overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 20 of 20
    OverclockZone Member wi99's Avatar

Default Power supply บางครั้ง มันมีเสียงเหมือนมีอะไรช้อตข้างในอะครับ

แบบไม่ได้เป็นตลอดนะครับ เป็นแล้วเด๋วมันก็หาย อะครับ บางครั้งปิดเครื่องแต่เสียบปลั้กคอมทิ้งไว้ ก็มีเสียงอะครับ ตอนเปิดคอมก็เป็นครับ เวลาเป็นก็ดังแปปนัง 1-3 นาที ก้หายไปอะครับ แต่เครื่่องยังเล่นได้ปกตินะครับ

ไม่ทราบว่าเป็นที่ไฟบ้าน หรือ เป็นที่ตัว power supply อะครับ

ผมเพิ่งซื้อมาด้วย พฤหัสที่แล้ว ที่พันทิบ แล้วมันหยุดตลอดเลย

OverclockZone Member Nyx๏_๏"'s Avatar

เสียง นรก ครับ GEE GEE - -, อันตรายกำลังจะมาเยือนท่าน....

OverclockZone Member wi99's Avatar

รู้แล้วครับ เครื่องทำน้ำอุ่น มันกวนครับ เวลาเปิดมันดังเลย ขนาดเครื่องทำน้ำอุ่นอยุ่ข้างบน

งี้ต้องทำไงดีอะครับ

มีวิธีแก้หรือเปล่้าครับ

OverclockZone Member Nyx๏_๏"'s Avatar

รอดูอาการมันไปก่อนครับ เเต่ ไม่ทราบว่าจะเครมได้ไหม นะครับ ต้องรอผู้ รู้มาตอบ ผมไม่เคยเจอเรื่องนี้เเต่เห็นในบอร์ดเจอกันบ่อย
    ปล. พอจะบอกยี่ห้อ ได้ไหมครับ psu ยี่ห้อ อะไร

ยี่ห้อ PowerEX ครับ

เสียงมันคล้ายๆเสียงลำโพงเวลามีไรกวนอะครับ

ถ้าซื้อตัว UPS มาต่อผ่าน นี่จะช่วยได้หรือเปล่าครับ
    กลัวว่าจะเป็นอะไรอะครับ ลงทุนซื้อคอมมาเยอะ

player66's Avatar

ก็คือมันอีกอะไรกวนสัญญาณน่ะครับ

อย่างบางครั้งสัญญาจากมือถือวิ่งผ่านเข้าไปกวน มันก็ตืดดดดดดดดดดดดดดด

รำคาญหู

ทางที่ดีลองย้ายเคสดูครับ

Quote Originally Posted by player66 View Post
    ก็คือมันอีกอะไรกวนสัญญาณน่ะครับ

อย่างบางครั้งสัญญาจากมือถือวิ่งผ่านเข้าไปกวน มันก็ตืดดดดดดดดดดดดดดด

รำคาญหู

ทางที่ดีลองย้ายเคสดูครับ

เครื่องทำน้ำอุ่นกับคอมอยู่คนละชั้นเลยอะครับ
    แบบนี้ power supply ปกติใช่ปะครับ ปัญหาอยู่ที่สัญญาณไฟฟ้ามันกวนใช่ปะครับ

OverclockZone Member BlackMiracle's Avatar

มีสัญญาณรบกวนครับ

อย่างเวลาผมชาร์จ iPod touch แล้วคุย Skype ไปด้วย มันก็เป็นเสียงจี่ๆๆ แทรกไปเหมือนกัน

nikjaza's Avatar
    Bangkok, Ladprao 48 เคยอยู่ นครสวรรค์ , ลพบุรี

ผมแนะนำ

ผมใช้ PSU รุ่น POWEREX 600w Green แบบถอดสายได้อะครับ
    มันป้องกัน พวกไฟต่ำ ไฟเกิน ไฟกระชากด้วยหรือเปล่าครับ

Max. Dc Output
    600 W

Input Voltage
    110-240VAC+-10%

PFC
    Active PFC (PF>0.95 at full load)

Efficiency
    The power supply efficiency shall not be less than 80% at the maximum load of sec. 2.2 and 115 / 230Vac input voltage.

MTBF
    100,000 hours at 25℃, full load

Operating temperature
    0 ~ 40°C

Protection
    Over current protection, Over power protection, Over voltage protection, Short circuit, No load operation, Under voltage protection.

Color
    Black Titanium coating

Cooling System
    Single 135mm sleeve fan

Noise Level
    30.2dB (MAX)

Dimension
    150 x158 x86mm

OverclockZone Member MXdeFunk's Avatar

Quote Originally Posted by zicmaxx View Post
    เกิดจาก ขดลวด ภายในทั้งหลายนั่นแหละ
    ซึ่งมีผลต่อ แรงดันที่รับเข้ามา ( จากไฟบ้าน ) รวมถึงสภาวะของการโหลด

เนื่องจากวงจรสวิตซชิ่ง ใช้ความถี่ ที่สูงกว่าความถี่เสียง ที่หูมนุษย์ได้ยินเล็กน้อย
    เพราะถ้าใช้ความถี่สูงเกิน จะเกิดการสูญเสียพลังงานมาก
    จึงใช้ความถี่ ในช่วง 22KHz - 200KHz แล้วแต่ เทคโนโลยีของวงจร

ดังนั้นเวลามีการโหลด หรือแรงดัน ภายนอกไม่คงที่
    จนทำให้วงจรควบคุม เกิดการผิดเพี้ยนขึ้นมาเล็กน้อย
    จึงทำให้ความถี่ำไม่คงที่ จนอาจจะตกลงมาที่ ความถี่ต่ำกว่า 20KHz ซึ่งหูมนุษย์สามารถได้ยินได้
    ดังนั้นการที่ขดลวดทำงานที่ ใกล้ 20KHz นั้น ถึงแม้ขดลวดอาจจะแทบไม่เคลื่อนไหวเลย
    ก็มีโอกาสได้ยินเสียงได้ เป็นเรื่องปกติ

ถ้าถามว่า ทำไมตอน QC จึงปล่อยให้ผลิตภัณฑ์ แบบนี้ออกมา ผมก็อยากจะบอกว่า
    สภาพของห้องทดสอบ QC กับ บ้านคนปกติทั่วไป มันไม่เหมือนกันอยู่แล้ว ดังนั้นจึงไม่แปลกที่
    ของผ่าน QC แต่กลับมามีปัญหาข้างนอก

ส่วนวิธีแก้ไข
    ก็สามารถทำได้คร่าวๆหลายวิธี ซึ่งอาจจะหายหรือไม่หายก็ได้ เพราะส่วนมากจะไม่รู้สาเหตุที่แท้จริง
    เช่น
    หาปลั๊กที่มีกรองแรงดันมาใช้
    ต่อ กราวน์/สายดิน ป้องกันสัญญาณรบกวน
    เบิร์น PSU ด้วยการทำงาน Full load เพื่อให้ ขดลวดเกิดความร้อนจนเกิดการขยายตัวชิดกันมากขึ้น

--------------
    ส่วนเรื่องไฟกระโดด นั้น .... มั่วครับ
    แรงดันขนาดไม่เกิน 220 V มันไม่กระโดดหรอกครับ
    ไม่ใช่หม้อแปลงใหญ่ ตามเสาไฟฟ้่า ที่มีแรงดันประมาณ 10000 โวลท์ ขึ้นไป
    ตามนี้ครับ ใช้่ได้ปกติ

Quote Originally Posted by MXdeFunk View Post
    ตามนี้ครับ ใช้่ได้ปกติ
    เบิร์น PSU ด้วยการทำงาน Full load นี่ทำัยังไงเหรอครับ ควรที่จะทำหรือเปล่า อันนี้มันไม่ดีที่ เครื่องทำน้ำอุ่น หรือว่า PSU อะครับ

PSUซื้อมา ตั้ง 2500 T T

OverclockZone Member ternarak's Avatar

ผมก็เป็นนะเสียง จี่...นี่อะ แต่ไม่ได้สนใจนึกว่าไม่มีไร ตกลงมันผิดปกติไหมครับ

ทีบ้านมีเครื่องทำนำ้อุ่นเหมือนกันไม่รู้เกียวป่าว แต่ปลั๊กคอมผมก็มีสายดินนะครับ แต่ทีน่าสังเกตตอนใช้psu ห่วยๆติดเคสไม่ดังนะครับ พอเปลียนมาใช้ของดีหน่อยกับดัง งงเหมือนกัน

ปล.ใช้ raidmax530

OverclockZone Member paxim's Avatar

เหอๆ เป็นเหมือนกันครับนี่ห้อเดียวกับเจ้าของประทู้ powerex มีเสียงตอนที่เปิดน้ำอุ่นเหมือนกัน
    คิดว่าน้ำอุ่นมันกินไฟมาก psu มันเลยรวนมีเสียง เวลาอื่นมันไม่ดังเลย

หวังว่ามันไม่คงทำ อันตรายกับ คอมเรานะครับ

OverclockZone Member dekhip007's Avatar

ระวังระเบิดนะครับ

อ้ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

OverclockZone Member MXdeFunk's Avatar

Quote Originally Posted by wi99 View Post
    เบิร์น PSU ด้วยการทำงาน Full load นี่ทำัยังไงเหรอครับ ควรที่จะทำหรือเปล่า อันนี้มันไม่ดีที่ เครื่องทำน้ำอุ่น หรือว่า PSU อะครับ

PSUซื้อมา ตั้ง 2500 T T
    ใช้โปรแกรม OCCT แล้วเลือกโหมด Power Supply ครับ

แต่ไม่ต้องทำขนาดนั้นก็ได้ครับ ยังไงก็ใช้งานได้ปกติ

OverclockZone Member Pileuk's Avatar

ผมใช้ seasonic s12G 750w ก็มีเสียงเหมือนกันครับ เป็นบางช่วง ผมอยู่หอพัก มีเครื่องทำน้ำอุ่นเต็มหอเลย อิอิ

Bookmarks

Bookmarks