overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13

Thread: ถามเรื่องวิธีการต่องสายดินครับ

OverclockZone Member golfpipo's Avatar

Default ถามเรื่องวิธีการต่องสายดินครับ

รบกวนผู้รู้หน่อยครับ มีใครเคยต่อสายดินจากคอมบ้าง อยากทราบวิธีครับ คือเราจะเลือกต่อสายจากจุดไหนของเคสดีครับ แล้วตอนลงดินนี่ ต้องตอกลงพื้นให้แน่นด้วยใช่มั้ยครับ (คือเอาตะปูหรือน็อตตอกสายยัดลงไปที่พื้นเลย)

บางท่านบอกแค่เอาสายไฟ (ที่ปอกปลายสายแล้ว)พันกับน็อตเคสแล้วขันให้แน่น แล้วปลายสายอีกด้านเอาสก๊อตเทปแปะลงพื้นให้แน่นแค่นี้ก็ใช้ได้แล้ว ผมก็ลองทำนะครับ มันก็มีไฟรั่วเหมือนเดิม ไม่ได้ผล เลยอยากจะถามเพื่อนๆดูครับ

เรื่องสายดิน มันสืบเนื่องจากกระทู้ตามลายเซ็นต์ผมอะครับ ถ้าต่อสายดิน(อย่างถูกต้อง)แล้วไม่หาย คงขายX-FIทิ้งครับ -*-

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member lange's Avatar

ตริงน๊อตติดpower supplyครับขันติดเคสไปด้วยเลย
    ส่วนแปะลงพื้นมานจะช่วยอะไรครับ
    ต้องจิ้มลงดินหรือแปะกะพวกเหล็ดที่มีส่วนที่ลงดินลึกหน่อย
    ถ้าจะให้ดีจิงๆตงที่จิ้มดินต้องเอาน้ำรดหน่อยๆด้วยให้มันชื้น
    เพราะถ้าดินแห้งมานก็ไม่นำไฟฟ้ากะรั่วเหมือนเดิมงับ

ช่างไฟจ้าๆ
    Guest

Cool ไฃข้อสงสัย

ใช้สายไฟ ( ควรใช้เป็นเส้นสีเขียว ) ขนาดสัก.. 1.5 Sqmm. ขันที่หลังเคสคอมที่เป็นโลหะ ( ต้องไม่มีสีพ่นทับ ) ขันให้แน่น ส่วนปลายอีกข้าง ให้ไปซื้อแท่งกราวด์ เป็นแท่งทองแดง มีขายตามบ้านหม้อ ยาวประมาณ 50 Cm. จากนั้นนำปลายสายไฟอีกข้างต่อเข้ากับแท่งกราวด์ นำไปฝังดิน ลึกสัก 70 - 100 Cm. เพื่อให้ได้ผลดีพื้นที่ที่ฝังแท่งกราวด์ควรเป็นพื้นที่ชื้นๆ หน่อยจะได้ผลดีมาก จากนั้นก็เปิดเครื่องเอาไขควงเช็คไฟจิ้มดูน่าจะไม่มีไฟรั่วแล้วล่ะครับ

OverclockZone Member โชติก's Avatar

คนอยู่คอนโดชั้นที่ 38 ท่าทางจะอดใช้สายดินชัวร์ งั้นใช้ปลั๊กสามตาและเปลี่ยนเคสเป็นแบบพลาสติกหรืออลูมิเนียมแทนละกัน ช่วยได้เยอะ

OverclockZone Member golfpipo's Avatar

Quote Originally Posted by ช่างไฟจ้าๆ View Post
    ใช้สายไฟ ( ควรใช้เป็นเส้นสีเขียว ) ขนาดสัก.. 1.5 Sqmm. ขันที่หลังเคสคอมที่เป็นโลหะ ( ต้องไม่มีสีพ่นทับ ) ขันให้แน่น ส่วนปลายอีกข้าง ให้ไปซื้อแท่งกราวด์ เป็นแท่งทองแดง มีขายตามบ้านหม้อ ยาวประมาณ 50 Cm. จากนั้นนำปลายสายไฟอีกข้างต่อเข้ากับแท่งกราวด์ นำไปฝังดิน ลึกสัก 70 - 100 Cm. เพื่อให้ได้ผลดีพื้นที่ที่ฝังแท่งกราวด์ควรเป็นพื้นที่ชื้นๆ หน่อยจะได้ผลดีมาก จากนั้นก็เปิดเครื่องเอาไขควงเช็คไฟจิ้มดูน่าจะไม่มีไฟรั่วแล้วล่ะครับ
    พระเจ้า ต้องลึก70-100Cmเลย แล้วจะไปเจาะตรงไหนเนี่ย คิดไม่ออกเลย

Quote Originally Posted by โชติก View Post
    คนอยู่คอนโดชั้นที่ 38 ท่าทางจะอดใช้สายดินชัวร์ งั้นใช้ปลั๊กสามตาและเปลี่ยนเคสเป็นแบบพลาสติกหรืออลูมิเนียมแทนละกัน ช่วยได้เยอะ
    ไม่ค่อยช่วยอะไรครับ เคสผมอลูมิเนียมทั้งตัว ไฟมันรั่วทั้งเคสเลยครับ
    แต่ถ้าเคสพลาสติกหรืออะคลีลิกน่าจะช่วยได้เยอะเลย

OverclockZone Member โชติก's Avatar

Quote Originally Posted by golfpipo View Post
    ไม่ค่อยช่วยอะไรครับ เคสผมอลูมิเนียมทั้งตัว ไฟมันรั่วทั้งเคสเลยครับ
    แต่ถ้าเคสพลาสติกหรืออะคลีลิกน่าจะช่วยได้เยอะเลย
    อืมม...แปลกเนาะ ของที่ใช้อยู่ CM Praetorian 731(เป็นอลูมิเนียมทั้งตัว) ยืนเท้าเปล่าบนพื้นปูนสามารถกอดเคสได้เลย ไม่มีไฟช็อตให้รู้สึกได้ แสดงว่าของคุณต้องไฟรั่วลงเคสแน่นอน ลองเช็คดู

Quote Originally Posted by โชติก View Post
    อืมม...แปลกเนาะ ของที่ใช้อยู่ CM Praetorian 731(เป็นอลูมิเนียมทั้งตัว) ยืนเท้าเปล่าบนพื้นปูนสามารถกอดเคสได้เลย ไม่มีไฟช็อตให้รู้สึกได้ แสดงว่าของคุณต้องไฟรั่วลงเคสแน่นอน ลองเช็คดู
    ครับ เคสผมSilver Stone TJ 07 อลูทั้งตัว ไปรั่วเยอะจิงๆครับ ต้องใส่รองเท้าเล่นคอมอะครับ
    เผลอถอดรองเท้าแล้วจับเคสที สะดุ้งเลย

เอาลิงค์มาฝาก เป็นความรู้ครับ

http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/...p?topic=5624.0

OverclockZone Member

ไม่ต้องถึง70cm ก็ได้ ดินแห้งๆก็ใช้ได้ แต่ต้องฝังดีๆหน่อย
    ถ้าเอา Groundrod ยาวสัก1.2m ฝังไปซัก 30cmสำหรับเคส 1 เครื่องสบายๆ

OverclockZone Member duen07's Avatar
    พระประแดง วงเวียนใหญ่ ร่มเกล้า มีนฯ

ลองกลับปลั๊กเสียบดูก่อนก็ได้ครับ (ถ้ากลับได้) มันอาจจะหายรั่วก็ได้ แต่ถ้าไม่ได้จริง ๆ ก็อาจจะพ่วงกับสายดินของกล่องโทรศัพท์ที่ติดตั้งไว้นอกบ้านที่สายโทรศัพท์จากภายนอกมาลงตรงกล่อง จะต้องมีการต่อสายดินไว้เสมอ และถ้าจะตอกสายดินเอง ต้องซื้อ Ground Rod ยาว 4 ฟุต (1.2 ม.) (ขนาดเดียวกับที่ใช้ในการตอกสายดินของกล่องโทรศัพท์) มาตอกลงพื้นให้ลึกลงไปพอประมาณ และเดินสายดิน (แบบลวดทองแดงแข็งเส้นเดียว) ขนาด 2.5 sq.mm. มาที่ case หรือเต้าเสียบแบบ 3 รู ก็จะได้สายดินไว้ใช้งานครับ

OverclockZone Member nournears's Avatar
    Saraburi,ThaiLand

ปรกติแล้วช่างไฟ เขาก็ทำอย่างนี้แหล แต่ว่าท่านที่ไม่รู้จะเอาดินตรงไหนเสียบก็หาเคื่องใช่ไฟฟ้าสักอันมันจะมีสายที่เป็นดินอ่ะครับ อย่างเช่นแอร์อ่ะ

ขอบคุณทุกคนนะครับ ตอนนี้เคสผมแทบจับไม่ได้ คนในบ้านเผลอมาจับ สะดุ้งทุกคน -*-

Bookmarks

Bookmarks