Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีโปรแกรม ป้องกัน พนง. เล่น internet เวลาทำงานมั้ยครับ ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีโปรแกรม ป้องกัน พนง. เล่น internet เวลาทำงานมั้ยครับ ?

รบกวนสอบถามด้วยครับ

ที่บริษัทฯ มีปัญหาคือ พนง. ชอบเล่น internet สั่งห้ามแล้วก็ไม่ค่อยได้ผล
    ปัญหาคือ ถ้าเค้าเล่นแล้วไม่ทำให้เกิดปัญหาจะไม่ว่า แต่ส่วนใหญ่ พนง. จะไม่มีความรู้เรื่อง
    คอมฯ เท่าไรเข้า internet , download อะไรก็มั่วๆ คอมฯ บริษัทจะชอบเกิดอาการค้างบ้าง,
    error บ้าง, ฯลฯ มากมาย ปวดหัวมากครับ

อยากถามว่ามีวิธีอะไรให้คอม ส่วนกลางบริษัท (ประมาณ 10 เครื่อง)
    ทุกเครื่องยัง online แต่ใช้งานได้แค่ เช็ค e-mail กับ ดู web ห้าม download หรือ
    ทำอย่างอื่นครับ

ขอบคุณล่วงหน้าที่ชี้แนะครับ

proxy server ครับ
    www.tarad.com/orc

Comment

อยากรุ้เหมือนกัน

Comment

ต้องทำ proxy server
        แล้วก็บล็อกเว็บที่ไร้สาระให้หมด

ส่วนเครื่องลูกไม่อยากให้มีปัญหา ลง deep freeze ถ้าซื้อก็ไลเซนละ2500 โดยประมาณ

Comment

Originally posted by Namlai6 View Post
          proxy server ครับ
          www.tarad.com/orc
          ทำงานอย่างไรครับ
          มี link ดีๆเข้าใจง่ายสำหรับคนไม่ค่อยรู้เรื่อง เข้าไปศึกษาและหัด setting มั้ยครับ

ผมเสริมข้อมูล เพิ่มเติมให้นะครับเผื่อจะมีท่านใด ชี้แนะวิธีการแบบ step by step ได้

company network info :

internet = maxnet standard package 4 Mb

connect = adsl modem+router D-link (stand alone)

PC 7-10 user = connect by normal usb wireless adpter.

ลักษณะการใช้งาน

งานที่ user ทุกคนจำเป็นต้องใช้ computer ผ่าน internet

- เช็ค e-mail , ส่ง e-mail (mail เช่ารายปี .co.th ของ google mail)
          - เข้า เวปไซต์ หาข้อมูลงาน(ไม่บ่อย)

ขอบคุณมากครับ

Comment

Originally posted by Golem01th View Post
            ต้องทำ proxy server
            แล้วก็บล็อกเว็บที่ไร้สาระให้หมด

ส่วนเครื่องลูกไม่อยากให้มีปัญหา ลง deep freeze ถ้าซื้อก็ไลเซนละ2500 โดยประมาณ
            RVS ได้ไหมครับ ชอบของฟรี กิกิ แต่มันทำได้แค่ไดร์ฟ C ไดร์ฟเดืยว เอี๊กๆ

Comment

Originally posted by w211w211 View Post
              ทำงานอย่างไรครับ
              มี link ดีๆเข้าใจง่ายสำหรับคนไม่ค่อยรู้เรื่อง เข้าไปศึกษาและหัด setting มั้ยครับ

ผมเสริมข้อมูล เพิ่มเติมให้นะครับเผื่อจะมีท่านใด ชี้แนะวิธีการแบบ step by step ได้

company network info :

internet = maxnet standard package 4 Mb

connect = adsl modem+router D-link (stand alone)

PC 7-10 user = connect by normal usb wireless adpter.

ลักษณะการใช้งาน

งานที่ user ทุกคนจำเป็นต้องใช้ computer ผ่าน internet

- เช็ค e-mail , ส่ง e-mail (mail เช่ารายปี .co.th ของ google mail)
              - เข้า เวปไซต์ หาข้อมูลงาน(ไม่บ่อย)

ขอบคุณมากครับ
              พี่ครับผมหาลิ้งค์โหลดตัว Proxy Server = = รบกวนพี่โพสลิ้งค์ให้ผมหน่อยได้ไหมครับ?

Comment

อยู่ที่หน้าแรกของ www.tarad.com/orc หัวข้อบทความ IPcop by ORC ทำตามบทความนะครับ
                ส่วน link load

http://sourceforge.net/apps/trac/ipcop/wiki
                =>Latest installation ISO (i386 1.4.20)
                =>Latest update (i386 1.4.21)

addon ต่างๆ ลองหาดูที่ http://www.linuxthai.org/forum/index.php?board=2.0
                หรือ www.thaiadmin.org

Comment

Originally posted by Namlai6 View Post
                  อยู่ที่หน้าแรกของ www.tarad.com/orc หัวข้อบทความ IPcop by ORC ทำตามบทความนะครับ
                  ส่วน link load

http://sourceforge.net/apps/trac/ipcop/wiki
                  =>Latest installation ISO (i386 1.4.20)
                  =>Latest update (i386 1.4.21)

addon ต่างๆ ลองหาดูที่ http://www.linuxthai.org/forum/index.php?board=2.0
                  หรือ www.thaiadmin.org
                  ขอบคุณครับ
                  Last edited by SK~Dex[D]; 19 May 2010, 10:04:25.

Comment

ใช้ Firewall ก็ได้นะคะ แต่เป็น Hardware อ่ะคะ

บล็อค MSN บล็อก เว็บไซต์ สั่งทำงานได้ตั้งหลายอย่าง

ที่ config ง่ายก็ ลองเข้าไปดูที่เว็บ www.gateprotect.com นะคะ

ตัวแทนจำหน่ายในประเทศไทย www.sabs.co.th นะคะ

Comment

Working...
                    X