overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 6 of 6
    OverclockZone Member

Default ข้อดีข้อเสียแต่ละยีห้อ

อยากทราบ ข้อดีข้อเสียของโน้ตบุคแต่ละยีห้อ
    ว่าเปนอย่างไง

และช่วยแนะนำ โน้ตบุค หน่อย
    ขอเป็น croei5 การจจอแรงหน่อยเอาไว้เล่นเกม ทามโปรแกรม 3d
    ราคา ไม่เกิน 35000 ประมาณนี่

ที่เล็งไว้มี acer timelife 4820
    แต่กลัวปัญหาที่ความร้อน ถ้าเปิดทิ้งไว้นานๆๆ

OverclockZone Member nununu's Avatar

โอเคแล้วนะ สำหรับ Acer 4820 TimelineX
    CPU i5-430
    VGA HD5650 แรงพอตัวเลย สลับ VGA เป็น Onboard ได้ ไม่ต้องรีเครื่อง
    RAM 2GB DDR3 (แล้วซื้อเพิ่มเป็น 4GB)
    HDD 500GB
    แบต 9 เซลล์ อยู่ได้ 8 ชม. ถึกๆทน
    mouse pad แบบ multi touch
    แล้วซื้อประกันเพิ่มจาก 1ปี เป็น 3 ปี
    รวมแว็ท ก็เกือบๆ 35k พอดี

OverclockZone Member chawin007's Avatar

Acer ศูนย์เยอะ (จริงเปล่าไม่เคยใช้อะนะ) แต่คนใช้เยอะ เลยดูเกลื่อน แต่รุ่นใหม่ๆ คุ้ม
    ASUS ดี คุณภาพมาตรฐาน ดูมาตรฐาน ประกัน ทั่วโลก
    ฺBenQ ดูเงียบเหงา รุ่นใหม่ ทำไมเงียบๆ จัง
    DELL ประกันเทพ
    Gateway เน้นสวย แต่ความจริงก็คือ Acer
    HP - Compaq หลากหลายดี มีลวดหลายเยอะ
    Lenovo ก็หลากหลาย หน้าตา spec ก็คุ้ม ถ้า รุ่น ThinkPad ถึกมหาโหด
    Vaio แพงไปนิด สวยหรู ตามยี่ห้อ
    Toshiba ของคุณภาพ ขายเครื่องใช้ฟ้าทุกชนิด เหมือน Sony
    Mac (Apple) ใช้ OSX แหล่ม จอเทพ spec มาตรฐาน
    Fujitsu ของดีจากญี่ปุ่น แหล่ม เหมือนกัน
    MSI รุ่นกลางๆ เกิดมาเพื่อ Gammer
    Samsung น้องไม่ใหม่เท่าไร เห็นมานานแล้ว spec คุ้มๆ

OverclockZone Member dung_qdc's Avatar

notebook สมัยนี้พัฒนาออกมาดีเหมือนๆกันหมดครับ
    เพียงแต่ต้องมาพิจารณาในเรื่อง ราคา การดีไซน์ การบริการหลังการขาย
    แต่คิดว่าในเรื่องคุณภาพก็มีข้อกำหนดในเรื่องราคา เพราะของถูกแล้วดีไม่มีในโลก

เรื่องประกันต้องดูที่ว่าอยู่จังหวัดอะไร ถ้าอยุ่ กทม ออนไซด์นิสุดยอดเลย
    แต่ว่าผมอยู่ เชียงใหม่ อ่ะครับ แบบว่าประกันที่ไหนก็เหมือนกัน ขี่มอซายไปไม่เกิน10-15 นาที เจอหมดเลย dell lenovo acer sumsung แต่ที่ไกล หน่อยก็เห็นจะเป็น hp ก่ะ sony
    ส่วนตัวใช้ samsung น่ะครับแต่ถ้างบถึง acer 4820 ตัวนี้ก็น่าสนน่ะครับ แต่ที่ไม่ไหวก็น่าจะเป็น lenovo ถึงจะเพิ่มประกันให้แต่มันยังร้อนอยู่ดีถ้าหมด 2ปีแล้วสีท่าจะระบมหมดแล้ว(ตัว y460 น่ะครับ)ที่จรังแนะนำ asus น่ะครับแต่ว่าในราคานี้มันไม่ค่อยเทพเท่าไรอ่ะครับ ยังไงลองช่างใจดูเอาน่ะครับ เออ อีกอย่างน่ะครับ acer เพื่อน ก่ะแฟนผมใช้มาจะ3ปี เสียแค่ dvd ดันเอาไปไรด์ติดต่อกัน ครึ่งวัน เช้าวันต่อมาไม่อ่านอีกเลย 555+ ส่วนเรื่องความร้อน ซื้อพัดลมดีๆสัก พัน น่าจะเอาอยุ่น่ะครับ

ถ้าจะเลือก samsung ผมก็ว่ามันดีน่ะครับแต่ผม แต่มันก็ขึ้นอยู่กับคนว่ามีอคติกับ ยี่ห้อหรือเปล่าครับ ส่วนตัวผมคิดว่าที่มันถูกเพราะว่ามันทำเองเป็นส่วนใหญ่อ่ะครับเลยลดงบประมาณไปได้พอสมควร

Bookmarks

Bookmarks