Announcement

Collapse
No announcement yet.

RAM GEIL EVO BUS 1600 CL7 ใช้กับ AMD ทำไงดีครับ รู้สึกไม่คุ้มเลย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• RAM GEIL EVO BUS 1600 CL7 ใช้กับ AMD ทำไงดีครับ รู้สึกไม่คุ้มเลย

ขอบคุณทุกท่านครับ .......
    ผมจะพยายามศึกษาหาข้อมูลให้มากๆครับ
    Last edited by jujio; 19 May 2010, 15:38:46.

geil มันแพงกว่าชาวบ้านชาวช่องอยู่แล้วครับ แรมAMDใช้กันคู่ละสี่พันกว่าบาทเอง

แล้วชาว AMD ไม่ค่อยใช้ Geil กัน เท่าที่ลองมันกัดกับบอร์ดAMDหลายตัวเลย

ก่อนซื้อน่าจะหาข้อมูลก่อนนะครับ

Comment

แพงจัง ราคาถูกกว่า G.Skill 2*2 รุ่นพายุนรกที่มีพัดลมเป่าแรมมาให้ในชุดนิดเดียวเอง

ก็ไปตั้งทดแรม 800 (1600) สิครับ จะบอร์ดอะไรส่วนมากก็ต้องปรับเอง เพราะว่ามันคือสเป็คโอเวอร์คล๊อก
      sigpic
      -ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
      -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
      งดแรงชั่วคราว

Comment

ไม่มีบอร์ดใหน ใส่แรมบัส 1600 Up เข้าไปโดยไม่ปรับอะไรเลยใน BIOS แล้วจะสามารถเห็นแรมบัสเกิน 1600 ได้หรอกนนะ
        ใส่ไงก็จะเห็นบัส 1333 แค่นั้นละ

Comment

ขอบคุณครับ.....
          แล้วทำไมเพื่อนผมมันใส่กับ i7 860 บัสทะลุไป 2000
          มันบอกผมว่าเป็นแรมเทพ จะเอาไปสู้กับมันเลยอยากได้มั้ง เลือดAMD มันขึ้น!!!
          สุดท้าย......เสียเงินฟรี สู่เขาไม่ได้อีกหน้าแตก
          ปล. ว่าจะเอาไปตั้งขาย แล้วซื้อG-กิล มาอีกที่ ดีปะครับพี่ๆ

Comment

Originally posted by jujio View Post
            ขอบคุณครับ.....
            แล้วทำไมเพื่อนผมมันใส่กับ i7 860 บัสทะลุไป 2000
            มันบอกผมว่าเป็นแรมเทพ จะเอาไปสู้กับมันเลยอยากได้มั้ง เลือดAMD มันขึ้น!!!
            สุดท้าย......เสียเงินฟรี สู่เขาไม่ได้อีกหน้าแตก
            ปล. ว่าจะเอาไปตั้งขาย แล้วซื้อG-กิล มาอีกที่ ดีปะครับพี่ๆ
            เค้า oc เอาอะสิ
            เเข่งเรือ แข่งพายได้
            แต่เเข่งบุญ แข่งวาสนา นั้นคงลำบาก (ดวง)

Comment

ถ้าอยากแรงนี้หมายถึงเกม
              ผมว่าเอาเงินไปลงกับการ์ดจอแรงๆดีกว่า
              ตัวอย่างเกม crysis และเกมที่กินสเปกคอมมากๆ
              ถึง RAM ลาก BUS ไกลแค่ไหนเฟรมก็ขึ้นไม่มากหรอก
              ผมทดลองดูแล้ว 100 MHz เฟรมจะเพิ่มขึ้นมา 1 เฟรม

ดังนั้นก็จะได้ว่า
              จาก BUS 1333 ไป 1600 เฟรมเรทขึ้นมา 2-3 เฟรม
              จาก BUS 1333 ไป 2000 เฟรมเรทขึ้นมา 6-7 เฟรม

ผมเคยอัพการ์ดจอจาก HD4670 ไป HD5770 ได้เฟรมขึ้นมากเลย
              ตัวอย่างเกม crysis
              จากเดิม HD4670 เฟรมเรท 25 เฟรม
              ตอนนี้ HD5770 เฟรมเรท 55 เฟรม

Comment

ซื้อมาแล้วใช้ให้คุ้มเถอะครับ 7250 บาท ผมยังใช้แรม noname มือสองอยู่เลยครับ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                  ไม่มีบอร์ดใหน ใส่แรมบัส 1600 Up เข้าไปโดยไม่ปรับอะไรเลยใน BIOS แล้วจะสามารถเห็นแรมบัสเกิน 1600 ได้หรอกนนะ
                  ใส่ไงก็จะเห็นบัส 1333 แค่นั้นละ
                  ตามนั้น

อย่าเสียดายเลยครับแรมนั่นเทพแล้ว เอามาใช้งานแต่ท่านซื้อมาแพงจัง ผมซื้อมา 5000.- เอง

อีกชุดที่บ้านผม GIGABYTE 890GPA-UD3H + X6 + RAM GEIL EVO BUS 1600 CL7

ทำงานมันดีเล่นเกมก็เยี่ยมครับ เล่นมันเหมือน I7 เลยครับ ไม่รู้สึกว่าต่างครับเล่นให้เป็นแล้วจะรู้ ว่ามันแพงเพราะอะไร

Comment

ผมว่าจขกท.ไปศึกษาหาข้อมูลให้ดีก่อนดีกว่านะ
                    ไม่ใช่มาตีโพยตีพายไปก่อน
                    เพราะดูจากปัญหาแล้วมันไม่ได้เกิดจากแรมหรืออุปกรณ์อื่นๆ
                    มันอยู่ที่ท่านจขกท.ใช้ของไม่เป็นมากกว่า
                    สเปคของท่านก็ถือว่าแรงแล้ว
                    แต่ท่านปรับแต่งไม่เป็นก็อย่าไปโทษอุปกรณ์เลย
                    โทษตัวเองดีกว่า
                    ขอโทษด้วยนะครับ ถ้าทำให้ท่านรู้สึกไม่ดีกับการออกความคิดเห็นของผม

Comment

ท่าน จขกท. หาข้อมูลอ่านแล้วไม่เข้าใจตรงไหนก็กลับมาถามได้ครับ ผม(ความรู้เท่าหางอึ่ง)และเพื่อนๆสมาชิกอีกหลายๆท่าน ยินดีจะตอบให้ครับ

ปล. ใจเย็นนิดนึงครับ จขกท.จ่ายไปแพงแล้ว ทำงานได้ไม่คุ้มเงินที่จ่ายไป แค่นี้ก็ใจเสียพอแล้วครับ ไม่มีใครเก่ง ใครรู้มาตั้งแต่เกิดหรอกครับ

Comment

Originally posted by boyro View Post
                        ท่าน จขกท. หาข้อมูลอ่านแล้วไม่เข้าใจตรงไหนก็กลับมาถามได้ครับ ผม(ความรู้เท่าหางอึ่ง)และเพื่อนๆสมาชิกอีกหลายๆท่าน ยินดีจะตอบให้ครับ

ปล. ใจเย็นนิดนึงครับ จขกท.จ่ายไปแพงแล้ว ทำงานได้ไม่คุ้มเงินที่จ่ายไป แค่นี้ก็ใจเสียพอแล้วครับ ไม่มีใครเก่ง ใครรู้มาตั้งแต่เกิดหรอกครับ

ผมเปลี่ยนแรมมา 8 คู่แล้ว หาข้อมูลมาก็เยอะ ยังไม่เจอที่ถูกใจเลย

ตอนนี้ใช้ D9KPT ที่เค้าว่าแรงๆ กัน ก็ยังไม่ชอบ ถ้ามีเงินนะ จะซื้อ corsair ตัวนี้

http://www.computeandmore.com/productlist.php?id=1030

Comment

โหท่านแพงมากมายผมใช้ HyperX 1600 CL 7 (OC) ซื้อมาแค่ 4500 เองเนี่ย

http://forums.overclockzone.com/foru...9#post17812529

Comment

อื่ม...เมื่อก่อนเคยใช้ GEIL Ultra BUS 1600 CL7 กะบอร์ด กิ๊ก GA-790FXTA-UD5 กว่าจะได้ บัส 1600 เหนื่อยเอาเรื่อง...ปัจจุบันเปลี่ยน System มาเป็น อินเทล860 ใช้แรมตัวเดิมลากไปได้บัส 2000 แต่ไม่นิ่ง(ยังไม่เล่นไฟ)
                            ปล.แต่จากที่ใช้มาทั้ง เอเอ็มดี + อินเทล ผมว่าใช้งานเดิมๆ แทบไม่มีไรแตกต่างกันเลยนะครับยกเว้นเรื่อง คะแนน+ความสุขทางด้านจิตใจ(ได้ลองของใหม่-*-)

Comment

ยี่ห้อนี้แพงเทพครับ

Comment

Working...
                              X