ เพราะผมสามารถปริ๊นวันเดียวหมดแท๊งค์ได้เลย ถ้าเทียบเป็นกระดาษธรรมดา ในการปริ๊นคุณภาพเอกสารแล้ว ก็เป็น 1,xxx แผ่นอ่ะคับ แต่ยังดีที่ผมใช้มือเดียว เลยไม่ค่อยพลาด

งบประมาณเพียง 5,xxx.- เท่านั้นเองคับ ส่วนตัวผมใช้ยี่ห้อ Canon

หรือ อีกแนวทางนึงก็คือ

2. แนะนำให้ใช้ Printer ธรรมดา ติด TANK x2 ตัวคับ ความเร็วคงจะพอทดแทนกันได้ และยังเป็นเครื่องสำรองไปในตัวด้วย แต่สำหรับ ยี่ห้อ Canon รุ่นเล็กนั้นผมไม่เคยใช้งานจริงๆคับ ท่านชอบยี่ห้ออะไรก็ตามใจท่านเลย หรือจะมองเป็น Brother ก็ได้ copy ได้ในตัว ไม่ต้องผ่านคอมเลย การบำรุงรักษาก็กดที่เครื่องได้เลย ไม่ต้องผ่านคอมเช่นกัน

พิเศษสำหรับยี่ห้อ Brother คือ มีประกันศูนย์และประกันร้านคู่กันไปตลอด 1 ปี นี่คือคำบอกเล่าจากร้านติดตั้งแท๊งค์ร้านประจำของผมนะคับ ว่าเป็นเพียงยี่ห้อเดียวที่ติดแท๊งค์แล้วไม่หมดประกัน ซึ่งแน่นอน หมึกเติมผมก็ใช้ยี่ห้อประจำร้านนี้เช่นกัน แต่ผมต้องเสียใจเป็นอย่างยิ่งเพราะร้านที่ว่านี้ เปิดทำการไม่ได้ เพราะอยู่ในพันทิพย์พลาซ่า

ใช้ปริ้นเตอร์ canon รุ่นไหนอยู่ครับ แล้วมันมีกี่ตลับหมึก
    แล้วติดแท้ง ต้องรีเซ็ตหรือเปล่าครับ

ตอนนี่ผมใช้เอฟสัน ต้องรีเซ้ตตรับหมึกตลอดเลย เบื่อมากครับเลยอยากเปลี่ยนรุ่นแล้ว

Quote Originally Posted by SCGMAX View Post
    1. แนะนำให้ใช้ระดับ Photo Printer คับ จะได้ความเร็วที่เหนือกว่า ส่วนเรื่อง TANK เนี้ย ต้องบอกว่า อยู่ที่คุณภาพหมึกเติมด้วยคับ บางยี่ห้อผมใช้มา 2 ปี จนเครื่องบอร์ดพังไปแล้ว หัวยังไม่ตันเลยคับ การใช้งานหนัก ก็ต้องหมั่นดูแลรักษาด้วยคับ ถ้าเริ่มปริ๊นไม่ออก แล้วฝืนปริ๊นต่อไป ก็เจ๊งแน่นอนคับ ต้องหมั่นล้างหัวพิมพ์บ่อยๆคับ เช็คความผิดปกตินิดนึง

ผมใช้ปริ๊นไม่เคยถึง 300 ต่อวันหรอกคับ เพราะผมใช้กระดาษ Photo เป็นหลัก ประมาณ 100 กว่าแผ่นใน 1 วัน เป็นการสั่งปริ๊นคุณภาพสูง ซึ่งการใช้หมึกนั้นมากกว่าปริ๊นกระดาษธรรมดา x10 เลยคับ เพราะผมสามารถปริ๊นวันเดียวหมดแท๊งค์ได้เลย ถ้าเทียบเป็นกระดาษธรรมดา ในการปริ๊นคุณภาพเอกสารแล้ว ก็เป็น 1,xxx แผ่นอ่ะคับ แต่ยังดีที่ผมใช้มือเดียว เลยไม่ค่อยพลาด

งบประมาณเพียง 5,xxx.- เท่านั้นเองคับ ส่วนตัวผมใช้ยี่ห้อ Canon

หรือ อีกแนวทางนึงก็คือ

2. แนะนำให้ใช้ Printer ธรรมดา ติด TANK x2 ตัวคับ ความเร็วคงจะพอทดแทนกันได้ และยังเป็นเครื่องสำรองไปในตัวด้วย แต่สำหรับ ยี่ห้อ Canon รุ่นเล็กนั้นผมไม่เคยใช้งานจริงๆคับ ท่านชอบยี่ห้ออะไรก็ตามใจท่านเลย หรือจะมองเป็น Brother ก็ได้ copy ได้ในตัว ไม่ต้องผ่านคอมเลย การบำรุงรักษาก็กดที่เครื่องได้เลย ไม่ต้องผ่านคอมเช่นกัน

พิเศษสำหรับยี่ห้อ Brother คือ มีประกันศูนย์และประกันร้านคู่กันไปตลอด 1 ปี นี่คือคำบอกเล่าจากร้านติดตั้งแท๊งค์ร้านประจำของผมนะคับ ว่าเป็นเพียงยี่ห้อเดียวที่ติดแท๊งค์แล้วไม่หมดประกัน ซึ่งแน่นอน หมึกเติมผมก็ใช้ยี่ห้อประจำร้านนี้เช่นกัน แต่ผมต้องเสียใจเป็นอย่างยิ่งเพราะร้านที่ว่านี้ เปิดทำการไม่ได้ เพราะอยู่ในพันทิพย์พลาซ่า

OverclockZone Member SCGMAX's Avatar
    Rama2, Bangkok, Thailand

Quote Originally Posted by kidnepper View Post
    ใช้ปริ้นเตอร์ canon รุ่นไหนอยู่ครับ แล้วมันมีกี่ตลับหมึก
    แล้วติดแท้ง ต้องรีเซ็ตหรือเปล่าครับ

ตอนนี่ผมใช้เอฟสัน ต้องรีเซ้ตตรับหมึกตลอดเลย เบื่อมากครับเลยอยากเปลี่ยนรุ่นแล้ว
    ใช้รุ่น IP4500 เจ๊งไปตัวแล้วคับ บอร์ดพัง ตอนนี้ใช้รุ่น IP4760 อยู่คับ ไม่ต้องรีเซ็ตอะไรคับ หลังจากใช้จนมันแจ้งว่าหมึกหมด ก็เช็คหมึกไม่ได้ตรงหน้าโปรแกรม ก็เท่านั้นเอง ปริ๊นได้เรื่อยๆอ่ะคับ

Epson ก็น่าเบื่ออย่างงั้นแหละคับ ใช้กันอยู่ได้ ไม่ใช้งานบ่อยๆ หัวก็ตันง่าย ผมทราบมาว่า ชิปรีเซ็ตมีประกันเพียง 3 เดือนเท่านั้นเอง ถึงจะมีประกันร้าน 1 ปี ก็ช่วยอะไรไม่ได้เลยคับ ได้แต่ภาวนาให้มันเสียก่อน 3 เดือน

OverclockZone Member manchester2548's Avatar
    สิงโตมา ( ราชสีมา ^^)

ใช้เยอะอย่าใช้อิงค์เจ็ทที่ใช้หัวพิมพ์แบบความร้อนงับ ให้ใช้หัวพิมพ์ไฟฟ้า

หัวพิมพ์ความร้อนก็พวกปริ๊นเตอร์ที่หัวพิมพ์ติดตลับ อย่าง Canon HP รุ่นเล็ก หัวพิมพ์ไฟฟ้าก็พวกหัวพิมพ์ติดเครื่องอย่าง Epson Brother Canon บางรุ่น เช่น IP4xxx

Laser มันฝุ่นเยอะยังไง ไม่เข้าใจ

Quote Originally Posted by manchester2548 View Post
    ใช้เยอะอย่าใช้อิงค์เจ็ทที่ใช้หัวพิมพ์แบบความร้อนงับ ให้ใช้หัวพิมพ์ไฟฟ้า

หัวพิมพ์ความร้อนก็พวกปริ๊นเตอร์ที่หัวพิมพ์ติดตลับ อย่าง Canon HP รุ่นเล็ก หัวพิมพ์ไฟฟ้าก็พวกหัวพิมพ์ติดเครื่องอย่าง Epson Brother Canon บางรุ่น เช่น IP4xxx

Laser มันฝุ่นเยอะยังไง ไม่เข้าใจ
    ที่ว่าฝุ่นเยอะคืองี้ครับ น้องๆเค้าปริ้นทุกวันแล้วมันจะได้กลิ่นหมึกออกมาอะครับ ตัวผมเองก็ไม่รู้ว่ามันคืออะไร กลิ่น ฝุ่น ผงคาร์บอน หรืออะไรแน่อะครับผมไม่ค่อยถนัดเรื่องเครื่องปริ้นเท่าไร แต่น้องเค้าบนว่ามันมีฝุ่นกลัวเสียสุขภาพเพราะบางคนเป็นภูมิแพ้อะครับ

อืมแล้วที่ว่าหัวพิมพ์ไฟฟ้าจะดีกว่าหัวพิมพ์แบบความร้อนอย่างไรบ้างอะครับ และมีรุ่นใหนพอแนะนำได้บ้างครับ กระบวนการทำงานมันแตกต่างกันอย่างไรบ้างครับ

ที่ทำงานใช้กันหลายคนด้วยครับคิดว่าอิงค์เจ็ทคงเอาไม่อยู่แน่ๆ

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

OverclockZone Member jvcmobile's Avatar
    บ้าน PZ.net พรานกระต่าย กำแพงเพชร___________________________เรียน ม.พิบูลสงคราม พิษณุโลก082-458-3423

ใช้แบบ เข็ม เป็นไงคับท่าน

ไม่รู้ว่าช้ามั้ยหรอกนะคับ

เอ ผมใช้เลเซอร์ปริ้นทุกวันๆ ก็ไม่เห็นฝุ่น หรือได้กลิ่นเหม็นอะไรเลยนะ
    ท่านซื้อรุ่นไหนหรือ

OverclockZone Member Nero Angel's Avatar

พริ๊นเยอะแบบนั้น ถ้าไม่เอาเลเซอร์(สำนักงาน)
    ก็ใช้Bratherติดแทงค์ครับ

งบยิ่งมากยิ่งดี ห้ามใช้แบบAll-in-one

Bookmarks

Bookmarks