Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเกี่ยวกับ OneKey Recovery ขอ Lenovo ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเกี่ยวกับ OneKey Recovery ขอ Lenovo ครับ

คือตอนนี้ซื้อ Y550P มาใช้ครับ

แล้วอยู่ ๆ Windows เกิดอาการเอ๋อ ๆ ไป

อยากทำการ Clean Format

แต่ว่าติดที่ตอนซื้อเนี่ย พนง. เขาบอกว่าอย่าลบ Partition บางตัวไม่งั้น

OneKey Recovery จะใช้ไม่ได้

มีทางไหนจะ Backup ข้อมูลส่วนนี้ได้ไหมครับ

แบบว่าซื้อมาแล้วก็อยากเอาไว้ลองใช้ดูน่ะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ก็ Format เฉพาะ ส่วน ส่วนไหนที่ใช้ลง ก็ล้างไป

Comment

คืออยาก FDISK ใหม่เลยน่ะครับ

เหมือนกับว่าตอนนี้ MBR 100MB ของ Windows7 หายไป

แต่ยังเข้า Windows ได้ตามปกติ สงสัยว่าตอนใช่โปรแกรมจัดการ Partition

เผลอลากไปรวม ๆ กันแน่ๆ

เพราะตอนนี้มี

- 900MB Drive : - ( โปรแกรมฟ้องว่า System )

- 120GB Drive : C

- 343GB Drive : D

- 1GB Drive : - ( ไดรว์นี้ที่สงสัยว่าจะเป็น OneKey )

กำลังสงสัยว่าเผลอเอาพื้นที่ที่เหลือๆไปรวมกับ 100MB ของไดรว์ Win7 จนกลายเป็น System 900MB น่ัะครับ

ผมเลยอยากจะทำการ FDISK ใหม่ให้หมดเลยแต่ติดที่ว่าไดรว์ของ Lenovo เปิดด้วยโปรแกรมอะไรก็ไม่ได้ - -"

Comment

ถ้าไม่อยากใช้วินโดวส์ที่แถมมา
        ก็ลงวินโดวส์ตามปกติ แล้วพอถึงหน้าที่ให้เลือกพาร์ทิชั่นที่จะลงวินโดวส์
        ก็กดปุ่ม Drive options แล้วคลิกพาร์ทิชั่นที่เป็น C: (สังเกตุจากชื่อไดร์ฟเอา)
        กดปุ่ม Format เพื่อ format พาร์ทิชั่นนั้น แล้วก็ลงวินโดวส์ต่อไป
        ก็จะได้การติดตั้งแบบ Clean ครับ

แต่ถ้าอยากลบทิ้งทั้งลูก ก็ลองใช้โปรแกรมโคลนฮาร์ดดิสทั้งลูกครับ น่าจะได้ ^_^
        Last edited by ozeris; 20 May 2010, 08:21:30.

Comment

มีปัญหานิดหน่อยครับ

คือ Norton Ghost ในแผ่น Hiren's Boot CD

มองไม่เห็น - 1GB Drive : - ( ไดรว์นี้ที่สงสัยว่าจะเป็น OneKey )

เลยทำอะไรไม่ได้เลย ใครมีโปรแกรมอื่นแนะนำไหมครับ?

Comment

ลองโกสฮาร์ดดิสทั้งลูกครับ
            เพราะโกสธรรดมาคงเก็บ 1GB นั่นไม่ได้ เพราะมันไม่มี Drive Letter บอก

โปรแกรมอื่นก็เช่น Acronis True Image
            สามารถเสียบ Ext HDD ไว้ก่อนบูตเข้าโปรแกรม
            เพื่อเวลาเราโกสฮาร์ดดิสโน๊ตทั้งลูกแล้ว จะได้เอาใส่ Ext HDD ได้

Comment

Working...
            X